อยากให้มี ไฟแนนท์ จักรยานเทพๆจัง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Rookie.MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อยากให้มี ไฟแนนท์ จักรยานเทพๆจัง

โพสต์ โดย Rookie.MTB »

เห็นรถสวยๆ แพงๆ แล้วนึกในใจเล่นๆว่า พวกไฟแนนท์ เกียตินาคิน ธนชาติ ฯลฯ น่ามาจัดรถพวกนี้นะคับ ( เหมือน มอไซ big bike ที่วิ่งกันเกลื่อนเมือง แสน สองแสน )

มีระบบเงินดาว ละผ่อน มีประกันรถ ไรก็ว่าไปตามระบบ
คนระดับมนุษย์เงินเดือนที่พอจะผ่อนได้ จะได้มีรถดีดีปั่นกะเค้าบ้าง ...อิอิ
ไฟล์แนบ
Line ID : tor0871237859
โทร. 0871237859
ติดต่อ:

Re: อยากให้มี ไฟแนนท์ จักรยานเทพๆจัง

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

ผมว่าแค่ 0% 10 เดือนให้มันเป็นแบบไม่ชาร์จจริงๆก็พอแล้วมีอย่างที่ไหนเงินสดราคาหนึ่ง ผ่อน0% 10เดือนอีกราคา สู้รูดเต็มราคาแบบไม่0% แล้วโทรไปแจ้งแบงค์แบ่งจ่าย10เดือนดอกเบี้ย0.89%ต่อเดือนยังถูกกว่าอีก ไม่รู้บริษัทคิดได้ไงโปรโมชั่น0%แบบนี้
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

Re: อยากให้มี ไฟแนนท์ จักรยานเทพๆจัง

โพสต์ โดย mazzazo »

ก็เห็นมีอยู่นะครับ ในงานที่ CTW ก็มีผ่อน 10 เดือน ครับ
Geil
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone เก่าๆ

โพสต์ โดย Geil »

้เดี๋ยวก็คงจะมีแหละมั้งครับ เพราะนิสัยการใช้เงิน+ค่านิยมของคนไทย มันทำได้อยู่แล้ว

อยู่ที่ว่า มันจะคุ้มหรือเปล่าที่หันมาจับลูกค้ากลุ่มนี้
Ragnex
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Solo cyclist
Bike: Cervelo S5

โพสต์ โดย Ragnex »

ผมว่าไม่มี ยังจะดีกว่าอีกครับ คนไทยเสพติดนิสัยการผ่อน เอ๊ะอะก็ผ่อนไปหมดทุกอย่าง ผ่อนรถ ผ่อนบ้านยังพอว่าครับ เพราะเอามาต่อยอดหารายได้ แต่เอามาผ่อนจักรยานนี้ ทุนจมชัดๆ :lol:
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

สำหรับจักรยานมันคือ ของเล่น ไม่ควรจะมีระบบไฟแนนท์
ผ่านชำระ เข้ามายุ่งเลยครับ
Darifto
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Darifto »

คนที่ได้วงเงินบัตรที่สามารถผ่อนรถหลักแสนได้ เงินเดือนเขาคงเก็บตังซื้อสดได้แหละครับ
Stormtrack
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Stormtrack »

ส่วนตัวผมก็ว่าไม่มีดีกว่าเหมือนกัน กลัวกิเลสตัวเอง 5555

ผมจะผ่อนก็แค่ของจำเป็น เช่นบ้าน รถ กับของที่ใช้ในการลงทุนไปหาตังค์ได้ ถึงจะคุ้มดอกเบี้ย
ถ้าของเล่นจะใช้วิธีเก็บซื้อสดเอาครับ

ไม่อยากผ่อนเยอะ กลัวฉุกเฉิน ต้องใช้เงินก้อนขึ้นมาจะแย่
Zel
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java mini cl 16 Speed Titanium Colour

โพสต์ โดย Zel »

จักรยานราคาค่าตัวมันเป็นไปตาม Famous หรือชื่อเสียงของแบรนด์นั้นๆ ครับ มาจากการตลาดประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อหรือการเป็น Sponsor ในการแข่งขัน

ไม่ใช่ว่าแบรนด์ราคาถูกจะเป็นของไม่ดีทั้งหมดนะครับ
เสือหมอบราคา 15,000 - 30,000 เดี๋ยวนี้ก็ให้อุปกรณ์เทพๆมาด้วยอย่างชุดขับเคลื่อน Claris / Sora ซึ่งก็ใช้ได้ดีไม่น้อยหน้าใครเค้าแล้ว และยังมีตัวเลือกเยอะ ดีไซน์สวยงามกว่าเมื่อก่อน

แบรนด์ไทยก็มีคุณภาพไม่แพ้แบรนด์ต่างชาตินะครับ อย่าง Infinite /WCI แถมราคาถูกมาก เพียงแต่ด้วยค่านิยมของคนไทยที่ไม่นิยมไทยเพียงเท่านั้น จักรยานจะแรงไม่แรงก็อยู่ที่ขาเราล้วนๆ

คนที่เค้าเล่นรถราคาเรือนแสนเพราะเค้ามีธุรกิจส่วนตัว และมีทุนทรัพย์สูง ใช้เงินมากเท่าไหร่เค้าก็คงไม่เดือดร้อน

***มันจะคุ้มเหรอครับหากต้องมาขายบ้านขายรถที่มีเพราะจักรยานเพียงคันเดียว
อย่าไปหลงกลพวกเงินทุนเลยครับ ปัจจุบันประเทศเราก็มีหนี้ต่อครัวเรือนเยอะมากอยู่แล้ว
เลือกรถคุณภาพดีๆที่เหมาะกับรายได้ของตัวเอง จะช่วยครอบครัวและประเทศชาติได้มากกว่าครับ อย่าพลาดหลงประเด็นไปนะครับ
ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RB only

โพสต์ โดย ปั่น »

ผมคิดว่าไม่มีดีกว่าครับ ผ่อนจักรยานคันละสองสามแสนใช้ปั่นไปหาเงินไม่ได้นี่คงไม่สนุกแน่ๆ
โจ๊ก
linebacker
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: XDS 8.3/Specialized ALLEZ E5 2014
ตำแหน่ง: ตรัง

โพสต์ โดย linebacker »

ถึงมีผมก็ไม่จัดหรอกครับ ไม่อยากเป็นหนี้
:lol: :lol: :lol:
-suchart-
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย -suchart- »

ผมอยู่บริษัทไฟแนนซ์รถยนต์/ BigBike บริษัทมหาชนแห่งหนึ่งครับ

... เหตุผลบริษัทสถาบันการเงินต่าง ๆ ไม่จัดแคมเปญสินเชื่อจักรยาน มีสาเหตุหลัก ๆ มาจาก

1. จักรยานมีหลากหลายรุ่น หลากหลายราคา บางครั้ง ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แตกต่างแค่มีจานหน้า 2 ใบ กับใบเดียว ราคาก็คนละราคา
/ ถ้ามี จานดิสเบรก / ชุดเกียร์เทพ ราคาก็อัพขึ้นไปอีก ทำให้มีรุ่นย่อยเป็นจำนวนมาก ยากแก่การตรวจสอบเพื่อคำนวณทรัพย์สิน
2. Market Size ของกลุ่มคนขี่จักรยานราคาแพง ๆ ยังคงเป็นส่วนน้อย ถ้าเทียบกับ Market Size ของตลาด Bigbike
3. คนที่ขี่จักรยานระดับราคาหลักแสนขึ้นไป ส่วนใหญ่มักมีฐานะระดับ B+ ขึ้นไป ทำให้เงินหลักแสน ไม่กระทบต่อการเงิน และค่าใช้จ่าย
เป็นปัจจัยที่ทำให้ ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อเป็นเงินผ่อนให้เสียดอกเบี้ย
4. จักรยานราคาแพง ๆ บางร้านใหญ่ ๆ อาจมีสินเชื่อผ่อนเป็นลักษณะของ Home Lone ซึ่งเป็นสินเชื่อเอนกประสงค์รองรับความต้องการ
ได้ในระดับหนึ่งแล้ว
5. จักรยาน ไม่มีการจดทะเบียนเหมือนรถจักรยานยนต์ / Bigbike / รถยนต์ ทำให้เมื่อปล่อยสินเชื่อไปแล้ว ไม่มีหลักทร้พย์ หรือทร้พย์สินมา
เป็นหลักประกัน ( ซึ่งแตกต่างกับ Bigbike หรือรถยนต์ รถเหล่านี้ จะมีการจดทะเบียนกับกรมขนส่ง พร้อมระบุผู้ครอบครอง คือผู้ผ่อนชำระ
แต่ระบุเจ้าของกรรมสิทธิ์ คือบริษัทไฟแนนซ์นั่นเองครับ )
bigadisak
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigadisak »

-suchart- เขียน:ผมอยู่บริษัทไฟแนนซ์รถยนต์/ BigBike บริษัทมหาชนแห่งหนึ่งครับ

... เหตุผลบริษัทสถาบันการเงินต่าง ๆ ไม่จัดแคมเปญสินเชื่อจักรยาน มีสาเหตุหลัก ๆ มาจาก

1. จักรยานมีหลากหลายรุ่น หลากหลายราคา บางครั้ง ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แตกต่างแค่มีจานหน้า 2 ใบ กับใบเดียว ราคาก็คนละราคา
/ ถ้ามี จานดิสเบรก / ชุดเกียร์เทพ ราคาก็อัพขึ้นไปอีก ทำให้มีรุ่นย่อยเป็นจำนวนมาก ยากแก่การตรวจสอบเพื่อคำนวณทรัพย์สิน
2. Market Size ของกลุ่มคนขี่จักรยานราคาแพง ๆ ยังคงเป็นส่วนน้อย ถ้าเทียบกับ Market Size ของตลาด Bigbike
3. คนที่ขี่จักรยานระดับราคาหลักแสนขึ้นไป ส่วนใหญ่มักมีฐานะระดับ B+ ขึ้นไป ทำให้เงินหลักแสน ไม่กระทบต่อการเงิน และค่าใช้จ่าย
เป็นปัจจัยที่ทำให้ ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อเป็นเงินผ่อนให้เสียดอกเบี้ย
4. จักรยานราคาแพง ๆ บางร้านใหญ่ ๆ อาจมีสินเชื่อผ่อนเป็นลักษณะของ Home Lone ซึ่งเป็นสินเชื่อเอนกประสงค์รองรับความต้องการ
ได้ในระดับหนึ่งแล้ว
5. จักรยาน ไม่มีการจดทะเบียนเหมือนรถจักรยานยนต์ / Bigbike / รถยนต์ ทำให้เมื่อปล่อยสินเชื่อไปแล้ว ไม่มีหลักทร้พย์ หรือทร้พย์สินมา
เป็นหลักประกัน ( ซึ่งแตกต่างกับ Bigbike หรือรถยนต์ รถเหล่านี้ จะมีการจดทะเบียนกับกรมขนส่ง พร้อมระบุผู้ครอบครอง คือผู้ผ่อนชำระ
แต่ระบุเจ้าของกรรมสิทธิ์ คือบริษัทไฟแนนซ์นั่นเองครับ )

ตามนั้นครัช
ปั่นสนุก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

"3. คนที่ขี่จักรยานระดับราคาหลักแสนขึ้นไป ส่วนใหญ่มักมีฐานะระดับ B+ ขึ้นไป ทำให้เงินหลักแสน ไม่กระทบต่อการเงิน และค่าใช้จ่าย
เป็นปัจจัยที่ทำให้ ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อเป็นเงินผ่อนให้เสียดอกเบี้ย" ข้อสามเลยครับ ส่วนผม D+ ฮ่าๆๆ เอาแบบพอเหมาะพอควร เอาให้มันสมกับฐานะพอครับ การเป็นหนี้มันไม่ใช่เรื่องดีเลยครับ แห่ๆ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

แพงจัง :o :o :o
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”