คอ caad10 คลอน ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
แมวน้อยน่องฟีบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CAAD10

คอ caad10 คลอน ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย แมวน้อยน่องฟีบ »

ตามประสาคนหันปั่นหมอบมาสักพัก อยากรู้เลยถอด stem แยกส่วนประกอบตรงตะเกียบหน้ากะถ้วยคอ ออกมาดู แต่พอประกอบคืนและลิงปั่น คอดันคลอดซะงั้น :lol: สงสัยจำผิดว่าอะไรใส่ก่อนหลัง ที่ผมประกอบคืนคือตลับลูกปืนอันใหญ่ ต่อด้วยพลาสติกวงดำๆ ต่อด้วยตลับลูกปืนอันเล็กกว่า และสุดท้ายโลหะวงกลมกลวง คิดว่าใส่ตามล้อกมันแล้วเขียว ...แต่คงผิด :cry: ผมพยายามหารูปในเน็ตแล้ว แต่ไม่เจอวิธี รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: คอ caad10 คลอด ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

วางแผนจะลองทำเองก่อน ถ้าไม่ได้จริงจะเอาไปให้ช่วงดูครับ ขอบคุณล่วงหน่าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

Re: คอ caad10 คลอด ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย nongnoey »

ไม่ทราบว่าตอนถอดฝาปิดซาง ไขตัวเบ่ง expander plug ออกมาทั้งหมดเลยหรือเอาออกมาแค่ฝาปิดซาง

ประกอบกลับจับวางชุดถ้วยคอให้เข้าที่ รองแหวนใส่สเต็มให้เรียบร้อยแต่ยังไม่ต้องล็อคสเต็ม ไขตัวเบ่งไขควงหกเหลี่ยมเบอร์ 6 ไขฝาปิดซางเบอร์ 5 แน่นพอที่แหวนรองสเต็มไม่ขยับ ลองโยกคอดูว่าเข้าที่หรือยัง จับล้อให้ตรง ขันสเต็มให้แน่น
choteene
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Outpace
Bike: Fuji SST 1.0 ,GT Avalanche 1.0 upgrade
ตำแหน่ง: 36 ซอยเฉลิมพระเกียรติ ร.9 38 แยก 1-1-1 ถ.เฉลิมพระเกียรติ ร.9 แขวงดอกไม้ เขตประเวศ กรุงเทพฯ 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choteene »

ประกอบกลับเข้าไป ก่อนขันสเตม ให้ขันฝาปิดสเตมให้ตึงมือก่อนครับ มันจะกดสเตมให้ชิดกับซาง แล้วค่อยขันสเตมครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

nongnoey เขียน:ไม่ทราบว่าตอนถอดฝาปิดซาง ไขตัวเบ่ง expander plug ออกมาทั้งหมดเลยหรือเอาออกมาแค่ฝาปิดซาง

ประกอบกลับจับวางชุดถ้วยคอให้เข้าที่ รองแหวนใส่สเต็มให้เรียบร้อยแต่ยังไม่ต้องล็อคสเต็ม ไขตัวเบ่งไขควงหกเหลี่ยมเบอร์ 6 ไขฝาปิดซางเบอร์ 5 แน่นพอที่แหวนรองสเต็มไม่ขยับ ลองโยกคอดูว่าเข้าที่หรือยัง จับล้อให้ตรง ขันสเต็มให้แน่น
เอาออกแค่ฝาปิดซางครับ บอบคุณมากครับ ผมจะลองดูครับ ครั้งก่อนผมขันสเต็มก่อนฝาปิดซางครับ :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

choteene เขียน:ประกอบกลับเข้าไป ก่อนขันสเตม ให้ขันฝาปิดสเตมให้ตึงมือก่อนครับ มันจะกดสเตมให้ชิดกับซาง แล้วค่อยขันสเตมครับ
ขอบคุณมากครับ จะลองตอนนี้เลยครับ :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้แล้วครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ รบกวนอีกอย่างครับ ไม่ทราบว่าที่ปิดซางของ caad 10 หาซื้อได้ที่ไหนครับ หรือใช้ของยี่ห้ออื่นทดแทนได้ไหมคับ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

แมวน้อยน่องฟีบ เขียน:ได้แล้วครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ รบกวนอีกอย่างครับ ไม่ทราบว่าที่ปิดซางของ caad 10 หาซื้อได้ที่ไหนครับ หรือใช้ของยี่ห้ออื่นทดแทนได้ไหมคับ
ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”