ปั่น Endurance บนเทรนเนอร์ 3-4 ชม. Zone 2-3 รอบขา 90-100 กับปั่นบนถนนทำเหมือนกันทุกอย่าง ผลที่ได้ต่างกันรึป่าว ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
oa56789
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814761070
Bike: เสือหมอบ

ปั่น Endurance บนเทรนเนอร์ 3-4 ชม. Zone 2-3 รอบขา 90-100 กับปั่นบนถนนทำเหมือนกันทุกอย่าง ผลที่ได้ต่างกันรึป่าว ครับ

โพสต์ โดย oa56789 »

dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

Re: ปั่น Endurance บนเทรนเนอร์ 3-4 ชม. Zone 2-3 รอบขา 90-100 กับปั่นบนถนนทำเหมือนกันทุกอย่าง ผลที่ได้ต่างกันรึป่าว ครับ

โพสต์ โดย dmesg »

ไม่ต่างครับ ถ้าทนปั่นเทรนเนอร์ได้นานขนาดนั้น ผมทนได้เต็มที่ 1.5 ชม.เกินนั้นไม่ไหวละเบื่อมาก
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: ปั่น Endurance บนเทรนเนอร์ 3-4 ชม. Zone 2-3 รอบขา 90-100 กับปั่นบนถนนทำเหมือนกันทุกอย่าง ผลที่ได้ต่างกันรึป่าว ครับ

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ต่างแน่นอน ปั่นเทรนเนอร์มันจะไม่มี Micro resting เช่นฟรีขา อะไรพวกนี้ ทำให้ได้แรง ได้ความทนทานมากกว่าปั่นบนถนน
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

โพสต์ โดย Mahasanook »

ถ้าเป็น Trainer ประเภทน้ำมัน-ปั่นหนืดกว่าถนนจริง แต่ถ้าเป็นประเภทแม่เหล็กมันจะใช้แรงน้อยกว่าถนนครับ
atip_u
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย atip_u »

ต่างเยอะครับ... ผมปั่นเทรนเนอร์ 2 ชม. เป็นประจำ เอาจริงๆ ก่อนหน้านี้สัก 2 เดือน ผมปั่นเทรนเนอร์ 75% และลงถนน 25% ด้วยซ้ำ และผมปั่นแบบนี้มาเป็นปีเลยครับ ผมใช้ Kinetic Road Machine ครับ จะได้นึกภาพออก

ผมพบว่าเทรนเนอร์หัวใจขึ้นยากครับ เรียกว่าอัดจนขาล้ามากๆ หัวใจถึงจะขึ้น ช่วงวอร์มนี่หัวใจจะแถวๆ ไม่เกิน 80-90 เองครับ ที่เกียร์ 34-25 ไม่เหมือนออกถนนหัวใจขึ้นพรวดพราดได้ง่ายมากครับ แค่ขึ้นค่อมวอร์มๆ ไหลๆ หัวใจก็ 100-110 แล้วครับ ช่วง 2 เดือนหลังมาลองลงถนนตลอด พบว่ามันปูพื้นฐานหัวใจได้ง่ายกว่าครับ แต่ก็อีกเหรียญมี 2 ด้าน ผมก็พบอีกว่าแรงกดบันได และความทนเมื่อยล้ามันน้อยกว่าแต่ก่อน

ผมเลยอยากแนะนำว่า ถ้าจะปั่น Endurance ไปปั่นบนถนนดีกว่าครับได้เนื้อได้หนังกว่า แล้วถ้าจะซ้อมเอาการจัดการกับ Lactic หรือ Recovery จากการกดหนัก เช่นพวก โปรแกรม Interval ต่างๆ บนเทรนเนอร์จะเนี้ยบสม่ำเสมอ และพัฒนาง่ายกว่าครับ
oa56789
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814761070
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย oa56789 »

atip_u เขียน:ต่างเยอะครับ... ผมปั่นเทรนเนอร์ 2 ชม. เป็นประจำ เอาจริงๆ ก่อนหน้านี้สัก 2 เดือน ผมปั่นเทรนเนอร์ 75% และลงถนน 25% ด้วยซ้ำ และผมปั่นแบบนี้มาเป็นปีเลยครับ ผมใช้ Kinetic Road Machine ครับ จะได้นึกภาพออก

ผมพบว่าเทรนเนอร์หัวใจขึ้นยากครับ เรียกว่าอัดจนขาล้ามากๆ หัวใจถึงจะขึ้น ช่วงวอร์มนี่หัวใจจะแถวๆ ไม่เกิน 80-90 เองครับ ที่เกียร์ 34-25 ไม่เหมือนออกถนนหัวใจขึ้นพรวดพราดได้ง่ายมากครับ แค่ขึ้นค่อมวอร์มๆ ไหลๆ หัวใจก็ 100-110 แล้วครับ ช่วง 2 เดือนหลังมาลองลงถนนตลอด พบว่ามันปูพื้นฐานหัวใจได้ง่ายกว่าครับ แต่ก็อีกเหรียญมี 2 ด้าน ผมก็พบอีกว่าแรงกดบันได และความทนเมื่อยล้ามันน้อยกว่าแต่ก่อน

ผมเลยอยากแนะนำว่า ถ้าจะปั่น Endurance ไปปั่นบนถนนดีกว่าครับได้เนื้อได้หนังกว่า แล้วถ้าจะซ้อมเอาการจัดการกับ Lactic หรือ Recovery จากการกดหนัก เช่นพวก โปรแกรม Interval ต่างๆ บนเทรนเนอร์จะเนี้ยบสม่ำเสมอ และพัฒนาง่ายกว่าครับ
ผมก็ใช้ เทรนเนอร์ ตัวเดียวกับ คุณ atip_u เลยครับ ซึ่งก็จริงครับปั่นเทรนเนอร์หัวใจจะขึ้นช้ามากๆ เลยมีข้อสงสัยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ซึ่งที่ได้เข้ามาถามก็เพราะว่าเวลาจะออกไปปั่น มันจะมีหมาที่ชอบไล่ในซอย ซึ่งผมต้องผ่านทุกวันครับ
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Acyclist »

แนะนำให้ตั้ง resistance ให้ได้ใกล้เคียงหรือสูงกว่าถนนจะได้ผลดีกว่า แต่ก็อย่าโหมตั้งหนักมากเกินไป ถ้าตั้งเบาไปกล้ามเนื้อก็จะชินกับความเบา
atip_u
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย atip_u »

oa56789 เขียน:
atip_u เขียน:ต่างเยอะครับ... ผมปั่นเทรนเนอร์ 2 ชม. เป็นประจำ เอาจริงๆ ก่อนหน้านี้สัก 2 เดือน ผมปั่นเทรนเนอร์ 75% และลงถนน 25% ด้วยซ้ำ และผมปั่นแบบนี้มาเป็นปีเลยครับ ผมใช้ Kinetic Road Machine ครับ จะได้นึกภาพออก

ผมก็ใช้ เทรนเนอร์ ตัวเดียวกับ คุณ atip_u เลยครับ ซึ่งก็จริงครับปั่นเทรนเนอร์หัวใจจะขึ้นช้ามากๆ เลยมีข้อสงสัยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ซึ่งที่ได้เข้ามาถามก็เพราะว่าเวลาจะออกไปปั่น มันจะมีหมาที่ชอบไล่ในซอย ซึ่งผมต้องผ่านทุกวันครับ
กับหมานี่อย่าไปกลัวมันครับ ส่วนใหญ่หมาข้างถนนจะกลัวคนครับมันโดนมาเยอะ หมาที่ต้องระวังคือหมาเลี้ยงตามบ้านที่เจ้าของไม่ค่อยดูแลสั่งสอนครับ ถ้าตัวไม่ใหญ่มากจอดเอาจักรยานขวางไว้ แล้วทำตัวเบ่งกร่างมองตามันแบบมั่นใจไม่กลัว มันจะกลัวเอง แต่อย่าไปถลึงจ้องตามันนะครับมันอันนี้หาเรื่องคุกคามมันอาจจะยิ่งแย่หนัก ถ้าต้องปั่นผ่านแค่ไป และกลับก็นิดหน่อยครับ ถ้าเจอกันทุกรอบหลายๆ รอบ อันนี้คงเซ็งอยู่
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ต่างหรือเหมือน ขึ้นกับว่า ฝึกอย่างไร ควบคุมระดับการปั่นด้วยอะไร ใช้เพียงแค่ความรู้สึก หรือ ใช้ HRM หรือ upgrade มาใช้ Power meter เพราะโดยแท้จริงแล้ว ฝึกเช่นไรย่อมได้เช่นนั้น

เพื่อนผมคนหนึ่ง เป็นสิงห์เทรนเนอร์ ฝึกตามคอร์ส คุมความหนักด้วย power meter ที่เรียกว่า สิงห์เทรนเนอร์ เพราะใช้ชีวิตบนจักรยานกับเทรนเนอร์เสียเป็นส่วนใหญ่ เคยทำสถิติรอบขา 100RPM ต่อเนื่องกัน 5 ชม. อยู่บนเทรนเนอร์ เหงื่อนองเต็มพื้นบ้าน โอเค มันเป็นความสามารถเฉพาะตัว แล้วใครจะคิดว่า"มันบ้าไปแล้ว" ก็คงจะไม่มีการโต้เถียงแทน เพราะผมเองยังคิดว่า จะบ้าเรอะ แถมยังขนานนามด้วยว่า "ดากเหล็ก"

แต่เวลาออกทริป โดยเฉพาะทริปขึ้นเขา ทริปลากยาวๆ เอาเป็นว่าเพื่อนฝูงตะลึงตึงๆกันเป็นแถวก็แล้วกัน ขึ้นเขาทียิงหาย ยิงหาย

พิสูจน์ให้เห็นกันชัดๆเลยว่า จะฝึกบนถนนหรือบนเทรนเนอร์ก็ไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่ฝึกอย่างไรต่างหาก

เดี๋ยวมาเล่าต่อ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
DkHt
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย DkHt »

สิ่งสำคัญที่สุดในการขี่ ซึ่งการซ้อมบนเทรนเนอร์ให้ไม่ได้ คือ
การควบคุมรถ การทรงตัว ความนิ่ง ทักษะในการขี่ และ ประสบการณ์บนถนนซึ่งจำเป็นต่อการตัดสินใจในสถานการณ์ต่างๆ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

แต่การซ้อมกับเทรนเนอร์จับดุมผมว่าความรู้สึกตอนปั่นมันคล้ายๆกับปั่นขึ้นเนินหน่ะครับ มันมีแรงฉุดให้ล้อหยุดอยู่ตลอดขาเราก็ต้องเติมตลอดเป็นการซ้อมที่ได้ความอึดในการเติมต้องมีความอดทนมากต้องมีวินัยถึงจะไปรอด
คนปั่นถนนทางราบมักจะมีแรงเฉื่อยล้อช่วยปั่นสนุกสนานไม่ค่อยล้าปั่นได้นาน ดีคนละอย่างละนะครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

lucifer เขียน:ต่างหรือเหมือน ขึ้นกับว่า ฝึกอย่างไร ควบคุมระดับการปั่นด้วยอะไร ใช้เพียงแค่ความรู้สึก หรือ ใช้ HRM หรือ upgrade มาใช้ Power meter เพราะโดยแท้จริงแล้ว ฝึกเช่นไรย่อมได้เช่นนั้น

เพื่อนผมคนหนึ่ง เป็นสิงห์เทรนเนอร์ ฝึกตามคอร์ส คุมความหนักด้วย power meter ที่เรียกว่า สิงห์เทรนเนอร์ เพราะใช้ชีวิตบนจักรยานกับเทรนเนอร์เสียเป็นส่วนใหญ่ เคยทำสถิติรอบขา 100RPM ต่อเนื่องกัน 5 ชม. อยู่บนเทรนเนอร์ เหงื่อนองเต็มพื้นบ้าน โอเค มันเป็นความสามารถเฉพาะตัว แล้วใครจะคิดว่า"มันบ้าไปแล้ว" ก็คงจะไม่มีการโต้เถียงแทน เพราะผมเองยังคิดว่า จะบ้าเรอะ แถมยังขนานนามด้วยว่า "ดากเหล็ก"

แต่เวลาออกทริป โดยเฉพาะทริปขึ้นเขา ทริปลากยาวๆ เอาเป็นว่าเพื่อนฝูงตะลึงตึงๆกันเป็นแถวก็แล้วกัน ขึ้นเขาทียิงหาย ยิงหาย

พิสูจน์ให้เห็นกันชัดๆเลยว่า จะฝึกบนถนนหรือบนเทรนเนอร์ก็ไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่ฝึกอย่างไรต่างหาก

อยากจะขอฝากถามเคล็ดลับปั่นบนเทรนเนอร์นานๆหน่อยครับ ทำได้อย่างไร 5 ชม. ของผมมากสุด 2:30 ชม.ก็เบื่อจะแย่แล้ว
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

Bkkbikelove เขียน:
lucifer เขียน:ต่างหรือเหมือน ขึ้นกับว่า ฝึกอย่างไร ควบคุมระดับการปั่นด้วยอะไร ใช้เพียงแค่ความรู้สึก หรือ ใช้ HRM หรือ upgrade มาใช้ Power meter เพราะโดยแท้จริงแล้ว ฝึกเช่นไรย่อมได้เช่นนั้น

อยากจะขอฝากถามเคล็ดลับปั่นบนเทรนเนอร์นานๆหน่อยครับ ทำได้อย่างไร 5 ชม. ของผมมากสุด 2:30 ชม.ก็เบื่อจะแย่แล้ว
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เคล็ดวิชาหรือครับ ? คำตอบของเพื่อน ก็คือ แกต้องการจะเอาชนะครับ ปกติแกจะปั่นอยู่แถวๆ 3 ชม.บวกๆ ผมเคยนานสุด ก็แค่ 2ซม 20 นาที เท่านั้นแหละ นั่งอานไม่ได้ไปอีก 1 วัน ระบมไปหมด ฮ่า ฮ่า โดยเฉลี่ยแล้วworkout ที่ผมเลือกฝึกบนเทรนเนอร์ส่วนใหญ่มักจะไม่เกิน 2 ชม. ครับ เคยพยายามฝึกworkout 2ชม.ครึ่งอยู่เหมือนกันครับ ยังไม่ประสพความสำเร็จ คิดว่าพรุ่งนี้จะลองดู จะเอารถคันประจำมาใส่บน Rock'n Roll แล้วปั่นดูครับ เพราะเบาะที่เคยชินจะนั่งได้ทนที่สุด

การที่บางท่านไม่สามารถคุมHRเวลาที่อยู่บนถนนได้นั้น ก็เพราะว่า ชีวิตจริงกับบนเทรนเนอร์แตกต่างกันอยู่ครับ อย่างน้อยบนถนน เราต้องใช้กล้ามเนื้อหลัง กล้ามเนื้อลำตัว แขนไหล่ คอ ในการทรงตัว ในการบังคับควบคุมรถครับ พวกนี้มันก็เปลืองพลังงานเหมือนกันนะครับ ยังไม่นับเรื่องความตื่นเต้น ความตื่นตัว พวกนี้ก็มีผลไม่น้อยเช่นกัน แต่โดยส่วนตัวของผมเองแล้ว ผมไม่ค่อยจะแตกต่างกันเท่าไหร่ ส่วนหนึ่งเพราะผมปั่นตามวัตต์ครับ หัวใจกับเพาเวอร์มันจะมีความสัมพันธ์กันอยู่ครับ ไม่จัดหนักยิงทิ้งยิงขว้างก่อน ยังไงๆก็คุมหัวใจได้ตลอดworkout ครับ

แต่การปั่นบนถนนนั้นเราไม่สามารถควงบันไดได้ตลอดเวลาแบบปั่นบนเทรนเนอร์นะครับ ความต่อเนื่องยังไงๆก็สู้บนเทรนเนอร์ไม่ได้ ยิ่งถ้าเป็นworkout ที่บังคับความหนักเอาไว้ แบบแช่กันยาวๆ ปั่นบนถนนนี่ทำกันได้ไม่ง่ายนะครับ ยกเว้นจะเจอถนนยาวๆแบบที่ผมปั่น แบบนั้นผมเคยปั่น 88-92%FTP 20 นาที แล้วมาพักที่ 50-60%FTP 10 นาที กลับรถ แล้วก็จัด 88-92% FTP 20 นาที ได้อีกยกหนึ่ง แต่ผมเชื่ออย่างหนึ่งว่า ถ้าปั่นกันในกทม.จริงๆ ถึงแม้จะเป็นถนนเขียวในเช้าวันอาทิตย์ก็เถอะ ไม่มีทางทำแบบนี้ได้แน่นอนครับ คือ ทำแล้วมันก็ไม่ต่อเนื่อง

การปั่นเทรนเนอร์ทำให้ขาของเราเคยชินกับการรักษารอบขาให้คงที่ได้นานๆครับ ปั่นแบบไม่หยุดเลย ไม่พักขาเลย ต่อเนื่องกัน 2 ชม.แบบนี้หนะ ชีวิตจริงทำไม่ได้แน่นอนครับ แบบนี้พอจะเชื่อได้บ้างละยังหละครับว่า ซ้อมEnduranceบนเทรนเนอร์ได้อะไรมากกว่าบนถนน ได้เนื้อๆกว่าเยอะครับ

เรื่องความแข็งแรงของกล้ามเนื้อช่วงบนนั้น พูดตรงๆนะครับ บนเทรนเนอร์หนะก็ใช้กล้ามเนื้อเหล่านี้เช่นกัน ถึงจะไม่มากเท่ากับปั่นบนถนนก็จริง แต่ก็ต้องใช้ แล้วก็ใช้ไม่น้อยด้วยเช่นกันครับ ไม่งั้นก็คงจะมีมือชา แขนชามาเยี่ยมเยือนกันเช่นกันครับ

ถ้ากลัวว่าจะเสียความแข็งแรงไป ก็แนะนำให้ วิดพื้น ซิทอัพ และแพลงกิ้งครับ ครบทุกรสชาติเช่นกัน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
sit02
สมาชิก
สมาชิก
team: [ZTH]
Bike: NICH L2RS , STORCK AERNARIO G1 , SCOTT SCALE 710 , CANYON AEROROAD CF SLX

โพสต์ โดย sit02 »

อยากปั่นนานๆลองเล่น zwift ดูครับปกติผมปั่นได้แค่ 3 เล่นzwift ทำเควส + ฝึกตามโปรแกรมวัตต์ ได้ 6 ชั่วโมง เรื่องเวทเล่นวันเว้นวัน แบบทั้งตัว
B70
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย B70 »

ผมปั่นเทรนเนอร์ซ้อม Endurance คุม HR มากกว่า 3 ชม.
ส่วนตัวชอบดูหนัง ก้อจะเปิดดูตลอดครับ ช่วยให้ไม่คิดถึงเวลา
Transformer , Lord of the ring นานดี เพลินๆ

ในการ์มินสร้าง workout ให้เตือน รอบขา,หัวใจ ที่ไม่อยู่ในโซนได้
ปั่นเพลินๆได้เลยครับ ดูการ์มินเป็นช่วงๆก้อพอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”