แชร์ประสบการณ์ใช้Infinito CV

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

aewchalita
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Ethanol/Bianchi Infinito CV

แชร์ประสบการณ์ใช้Infinito CV

โพสต์ โดย aewchalita »

ขอทราบประสบการณ์จริงท่านที่ใช้Infinito CVหน่อยค่ะ
ความเร็วความนุ่มนวลคุ้มค่ากับราคาที่จ่ายไปแค่ไหนค่ะ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: แชร์ประสบการณ์ใช้Infinito CV

โพสต์ โดย Tdf »

มันไม่ได้นุ่มมากมายนะครับพอๆกับรถเฟรมคาร์บอนทั่วไป เพียวแต่องศาเฟรมมันเซ็ตมาให้ขี่สบายไม่ก้มมากแค่นั้นเอง
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Re: แชร์ประสบการณ์ใช้Infinito CV

โพสต์ โดย keanetona »

Tdf เขียน:มันไม่ได้นุ่มมากมายนะครับพอๆกับรถเฟรมคาร์บอนทั่วไป เพียวแต่องศาเฟรมมันเซ็ตมาให้ขี่สบายไม่ก้มมากแค่นั้นเอง

เท่าที่เคยขี่มา ปั่นพุ่งไหม มันก็ไม่พุ่ง ไหลก็ไม่ไหลมาก แต่ปั่นเป็นชั่วโมงมันไม่เมื่อย

เชื่อไหมว่ามันไม่ได้นุ่มกว่า SLR01 เท่าไหร่
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
จอมปั่นสะท้านภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Only One
Bike: White GaryFisher Wahoo 09..........Bianchi Camaleonte Sport 2 Due 2013........Bianchi Infinito CV Ultegra 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จอมปั่นสะท้านภพ »

ปั่นมา CV มา 9,300 โลแล้ว
ไม่เคยปั่นเฟรมคาร์บอนยี่ห้ออื่น แต่ CV นี่มันซับแรงกันกระเทือนอย่างเห็นได้ชัด
ตัวอื่นอาจจะซับได้เหมือนหรือดีกว่า แต่ไม่เคยลองครับ
พุ่งไม้ สำหรับผม แรงน้อย ก็ไปได้แหละตราบเท่าที่มีกำลัง มันก็ใช้ได้ในระดับนึงแหละ
ส่วนตัว ผมชอบนะครับ คันนี้ พาผมไปไกล ๆ 200 โล แบบสบาย ๆ ขาไปก็เถอะ
ถ้าน้อง (หญิง) 2 - 3 คน ที่รู้จักกันและใช้ CV นี้อยู่ เข้ามาเห็นคำถามนี้
ก็น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนเลย เพราะขานั้น พุ่งและแรงมากกกกก
รูปภาพ
:D :D :D :D :D
ปั่นมา ครบ 10 ปี 94,500 กม.....
POOHKO
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One Leg Bike, K6Team
Bike: Tarmac, Surly LHT, Giant Expressway1, Polygon Cleo 3.0

โพสต์ โดย POOHKO »

ปั่นมาประมาณ 7,000 กม. กลางเดือนกันยายน 58 น้องถ่านจะครบ 1 ขวบแล้วค่ะ
(ก่อนหน้านี้ปั่นหมอบ Louis Garneau CR23W ประมาณ 1 ปี 7 เดือน ให้ความไหล ยิ่งถ้ารวมกับล้อซีร๊อคโค่ยิ่งไหลค่ะ)

รูปภาพ

เรื่องความนุ่ม รองรับแรงกระแทกกระเทือนมากน้อยแค่ไหน? สำหรับตัวเองคิดว่ามากแต่ก็ไม่ได้มากมายจนถือได้ว่าที่สุด (เพราะไม่รู้ว่าหมอบที่รองรับแรงกระเทือนได้มากที่สุดและมีความนุ่มที่สุดต้องประมาณไหน?)

ได้มีโอกาสปั่น Giant TCR SLR2 เป็นระยะสั้นๆ บนทางขรุขระ เมื่อเทียบกับ infinito สัมผัสได้ว่าสะเทือนกว่ามากมาย (อาจเป็นเพราะ TCR SLR เป็น racing ส่วน infinito เป็น endurance ซึ่งจะให้ความสบายสำหรับการปั่นระยะทางไกลๆ ส่วนตัวเป็นคนชอบปั่น 100 กม.++ อยู่แล้ว ก็พอใจกับความเจ็บแต่จบค่ะ)

ความเร็ว ความพุ่ง? อันนี้คิดว่าความเร็วอยู่ที่แรงขาและการฝึกซ้อมของเราค่ะ เทียบคาร์บอนกับอลูเริ่มต้น ย่อมแตกต่างกันอยู่แล้ว และ infinito เป็น endurance ความพุ่งคงสู้ racing ไม่ได้ค่ะ

แม้ยานจะเทพแต่ถ้าแรงขาเราไม่ได้ ยานเทพๆ ก็ไม่ช่วยให้เราปั่นเร็วขึ้น ถ้าแรงขาเราได้ + ยานเทพๆ ก็จะช่วยเสริมประสิทธิภาพการปั่นของเราให้ดีขึ้น

สำหรับตัวเอง infinito คุ้มมาก ปั่นไกลๆ 200 กม. สบายมาก ไม่เมื่อยล้า ไม่มีหมดแรง ถ้ายิ่งมีหัวลากขาแรงๆ ตลอดทริปยิ่งปั่นสนุกและมันส์มากค่ะ
และจักรยานที่ซื้อมาแล้วไม่ปั่นบ่อยๆ เป็นจักรยานที่แพงค่ะ
LIVE TO RIDE
RIDE FOR A BETTER HEALTH

LIFE is like riding a bicycle, To keep your balance, you have to keep moving--ALBERT EINSTEIN
aewchalita
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Ethanol/Bianchi Infinito CV

ขอบคุณมากนะคะ..ตอนนี้จะสั่งประกอบอยากเจ็บแบบจบครั้งเดียว...ส่วนตัวชอบความงดงามของCVแต่ไม่เคยขี่จริงค่ะ..แต่ถ้าพี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์ตรงรบกวนแนะนำด้วยนะคะ :P
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ถ้าใจมาทางนี้ก็จัดไปเลยครับของดีสวยตอบโจทย์คุณอยู่แล้ว ที่เหลือก็คืออัพแรงหล่ะครับ

เรื่องพุ่งไม่พุ่งผมว่ามันอยู่ที่การออกแรงด้วยนะ เห็นพี่คนนึงแกขาแรงพอสมควรเห็นชัดๆเลยว่ารถแกพุ่งจังหวะกดพุ่งมากมายเห็นกันจะจะไม่ใช่มโนภาพ
เรื่องความสบายองศารถมีส่วนมากหล่ะครับ คิดสภาพคุณขับรถแต่องศาพนักพิงมันไม่ใช่ มันก็ไม่สบายใช่ไหมหล่ะครับ bianchi เขาก็คงวิจัยมาแล้วองศานี้แหละสบายสุดสำหรับเสือหมอบ
pomman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Aerothai en Vélo
Bike: Trek 4300 V, Bianchi Sempre Pro 2014, Dahon Board walk D7
ตำแหน่ง: ลำลูกกา คลอง4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pomman »

องศาขี่สบายแน่นอนครับ ไม่ผิดหวัง
nond9972
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0942653514
team: Turtle Cycling Club Thailand / SoitanBKK
Bike: Kaze Race Ronin-ER
ตำแหน่ง: facebook : nond9972
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nond9972 »

ปักไว้อ่าน
>>เรื่องปั่นเรามักท้อ เรื่องแต่ง(รถ)หล่อเราไม่เคยพอ<<
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

ยางที่ติดมากับรถเป็น700-25 นะครับ 555
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
KT+++
สมาชิก
สมาชิก
team: Windy Snails
Bike: Cervelo

โพสต์ โดย KT+++ »

องศาปั่นสบายครับ ผ่าน audax มาได้แบบไม่ช้ำมาก พุ่งน้อยกว่า แต่ไปได้ไกลกว่าครับ
ไฟล์แนบ
aewchalita
สมาชิก
สมาชิก

ได้มาแล้วค่ะ..Infinito CV ไม่ผิดหวังจริงๆ...ชอบมากค่ะ...รู้สึกมีPassionในการปั่นมากขึ้นค่ะ :P

ขอบคุณทุกข้อความรีวิวมากนะคะ..
ไฟล์แนบ
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

โพสต์ โดย mazzazo »

รถสีดำเหลืองสวยมากเลยครับ อยากเห็นคันจริงจังเลย
Neurosx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2

โพสต์ โดย Neurosx »

รถสวยเลยครับ
aewchalita
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากเลยค่ะ :P :P
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”