รีวิว "หูหมา" การ์มิน ซ่อมขาตัวยึดหักแบบจบๆ เนียนๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

Re: รีวิว "หูหมา" การ์มิน ซ่อมขาตัวยึดหักแบบจบๆ เนียนๆ

โพสต์ โดย yellowmy »

คงปรับปรุงแล้ว ล็อตหลังๆตั้งแต่เพิ่มประกันศูนย์เป็น2ปี ฝาหลังเคลมได้ ก็ไม่หักกันแล้ว
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

Re: รีวิว "หูหมา" การ์มิน ซ่อมขาตัวยึดหักแบบจบๆ เนียนๆ

โพสต์ โดย silverscat »

:lol:
Crazy
vipote
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vipote »

ขอบคุณครับ ทำให้โล่งใจที่มีทางออกที่จบๆเนียนๆ
pranbeach
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1, Masi PC3, Java Skeggia, Araya Federal, Dahon Route

โพสต์ โดย pranbeach »

แจ่ม
AortoLock & AortoLock Alarm
http://www.aortolock.com/index.php
น้านนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าเข้ากลุ่ม กลัวปั่นไม่ทันครับ "เกรงว่าจะไปเป็นภาระ"
Bike: WHEELLER PRO320 "ม่วง+ดำ" 18/12/2555 >>> ขี่วันแรก 19/12/2555
ตำแหน่ง: ถนน345 จ.ปทุมธานี

โพสต์ โดย น้านนท์ »

waranon1974 เขียน:รอดู ผลการใช้งานด้วยคนครับ
:mrgreen: :D ตามด้วยคนครับ
:oops: .. น้านนท์ .. Line id: cok.uz
:mrgreen: :lol: :lol: :lol: :mrgreen:
wuthkt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FOCUS

โพสต์ โดย wuthkt »

เก็บใว้ในคลังความรู้สักหน่อย ขอบคุณครับ
Taninzaa
สมาชิก
สมาชิก
team: BAANFAH CYCLING / ลำลูกกา
Bike: Giant Propel Advanced SL3 ISP
ตำแหน่ง: ลำลูกกา - พัทยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Taninzaa »

แจ่มเลย
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

มาเล่าการใช้งาน ผมรู้สึกว่าเวลาใส่ mount มันจะฝืดและแน่นกว่าหูเดิมที่เป็นพลาสติก อยู่นิดหน่อย ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดีในความเห็นผม เพราะเราไม่กลัวมันหักอยู่แล้ว ตอนนี้ใช้ได้สบายใจ กด start stop lap ตอนขี่ได้แบบไม่ต้องกลัวพัง (นี่อาจเป็นสาเหตุหลักที่ผมหักไป 2 รอบ 555)

สำหรับท่านที่คิดว่ามันแก้ไขในล็อตหลังๆ ผมไม่รู้มันแก้ตรงไหนนะครับ พลาสติกเนื้อเหมือนเดิม ขนาดหูเท่าเดิม อย่าชะล่าใจนะครับ ไม่ระวังหักได้ง่ายๆ
stnwara
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Alex Moulton, S-work Venge

โพสต์ โดย stnwara »

ของผมก็หัก ... ทำคล้ายๆกัน แต่ของผมตัดแผ่น Epoxy ตามรูป ความหนา1.0mm ฝนด้านหลังการ์มิน 510 จนเรียบแล้วเจาะรูขันน็อตยึด เจียรหัวน็อตไม่ให้นูนออกมา ระวังน็อตจะไปชนกับตัวbuzzer (ลำโพงตัวบางๆ) ข้างหลัง ... ใช้งานมานานแล้วทนดีครับ

รูปภาพ
Algafright
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Algafright »

แจ๋วไปเลยคับ
สูงยาว2507
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0824142888
Bike: Trek Emonda

โพสต์ โดย สูงยาว2507 »

ปักไว้ก่อน
u_nude
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย u_nude »

ปักๆๆ
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย waranon1974 »

stnwara เขียน:ของผมก็หัก ... ทำคล้ายๆกัน แต่ของผมตัดแผ่น Epoxy ตามรูป ความหนา1.0mm ฝนด้านหลังการ์มิน 510 จนเรียบแล้วเจาะรูขันน็อตยึด เจียรหัวน็อตไม่ให้นูนออกมา ระวังน็อตจะไปชนกับตัวbuzzer (ลำโพงตัวบางๆ) ข้างหลัง ... ใช้งานมานานแล้วทนดีครับ

รูปภาพ
หากกรุณาอธิบายวิธีทำละเอียดๆ จะขอบคุณมากครับ
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

งานเนียบแบบนี้ต้องมีเครื่องมือ ตัด เจาะ เจียร ฉลุ รวมทั้งฝีมือ จริงๆ ถ้าจะจัดเต็มแบบนี้ ทำเพลตด้วย engineering plastic อย่าง cast nylon น่าจะดีกว่าอีพ๊อกซี่อีก
stnwara
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Alex Moulton, S-work Venge

โพสต์ โดย stnwara »

waranon1974 เขียน:
stnwara เขียน:ของผมก็หัก ... ทำคล้ายๆกัน แต่ของผมตัดแผ่น Epoxy ตามรูป ความหนา1.0mm ฝนด้านหลังการ์มิน 510 จนเรียบแล้วเจาะรูขันน็อตยึด เจียรหัวน็อตไม่ให้นูนออกมา ระวังน็อตจะไปชนกับตัวbuzzer (ลำโพงตัวบางๆ) ข้างหลัง ... ใช้งานมานานแล้วทนดีครับ ... แต่ของที่ทำขายไม่ต้องเจียรให้เรียบ เนื้อพลาสติกส่วนนี้จะหนากว่า น่าจะแข็งแรงพอครับ

รูปภาพ
หากกรุณาอธิบายวิธีทำละเอียดๆ จะขอบคุณมากครับ
เขียนแบบชิ้นงานตามที่เห็น (ประกอบด้วยบ่าล็อกที่ยื่นจากขอบวงกลม ร่องกันหมุน รูผ่านเสียงสี่รู และรูยึดน็อต) ... แล้วตัดแผ่นอีพ็อกซี่ด้วยเครื่องตัดซีเอ็นซี ส่วนตัวเครื่องการ์มินก็เจียรด้านหลังให้เรียบ แล้วก็เจาะรูยึดน็อตเกลียวปล่อย ... ปัญหาที่เจอคือ เมื่อเจียร์ด้านหลังการ์มินให้เรียบ พลาสติกส่วนนี้จะบางลง ทำให้แผ่นหลังที่ยึดน็อตไม่แข็งแรง ตอนนำไปใช้เจอแรงสะเทือนพลาสติกส่วนฝาหลังที่เป็นวงกลมหลุดออกมาเลยบัซเซอร์ก็หลุดตามมาด้วย ... ผมยึดใหม่อัดกาวเข้าไปทีนี้แน่นเลย ส่วนชิ้นงานอลูหูหมายึดโดยไม่ต้องเจียรผิวด้านหลังให้เรียบ พลาสติกหนากว่าน่าจะแข็งแรงพอครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”