Hawkvi F3.0 กับ irwin ia30 ตัวไหนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Crossway 300D

Hawkvi F3.0 กับ irwin ia30 ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย shamankings »

ระหว่าง Hawkvi F3.0 กับ irwin ia30 ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้ประสิทธิภาพเป็นอย่างไรบ้าง ต่างกันเยอะมั้ยครับ คนที่เคยใช้ช่วยรีวิวให้ฟังหน่อยครับ กำลังเลือกอยู่ 2 ตัวนี้ครับ

ข้อมูลล้อ
Hawkvi F3.0
นำ้หนัก: 1540 g
ึความสูงขอบ: 30mm
ซี่ล้อหน้า :16 Total / Radial
ซี่ล้อหลัง: 16 Total / 2x (ND) and, 2x (DS)

irwin ia30
นำ้หนัก: 1620 g
ึความสูงขอบ: 30mm
ซี่ล้อหน้า :20
ซี่ล้อหลัง: 24

ถ้าล้อ Hawkvi ซี่ลวดน้อยกว่าความสติฟจะน้อยกว่าด้วยมั้ยครับ อยากได้ล้อแข็งๆ ครับ
ล้อ Hawkvi F3.0 Specialize เป็นตัวแทนนำเข้า แต่ล้อ irwin ia30 หาตัวแทนนำเข้าไม่เจอครับ ถ้าล้อมีปัญหาจะทำอย่างไรครับ
ninesix69
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: MTB Never DIE
Bike: - Specialized ALLEZ E5 Revo 2015 / Colnago CX-ZERO Carbon 2014 / EPIC Expert carbon 2013 / Cannoldale Jekyll lefty 2001 / HARO ESCAPE custom paint Pink edition / SCOTT Spark SL CARBON.

Re: Hawkvi F3.0 กับ irwin ia30 ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย ninesix69 »

ใช้ดีอยู่ครับ เป็นของดีราคาไม่สูง ลงเฟรมแล้วสวยงาม ตามไปอ่านรีวิวทำไว้ให้ตามลิ้งครับ
IMG_20150531_133028.jpg (558.61 KiB) เข้าดูแล้ว 49271 ครั้ง

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=495

:D :D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย ninesix69 เมื่อ 28 มิ.ย. 2015, 08:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
.. Nine LiFe ..

คลับดีๆของคนรักล้อ Hawkvi " Hawkvi CLUB Thailand "

https://www.facebook.com/hawkvithailand

จักรยานเสือภูเขาไม่มีวันตาย " MTB NEVER DIE "

https://www.facebook.com/mtbneverdie69
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Crossway 300D

Re: Hawkvi F3.0 กับ irwin ia30 ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย shamankings »

ขอบคุณพี่ ninesix69 มากครับ หาอ่านรีวิวคนใช้ล้อนี้ยากมากเลย สงสัยจะไม่ค่อยมีคนใช้
ไม่ทราบว่าถ้ากดหนักๆ ล้อมันจะยวบๆ บ้างมั้ยครับ เพราะซี่ลวดมันน้อย ผมหนัก 72kg.
ninesix69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: - Specialized ALLEZ E5 Revo 2015 / Colnago CX-ZERO Carbon 2014 / EPIC Expert carbon 2013 / Cannoldale Jekyll lefty 2001 / HARO ESCAPE custom paint Pink edition / SCOTT Spark SL CARBON.

ผมหนัก 85 kg ครับ กดได้ยับ แข็ง และ ไม่ย้วย ปั่นสนุกบุคลิคขึ้นไว เบาเท้า ลื่น ซี่น้อยผมลองยกล้อหลบหลุม และ กระแทกหลายๆจุดถือว่าแข็งพอครับ

ยังหาคนใช้น้อยอาจจะเพราะมันเพิ่งเห็นขายเดือนที่แล้วเองครับผมน่าจะได้ลองคนแรกๆ

ตอนนี้คนมาใช้กันมากขึ้นผมเห็นจาก fb ต่อไปเราคงมีเพื่อนอีกแยะครับ :D :D :D

คลับดีๆของคนรักล้อ Hawkvi " Hawkvi CLUB Thailand "

https://www.facebook.com/hawkvithailand

จักรยานเสือภูเขาไม่มีวันตาย " MTB NEVER DIE "

https://www.facebook.com/mtbneverdie69
kennyk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: #Trek Madone 5.2 + Force22+ Rolf Vigor # Trek 1.2 + 105 + Bitex#
ตำแหน่ง: Nawamin Rd. Bangkok

โพสต์ โดย kennyk »

Hawkvi นี่หน้าตาเหมือน Rolf เลยครับ พิมพ์เดียวกันเด๊ะ
ninesix69
ขาประจำ
ขาประจำ

ละม้ายคล้ายจริงๆครับ หาล้อไม่แพงแต่แรงได้ลองหาใส่ดูครับ :D

ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ผมเองก็เพิ่งได้มาลองครับเจ้า hawkvi เกิดจากรุ่นน้องแนำนำมา มันฝอยให้ฟังว่าดุมลื่นมาก เสียงโม่สนั่นสะใจ ไอ้ผมเองนี่ก็เป็นแฟนล้อเงียบอย่าง ksyrium กับ c24 แถมล้อขอบเตี้ยหลักหมื่นตั้งแต่ลองมาผมก็ให้เจ้า zonda เป็นหนึ่งในใจเรามาตลอด เอาว่ะลองก็ลอง ไว้จะมารีวิวยาวๆ ให้ในกระทู้รวมล้อที่ผมเคยรีวิวไว้ละกัน ตอนนี้เอาสั้นๆ ว่าถ้าเจ้าของกระทู้สนใจและหาของได้ รีบไปจัดมาได้เลยครับ ดุมมันลื่นจนผมยังไม่ค่อยอยากจะเชื่อ เอาเป็นว่ามันลื่นสุดสำหรับล้อหลักหมื่น ผมว่าล้อขอบเตี้ยแบรนด์ดังนี่ ผ่านตีนผมมาทุกตัวหละ ผมยอมรับเลยเรื่องลื่น สิ่งเดียวที่ผมไม่ชอบคือโม่ดังมาก zipp ว่าดังแล้ว ไอ้นี่ลั่นทุ่งจริงๆ แฟนๆ ล้อโม่ดังคงโดนใจ อย่างอื่นผมไม่มีอะไรจะติ ราคานี้ผมบอกเลยล้อแบรนด์ใหญ่ๆ หนาวแน่ๆ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ballbeing เขียน:ผมเองก็เพิ่งได้มาลองครับเจ้า hawkvi เกิดจากรุ่นน้องแนำนำมา มันฝอยให้ฟังว่าดุมลื่นมาก เสียงโม่สนั่นสะใจ ไอ้ผมเองนี่ก็เป็นแฟนล้อเงียบอย่าง ksyrium กับ c24 แถมล้อขอบเตี้ยหลักหมื่นตั้งแต่ลองมาผมก็ให้เจ้า zonda เป็นหนึ่งในใจเรามาตลอด เอาว่ะลองก็ลอง ไว้จะมารีวิวยาวๆ ให้ในกระทู้รวมล้อที่ผมเคยรีวิวไว้ละกัน ตอนนี้เอาสั้นๆ ว่าถ้าเจ้าของกระทู้สนใจและหาของได้ รีบไปจัดมาได้เลยครับ ดุมมันลื่นจนผมยังไม่ค่อยอยากจะเชื่อ เอาเป็นว่ามันลื่นสุดสำหรับล้อหลักหมื่น ผมว่าล้อขอบเตี้ยแบรนด์ดังนี่ ผ่านตีนผมมาทุกตัวหละ ผมยอมรับเลยเรื่องลื่น สิ่งเดียวที่ผมไม่ชอบคือโม่ดังมาก zipp ว่าดังแล้ว ไอ้นี่ลั่นทุ่งจริงๆ แฟนๆ ล้อโม่ดังคงโดนใจ อย่างอื่นผมไม่มีอะไรจะติ ราคานี้ผมบอกเลยล้อแบรนด์ใหญ่ๆ หนาวแน่ๆ
มีคนรับรองแบบนี้สงสัยของไม่พอขาย
ถามนิด ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคา เทียบกับ ซี สองสี่ การใช้งานทั่วไปล้อไหนดีกว่าครับ
แล้วล้อ เรียกยากนี้คู่ละเท่าไหร่ครับ
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

555 พี่ osk ตอนนั้นผมเชียร์แขกล้อ zonda ปรากฏ pm มากระจายผมเชียร์ไปหลายคน น่าไปเป็นเซลให้แคมเปกฯ จริงๆ ตอนไปญี่ปุ่นสอย c24 มาลอง เออชอบ รีวิวไปคนมาขอซื้อผมไปทั้งสองคู่ แต่ส่วนตัวผมนี่แฟนพันธ์แท้มาวิคครับ พี่ osk ก็คงรู้ ผมแอบเชียร์เพื่อนๆ ที่ pm กับโทรมาถามจนเขาไปซื้อ c40 ไปแล้ว 4 คู่ แหมอยากเปิดร้านจักรยานซะเอง จนผมกับเพื่อนมาเจอปัญหามาวิคดุมแตก แล้วแม่มเป็นเฉพาะปีใหม่ แถมเคลมไม่ได้ เพื่อนผมกับผมต้องควักเงินซื้อดุมกันเอง ยิ่งตัว sle ผมเปลี่ยนทั้งดุมและแกนหลอด เลยบอกลาไปคบ zipp 303 ยางงัดแล้ว

ผมเองก็เพิ่งได้เจ้าฮ๊อกวี่มาพี่ ชอบเพราะซึ่มันเหมือนล้อ rolf vigor ตอนนั้นผมได้มาลองพักนึงแล้วโคตรชอบ จนกำลังหา vigor ตัวอัลฟ่ามาแต่ราคาแพงและหาของยาก พอมาลองใช้ไปทริปเดียว เออล้อมันไม่แพงแต่จัดเต็มดี ดุมอโนไดซ์ ลูกปืนสแตนเลส โม่ลื่น ผมจับมันปั่นคู่ 303 โอ้วสูสี แต่ราคาหมื่นต้นๆ เอง ตั้งราคามาฆ่าล้อแบรนด์เนมเลย แถมทะลึ่งดีกว่า ผมว่าคงฮิตไม่ยาก

ส่วนซี่น้อยมันก็ต้านลมน้อยกว่าครับ เพราะล้อส่วนที่มันต้านลมคือซี่ยิ่งสั้นยิ่งน้อยยิ่งต้านลมน้อย แถมซึ่แอโร่อีกตะหาก ไว้พี่อยากลอง pm คุยกันครับ ขึ้นมากรุงเทพ เอาของผมไปลองได้พี่
Wissanusak
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: TREK MADONE 2.1

โพสต์ โดย Wissanusak »

เอาที่สบายใจคับ 555+++ ล้อเล่นคับ อันนี้ คหสต ถ้าเป็นผม คงจัด Hawkvi F3.0 ก่อน จะได้หายข้องใจ แต่ถ้าลองแล้วไม่ชอบยังงัยก็ยังปล่อยต่อเอาเงินไปลอง irwin ia30 ได้คับ (ถ้ายังอยากลอง ผมกลัวแต่อยากจะอัพเพิ่มไปมากกว่าเดิม 555+++) เพราะ irwin ia30 ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 7-8K ส่วน Hawkvi F3.0 น่าจะ 11K ประมาณนี้รึป่าว (ถ้าราคาผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะคับ) ถ้าไม่ถูกใจ Hawkvi F3.0 ก็ค่อยปล่อยต่อ แล้วมาลอง irwin ia30 ก็ได้ อาจจะ + หรือ - นิดหน่อย :D
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

รบกวนสอบถามนิดครับ ถ้าเทียบ hawkvi กับล้อ shamal มันต่างกันด้านไหนบ้างครับ เอาเฉพาะ performance ล้วนๆครับ หน้าตายี่ห้อราคาขายต่อไม่นำมาพิจารณา จริงๆตอนนี้ใช้คาร์บอนขอบ50ของ tozz อยู่ น้ำหนักล้อคู่ละ1550กรัม ก็ว่าเบาพอๆกันกับ hawkvi ใจผมอยากลองอลูท็อป ที่ยังลังเลเพราะราคาสูง ถ้าตัวนี้ไม่ต่างมากจะได้ใช้ตัวนี้ไปก่อนครับ
ขอบคุณครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
lop023
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0994294292
team: อิสระชล , เทศบาลเมืองบ้านบึง
Bike: Bianchi , Madone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lop023 »

ผมเพิ่งได้ซื้อ Hawkvi F3.0 แต่ไม่เคยใช้ชามาล เคยใช้แต่ยูรัส
เทียบกันแบบง่ายๆครับ ยูรัสแข็งกว่า สะท้านทรวง Hawkvi นุ่มกว่า
แต่นุ่มกว่าก็ไม่ได้ย้วยนะครับ เทียบกับล้ออลูขอบเตี้ยที่เคยใช้มา
ผมว่ามันคุ้มเกินราคาไปเยอะเลย ขึ้นเนินดีใช้ได้ ทางราบกลับเติมน้อยกว่ายูรัสอีก
KonGeng
สมาชิก
สมาชิก
team: ท่าข้ามไบค์คลับ

โพสต์ โดย KonGeng »

ถ้าเทียบกับล้อ veltec speed ขอบ 37 หรือ 42 ต่างกันมั้ยครับ
ninesix69
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้ามองหาล้ออลูรอบต่ำปั่นสนุกเบาขา ลื่น โม่ฟังเสียงสนุก เป็นตัวเลือกที่แนะนำเลยครับ ความเร็วทางราบเติมน้อยมากในย่านความเร็ว 35+ กดขึ้นเนินชิวๆไม่ย้วยเพราะซี่น้อยแน่นอนครับ :D

lop023
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0994294292
team: อิสระชล , เทศบาลเมืองบ้านบึง
Bike: Bianchi , Madone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lop023 »

KonGeng เขียน:ถ้าเทียบกับล้อ veltec speed ขอบ 37 หรือ 42 ต่างกันมั้ยครับ
ผมว่ายี่ห้อนี้น้ำหนักเยอะไปหน่อยครับ แต่ทางราบน่าจะดีกว่า hawkvi
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”