Hawkvi F3.0 กับ irwin ia30 ตัวไหนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Mr.Blue
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida SCL4000

Re: Hawkvi F3.0 กับ irwin ia30 ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย Mr.Blue »

เคยใช้เหยี่ยว g2. น้ำหนักผมรวมรถหนัก82กก.

ตอนนี้ใช้ Zonda c17. เทียบกัน เหยี่ยวลื่น และโม่ดังตั้งแต่วันแรก. Zonda ต้องรันอิน อาจจะเพราะมันเป็นดุมแบบตั้งจี๋ เลยต้องมีรันอิน.

เรื่องโม่ดังอันนี้แล้วแต่ชอบ.

ถ้าปั่น35อัพ. ไม่ต่างแบบเห็นอะไร แต่40ขึ้น เหยี่ยวดีกว่านิดๆ. ดีกว่าที่ขอบสูง

ความนุ่ม. ล้อเหยี่ยวนุ่มกว่าครับ. นุ่มในที่นี้หมายถึงเวลาปั่นบนทางที่ผิวหยาบ เหมือนล้อมันให้ตัวขึ้นลงได้นิดๆ.

ความสตีฟ โบก ย้วย. จับอาการไม่ออกทั้ง2ล้อ

แต่อย่าเพิ่งฟันธง. อ่านตอนจบก่อน. ตอนนี้ผมบอกศาลาเหยี่ยวไปแล้ว. ในเส้นทางที่ปั่นเหมือนกัน. ไม่เคยตกหลุมกระแทกอะไร. ล้อเหยี่ยวดันขอบดุ้ง. ดุ้งแบบดูไม่เห็น ลูปไม่เจอ. แต่เบรกแล้วล้อหน้าสั่น. สั่นแบบฉึกๆๆๆเป็นจังหวะ. อาการเหมือนจานดิสรถยนต์คดนั่นละครับ. ยิ่งลงเขาเลียเบรกลงมานี่สะท้านเลยทีเดียว

อาการนี้ไปแจ้งร้าน ร้านบอกตั้งซี่ให้ใหม่ ลองไปใช้. แต่ยังเป็นไปรอบ2ได้เคลม. แต่กลับมาก็ยังเป็น. รอบสาม. บอกผมไปตกหลุมมาไม่รับเคลม. เลยบอกศาลากันไปกับความไม่ทนของมัน

Zonda. ขอบแข็งดีครับ. ไปเขาใหญ่ กระแทกจนล้อโบก. แต่ขอบยังดีแค่ตั้งซี่ใหม่
Pam88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863556678
team: ไม่มี
Bike: KLEIN

Re: Hawkvi F3.0 กับ irwin ia30 ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย Pam88 »

ผมใช้ล้อเหยี่ยว gen2 มาประมาณ 8 เดือน น้ำหนักผม 63 กก อาการเป็นเหมือนพี่ข้างบนครับ ล้อหน้าเบรคแล้ว สั่น เอาไปให้ร้านแถวพระราม 3 ดูบอกเหมือนกันว่าไปตกหลุม ตั้งซี่ให้ (ซึ่งขี่ไม่ได้ตกหลุมอะไรมีแต่ขอบถนน) แล้วไปรองดู อาการยังเหมือนเดิม ผมอยู่ ชลบุรี ครั้งที่ 2 จึงโทรแจ้ง ทางร้านแจ้งว่าต้องเปลี่ยนขอบล้อ 3 พันบาท ผมเลยถามเปลี่ยนแล้วเป็นอีก จะทำอย่างไรทางร้านก็ไม่ตอบอะไรตอบแค่เอาเข้ามาเครมดูแล้วกันแต่แบบนี้ร้านไม่รับเครม ความรู้สึกค่อนข้างแย่ที่ร้านใหญ่ตอบแบบนี้ครับ
ผมใช้ zonda ตัวเก่าอยู่ด้วยใช้มานานกว่าขี่ถนนเส้นเดียวกัน ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ผมว่าทางตัวแทนควรดูแลลูกค้ามากกว่านี้นะครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

เคยคิดจะซื้อแต่สุดท้ายเอา 3 t ลวดน้อยตอบสนองดีแต่ไม่ค่อยเสถียรอะครับ กลัวใช้ไปนานๆ มีปัญหา
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

แฟน FOCUS ใส่ HAWK6(VI)
เยอะเหมือนกันนะเนี้ย (ผมก็ใช้โฟกัส)
ชอบล้อตัวนี้เหมือนกัน ไว้จะลองหามาใช้บ้าง
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
bootsreview
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant
ตำแหน่ง: Blogger
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bootsreview »

เข้ามาแจมด้วยจะช้าไปไหม? 55 :lol:
เผื่อเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆที่สนใจละกันนะ ;)

ใช้ irwin c58 มาประมาณ 2 ปีกว่าแล้วครับ (เคยเอาไปขึ้นซี่ล้อใหม่ร้านจักรยานแถวบ้าน เพราะใช้งานหนักมันก็คลายๆนิดหน่อย)
ชอบนะ ลื่นดี แข็งแรง ทนทาน หนวกหู ปลอดภัย หนักหน่อย แต่ก็โอเคนะแช่ยาวๆเพลินๆ
สรุปรวมๆคือจะบอกว่า ใช้มายังไม่เจอปัญหาทั้งดุมและซี่ทน ถ้ามีปัญหาร้านจักรยานทั่วไปก็น่าจะเซอร์วิสได้อยู่
แล็คโตบาซีลัส ประเทศไทย
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แล็คโตบาซีลัส ประเทศไทย »

สอบถามครับ ... ล้อ Hawkvi f3.0 อยากเปลี่ยนซี่ลวดใหญ่ แบบตัวใหม่ จะมั้ยครับ
ถ้าได้ ที่ไหนมีบ้างครับ
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

ล้อดีครับมากครับ ใช้มาประมาณ 1,500km ขึ้นเขา 30% ทางราบ 70% ขึ้นเขาฉลากๆ 11-18% ควงคาเนียนๆไม่มีย้วย คนปั่นหนัก 68kg

ทางราบปั่นเดียวควงขาเนียนๆยาว 36-40 เริ่มเหนื่อยครับกดเยอะผ่อนขาความเร็วหาย ไม่ก็ขาอ่อนเองครับฮาาา

แต่ถ้าช่วง 30-35 ล้อตอบสนองดีเลยครับ เป็นล้อที่คุ้มเงินมากๆ

ถ้าตามดูดถึงไหนถึงกัน 40++ สบายแล้วแต่หัวลากจะพาไป ฮาาาา
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
otenro_3
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 088-8428510
team: สระแก้ว
Bike: team

โพสต์ โดย otenro_3 »

เคยใช้ Hawkvi F3.0 ย้อยคับ
aosaint
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย aosaint »

เป็น กระทู้ที่ ยาวนานมากครับ...

สําหรับสาวก เหยี่ยว ..ตอนนี้ ผม ใช้ล้อนี้อยู่ใช้มา8เดือน แล้วยังโอเคอยู่ ครับ

ข้อดี คือ 1.ความเร็ว 30+ ไหลดี 2. เสียงเพราะ ( สําหรับคนชอบเสียงโม่ ดังๆ ) 3.ล้อสวย

ข้อเสีย คือ 1.โดนลมด้านข้างแกว่ง อย่างมาก ไปลองขี่ สกายเลน มา นี่ หวิวๆเลยครับ

หลังจากนี้ รอดูหลังจาก ผ่านไป 1 ปี
ไฟล์แนบ
b.jpg (331.25 KiB) เข้าดูแล้ว 1551 ครั้ง
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

เพิ่งได้มาเหมือนกันครับ ปั่นทางราบดีมาก แต่ตอนลงเขาแล้วเบรค ล้อหน้ามันสั่นจริงๆ
แล้วจะแก้ได้ยังไงเนี้ยะ?????????
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
Suttichok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jab27.3 / TCR sl 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suttichok »

ผมใช้มาเกือบปี
เริ่มรู้สึกว่าเบรคหน้าตอนลงเขามันสั่นๆทั้งที่หมุนล้อก็นิ่ง ไม่คต แปลกจริงๆคนเป็นเยอะด้วย...
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639917307

โพสต์ โดย milano3030 »

Suttichok เขียน:ผมใช้มาเกือบปี
เริ่มรู้สึกว่าเบรคหน้าตอนลงเขามันสั่นๆทั้งที่หมุนล้อก็นิ่ง ไม่คต แปลกจริงๆคนเป็นเยอะด้วย...
ลงเขาชันๆ ยาวๆ โค้งเยอะๆ สั่นเป็นเจ้าเข้า เพื่อนใช้ 1-2 วัน ขายทิ้งแทบไม่ทัน
ส่วนตัวเคยใช้ทางราบ สลับเนินนิดๆ 60 โล กลับมาถอดขายทิ้งแทบไม่ทัน เช่นกัน

เป็นล้อที่คนอวยเกิน ต้นเรื่องก็รู้ๆ อยู่มาจากใคร
Neng_ftc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Giant Rit Bianchi Cinelli

โพสต์ โดย Neng_ftc »

อ่านหน้าต้นๆของกระทู้เริ่มชอบเจ้าHawkvi ตัวนี้
อ่านมาถึงหน้ากลางตัดสินใจจะซื้อแล้ว
โชคดีที่ขยันอ่านมาถึงหน้าสุดท้าย...
Benz Phasit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Benz Phasit »

ช่วงเช้างานปั่นยกเลิกไปครับ เนื่องจากฝนตกหนักฝั่งบางขุนเทียนกลายเป็นทะเลโคลนเรียบร้อย พอตกเย็นจึงได้ออกปั่นกับเพื่อนแค่ 2 คน

ท้าวความก่อนว่าผมเพิ่งกลับมาปั่นจักรยานได้ 1 เดือน ซึ่งก่อนหน้านี้ออกทริปกับเพื่อนคนนี้ตลอด ช่วงแรกๆที่กลับมายอมรับว่าหมกยังไม่ไหวเลย ขนาดลากแค่30 27 28 หลุดกระจาย เป็นรถสเปกเดิมๆ. ไม่ได้อัพล้อ

เข้าเรื่องดีกว่า
วันนี้ผมเก็บไป 47 กม. เส้นบางขุนเทียน พันท้าย สวนน้ำพันท้าย ความเร็วพื้นราบเรียกได้เรื่อยๆ แต่จุดเด่นคือถึง 35+ ล้อเริ่มลอย ลอยในที่นี้ไม่ได้หมายถึงเสียการทรงตัวนะครับ คือเบาขามาก ควงดูดเพื่อนไปได้เรื่อย จังหวะลงสะพานไหลดีมากกก การเข้าโค้งผมจับฟิลลิ่งไม่ได้ครับ คล้ายๆกับของติดรถ หมกไปกับเพื่อนได้ตลอดทางโดยไม่เหนื่อยมาก ลงทางขรุขระนุ่มดี จังหวะสปริ้นกดไม่ย้วย ทำmaxได้49.4 หมดแรงก่อน

สรุปเป็นล้อที่ดีในความเร็วสูงเกิน35
เทียบกับjetfly ๆ จะเร่งได้ดีกว่า
แต่ฮ้อกวี่เร่งไม่เร็วเท่า แต่จะไหลกว่า หล่อกว่า

จบการรีวิว
vidhayakrit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0884926226
Bike: NEILPRYDE NAZARE2
ตำแหน่ง: 99/49 ม.4 หมู่บ้านลลิล ถ.พระรามสอง ต.บางน้ำจืด อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vidhayakrit »

สอบถามข้อมูล รบกวนขอชื่อและเบอร์ติดต่อตัวแทนนำเข้าล้อ Hawkvi หน่อยครับ ใช้ตัว F3.0 ซี่ลวดล้อหลังฝั่งตรงข้ามกับโม่ที่หัวดุมขาด 1 เส้น จะส่งซ่อมครับ ทางร้านที่ซื้อแนะนำให้ส่งซ่อมตัวแทนโดยตรงจะได้เร็วกว่า เพราะใช้ปั่นทุกวัน หยุดนานเกรางว่าจะพาลขี้เกียจแล้วหยุดยาวครับ

ขอบคุณสำหรับผู้ให้ข้อมูลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”