ยางในแตกบ่อยครับ ทั้งๆที่รถก็อยู่บนเทรนเนอร์

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

ยางในแตกบ่อยครับ ทั้งๆที่รถก็อยู่บนเทรนเนอร์

โพสต์ โดย keanetona »

รถผมเป็น merida reacto 400 อะไหล่เดิมจากโรงงานหมด ยกเว้นเบาะที่เปลี่ยนให้หนาหน่อย ล้อก็ล้อเดิม อยู่บนเทรนเนอร์ไม่ได้เอาไปไหน ยางแตกบ่อย ว่าวันนี้จะปั่นก็แตกไม่มียางเปลี่ยนละ

คำถามคือ สาเหตุการแตกมาจากอะไรครับ
ก. ล้อ เพราะตอนเอาไปลองปั่นทริปแรกมันก็แตก
ข. ยางนอกไม่ดี
ค. ผมกดลูกล้อเทรนเนอร์หนักไป
แต่จุดสังเกตคือ ผมต้องเติมลมวันละ10-20ปอนด์ทุกครั้งที่ปั่นนี่ผิดปกติหรือเปล่าครับ ผมเติมที่120ปอนด์

แนวทางแก้
ก. ผมมีล้อ shimano rs31 เหลืออยู่คู่นึง จะเอาไปใช้แทนดีไหม
ข. ใช้ล้อเดิม เปลี่ยนยางในและยางนอก
ค. ล้อเดิม ยางนอกเดิม เปลี่ยนยางในใหม่ แล้วลุ้นว่ามันจะแตกอีกไหม

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
taeyalpha
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0993976951
Bike: TREK
ตำแหน่ง: บางบัวทอง
ติดต่อ:

Re: ยางในแตกบ่อยครับ ทั้งๆที่รถก็อยู่บนเทรนเนอร์

โพสต์ โดย taeyalpha »

มันรั่วตรงใหนครับ
ถ้ารั่วที่ท้องยางฝั่งซี่ลวดก็ตรวจดูเทปรองล้อครับว่ามันอยู่ตรงแนวกลางล้อ ปิดรูซี่ลวดหมด ถ้าไม่ดีก็แก้ใขหรือเปลี่ยนใหม่
ถ้ารี่วที่หน้ายางก็ต้องดูที่ยางนอกครับว่ามันมีอะไรทิ่มตำ ถ้ายางนอกไม่ดีก็ลองเปลี่ยนยางนอกดูครับ

ถ้าหาสาเหตุยังไม่พบ ตรวจดูที่ขอบล้อครับ ผมเคยเจอว่ารอยเจาะรูซี่ลวดหรือรอยต่อของล้อมันไม่เรียบครับ ทำให้มันมีความคมไปบาดยางใน แก้ใขโดยกระดาษทรายขัดลบคมให้เรียบร้อยครับ
สุขภาพดีไมมีขาย ถ้าอยากได้ต้องปั่นเอาเอง
https://www.facebook.com/ImageMonster
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Re: ยางในแตกบ่อยครับ ทั้งๆที่รถก็อยู่บนเทรนเนอร์

ชันสูตรศพแล้วครับ พบว่ารั่วตรงจุ๊บเติมลม วันนี้เลยไปจัดยางในเอาหนากว่าเดิมหน่อย พร้อมกับยางนอกสำหรับขึ้นเทรนเนอร์

สาเหตุคาดว่าผมคงจะขันเกลียวล็อคมากไปครับ

แต่มีจัดสำรองมาละ เผื่อแตกอีกจะได้ไม่ต้องแบกไปโรงงานให้ลูกน้องมันเปลี่ยนให้อีก
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
m@c
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KTM

โพสต์ โดย m@c »

ผมใช้ยางcontiสำหรับขึ้นเทรนเนอร์สูบ100เดียวก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ลมหายเล็กน้อยก็ปกติดีครับ
Thepop22
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895502232
team: สามพราน
Bike: Trek madone 3.1/Trek 4300/TrinX

โพสต์ โดย Thepop22 »

ก่อนใส่ยางใน หายางในเก่า ตัดแล้วเจาะรูรองเสริมเข้าไปตรงโคนจุ๊ปเติมลม
ที่รั่วตรงนั้นเพราะของรูมันคม
เพื่อสุขภาพ และ มิตรภาพ
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ

Thepop22 เขียน:ก่อนใส่ยางใน หายางในเก่า ตัดแล้วเจาะรูรองเสริมเข้าไปตรงโคนจุ๊ปเติมลม
ที่รั่วตรงนั้นเพราะของรูมันคม
ขอบคุณครับ เพราะเส้นล่าสุดมันก็ออกอาการอีกแล้ว แต่ไม่เป็นไร ผมซื้อสแปร์ไว้เรียบร้อย เดี๋ยวจะได้เอายางมารองตรงโคนจุ๊บเติมลมก่อน

KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

ลองลูบๆจับๆตรงขอบรูจุ๊ปเติมลมดูหน่อยครับ
มันอาจจะคม ต้องเอากระดาษทราย หรืออะไรขัดถูให้หายคม
ไม่งั้นมันจะบาดยางขอบจุ๊ปเติมลมเรื่อยๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”