สไตล์การปั่นเรื่อยๆ คนเดียวเหมาะกับล้อประเภทไหนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: (- -" )
Bike: Java Decaf TT

สไตล์การปั่นเรื่อยๆ คนเดียวเหมาะกับล้อประเภทไหนครับ

โพสต์ โดย mek777 »

ตอนนี้มีโครงการอยากอัพล้อ ของเดิมเป็น Shimano R500 อยากเปลี่ยนล้อราคา 15K +- ได้นิดหน่อย
มีตัวเลือกไหนน่าสนใจ และเหมาะกับการปั่นแบบเรื่อยๆ ความเร็ว 28-30 ทางยาวๆ ปั่นเดี่ยวไม่เกาะกลุ่มใครบ้างครับ
ตอนนี้เริ่มสับสนว่าถ้าปั่นเดี่ยวๆ เหมาะกับขอบสูงหรือขอบเตี้ยกันแน่ :P :P
dsa
สมาชิก
สมาชิก
Bike: klein

Re: สไตล์การปั่นเรื่อยๆ คนเดียวเหมาะกับล้อประเภทไหนครับ

โพสต์ โดย dsa »

ปั่นเรื่อยๆ ก้อล้ออลู ก้อ แคมแปก vento scirocco หรือล้ออลูกลางๆทั่วไปก้อได้ เช่น bitex ultegar mavic ครับ
ถ้าล้อคาบอน ก้อ ล้อสูง 40 หรือ 50 (OEM ถูกกว่าครึ่งแต่ดีเกือบเท่าของแท้ 555)
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สไตล์การปั่นเรื่อยๆ คนเดียวเหมาะกับล้อประเภทไหนครับ

ตัวเลือกที่มองๆไว้น่าจะประมาณ Scirocco , Zonda , Mavis Cosmic Elite , Ultegra , Mavic Ksyrium Elite S , Easton EA90 SLX
ใจอยากได้เป็นขอบอลูอ่ะครับ ใครมีคำแนะนำพร้อมชี้เป้าได้จะแจ่มเลยครับ :mrgreen: :mrgreen:
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ความเร็ว 28-30 ทางยาวๆ ปั่นเดี่ยวไม่เกาะกลุ่มใคร

ก็ขอบต่ำ นน เบาครับ Bitex 7500 บาท คุ้มสุดๆ

ผมใช้ Vueta Corsa Lite 8800 บาท นน รูปร่างคล้ายกันมาก จบงาน Audax 311 กม ชะอำ เวลา 19.35 ระยะทางประมาณเกือบครึ่งปั่นเดียว สู้ลมทะเลแรงพัดด้านข้างไม่เสียวเท่าไร
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

mek777 เขียน:ตัวเลือกที่มองๆไว้น่าจะประมาณ Scirocco , Zonda , Mavis Cosmic Elite , Ultegra , Mavic Ksyrium Elite S , Easton EA90 SLX
ใจอยากได้เป็นขอบอลูอ่ะครับ ใครมีคำแนะนำพร้อมชี้เป้าได้จะแจ่มเลยครับ :mrgreen: :mrgreen:
ตามโจทย์ที่บอก ได้ทุกตัวเลือกในนี้ครับเอาที่ชอบเลย ส่วนตัวผมจะเลือก Zonda
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าเทียบล้อขอบต่ำอย่างพวก Ultegra หรือ Zonda กับขอบสูงขึ้นอีกนิดอย่าง Cosmic Elite หรือ Scirocco ล่ะครับ อย่างไหนปั่นสบายสไตล์ชิวๆกว่ากัน น้ำหนักขอบสูงส่วนต่าง 2 ขีดมีผลแค่ไหนครับ :P :P
qwert111
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815660165
Bike: เสือหมอบ Tiger, Merida Scultura 900 2014

โพสต์ โดย qwert111 »

ตามความรู้สึกผมนะ ถ้าไปเรื่อยๆไม่เร่ง ไม่ยิง คู่ไหนก็เหมือนกัน ล้อแพงกว่าได้ตรงปล่อยไหลได้ไกลกว่า

แต่ถ้าเร่งบ่อยๆขอบต่ำได้เปรียบ มาก่อน ขอบสูงเวลาคงที่ความเร็วแล้วประหยัดแรงกว่า

ถ้างั้นแล้วถ้าได้ ขอบสูง เบาๆ คงเยี่ยมสุดๆ แต่ ราคานี่สิ กระสวกไส้ดีแท้
Boize
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1

โพสต์ โดย Boize »

ถ้าเป็นผมเลือก Zonda ครับ ปั่นชิวๆทางเรียบก็ดี ขึ้นเนินก็สบาย ถ้าขอบสูงต้องปั่น 35+ ครับถึงจะเริ่มเหวี่ยง ผมว่าเหมาะกับดูดกลุ่มมากกว่า
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

โพสต์ โดย nongnoey »

ไม่เกินหมื่น bitex nich co27 jetfly
หมื่นถึงหมื่นห้า american classic victory 30 tubeless impluse
หมื่นห้าถึงสองหมื่น american classic 420 aero 3 rolf echelon

28-30 ปั่นเรื่อยๆ ทางยาวๆ คนเดียว ล้ออะไรก็ไม่แตกต่าง เชียร์ bitex ครับ
free-rider
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819267760
team: free-rider
Bike: merida matt40,Bianchi Intenso
ตำแหน่ง: rama2 bkk

โพสต์ โดย free-rider »

ผมก็ปั่นคนเดียว มีทั้งอลูขอบเตี้ย(eurus)และคาบอนขอบกลาง(rez5.5) ทุกวันนี้ใช้แต่ตัวคาบอนมีปัญหากับลมข้างนิดหน่อยถ้าลมแรง นอกนั้นขี่ดีมักๆ แชร์เป็นไอเดียครับ :D
kennyk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: #Trek Madone 5.2 + Force22+ Rolf Vigor # Trek 1.2 + 105 + Bitex#
ตำแหน่ง: Nawamin Rd. Bangkok

โพสต์ โดย kennyk »

ปั่นเดี่ยว 28-30 ใช้ bitex กะยางดีๆ รวมแล้วหมื่นต้นๆ ก็เหลือแหล่แล้วครับ
เหลือตังไปทำอย่างอื่นได้อีกหน่อย แต่ถ้าอยากหล่อขึ้นอีกหน่อยก็ zonda หรือ rolf รุ่นล่างจำชื่อไม่ได้
bombbokk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: .......
team: .......
Bike: GIANT ATX840, NICH L2, NIRONE7หางคาร์บอน, INTENSO

โพสต์ โดย bombbokk »

ปั่นเดี่ยว เรื่อยๆ ผมว่า R500 เนี้ยทั้งทน ทั้งลื่น
เเต่ถ้าอยากลองเปลื่ยน ในตัวเลือกที่สนใจผมว่า zonda (13500บาท 1525กรัม)
นอกตัวเลือก novatec jetfly (9500บาท ขอบ32 1490กรัม)
เปลื่ยนเเล้วอย่าพึ่งขาย R500 นะครับปั่นล้อใหม่ไปซักพัก(1000กม)เเล้วกลับมาปั่น R500ดู ...
WE LOVE BOSCO ESPRESSO!!
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ

กลับมารายงานผลครับ สรุปแล้วได้ Zipp30 มาในราคาประมาณที่ตั้งไว้ จากเดิมที่ไม่เคยมองเพราะเห็นราคาแต่ก่อนที่ 21k-22k รู้สึกไม่ค่อยคุ้มค่านัก เพราะเพิ่มอีกนิดก็ Eurus แล้ว พอมาเจอราคาโปรโมชั่นตอนนี้ หักเทิร์นล้อเดิม R500 ไปเหลือเพิ่มตังค์พอดีงบเลยได้จัดมาลอง ปั่นออกจากร้านรู้สึกเบาและลื่นกว่า R500 แบบรู้สึกได้ (เบาทั้งล้อทั้งเป๋าตังค์) ลองยกเทียบกับ Scirocco ก่อนตัดสินใจก็เบากว่าแบบมือรู้สึก เลยตัดสินใจไม่ยาก เทียบราคาปัจจุบันกับ Eurus น่าจะห่างกันเกือบหมื่น ไว้ขอไปลองทางยาวๆแล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ น่าจะมีหลายคนที่หาล้องบประมาณนี้ (เท่าที่ดูๆนะ) ;) ;)
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ดีใจด้วยครับ zipp 30 เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ยิ่งได้ราคาโปรมา แสนคุ้มเลยครับ ขอให้สนุกกับล้อคู่ใหม่ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”