Canyon Aeroad CF SLX Vs Pinarello Dogma F8

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
infer007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012, BMC TMR01 2014, Dogma F8

Re: Canyon Aeroad CF SLX Vs Pinarello Dogma F8

โพสต์ โดย infer007 »

F8 ไม่นุ่มเลยครับ สะเทือนยันเครื่องใน ใช้อยู่ 555
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: Canyon Aeroad CF SLX Vs Pinarello Dogma F8

โพสต์ โดย punya467 »

อย่าลืมดู geo รถด้วยนะครับ aeroad ท่อนอนยาว ท่อคอเตี้ย ก้มกันสุดๆ
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

ชอบ Aeroad แต่เชียร์ F8 ครับ บ้านเราตอนนี้ F8 หาซื้อง่ายกว่า Aeroad นะ
simple_shot
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Sempre pro

โพสต์ โดย simple_shot »

เคยขี่แต่ F8 ไม่เคยขี่ Aeroad นะครับ
ปกติขี่ที่สนามเขียวตลอด เดาเอาเองว่าเป็นเพราะเกรดคาร์บอน 1100K ของ F8 มันลดแรงสะเทือนขึ้นมาหาเราให้หายไปเยอะมากเลยครับ ทำให้เราขี่ได้ระยะทางเยอะขึ้น ส่วนความเร็วนี่ขึ้นกับการซ้อมนะครับ เพราะเห็นทีมของ Bike Station ที่ขี่ที่สนามเขียว ปั่นกันเร็วมากๆครับ 40+
ส่วนถ้าจะซื้อ S-Works Venge ผมว่ารอดู Tour de France ก่อนดีไหมครับ เผื่อเค้าจะออกรุ่นใหม่มาแทน เหมือน Tarmac เพราะอาจจะมาพร้อม SRAM ไฟฟ้าก็เป็นไปได้
Opikza
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi impulso ; Dahon ; CAAD10 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Opikza »

ผมว่ากดพุ่งเป็นอาวุธลับ สำคัญเลยละครับ
ID Line: Pik_roadbike
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
ton_59
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866652400
team: แก๊ง ขวานซิ่ง
Bike: GT & RADAC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton_59 »

เป็นผมเอา Aeroad
จักรยานไม้ไผ่ ไทยประดิษฐ์ (ของน้องชายผม)

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=1129953&start=45
https://www.facebook.com/khing.bamboobicycle
Mafiapanda
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Pinarello Dogma F8, Canyon Aeroad

โพสต์ โดย Mafiapanda »

ผมใช้อยู่ทั้งสองคัน ได้ F8 มาก่อน ส่วน Aeroad เพิ่งได้มาไม่นาน ทั้งสองคันเป็นรถที่ดีมากๆทั้งคู่ ผมว่าดีกว่า Madone 7 ที่ผมเคยใช้พอสมควรเลย โดยเฉพาะเรื่องความนุ่มนวล

ถ้าให้เทียบกันสองคัน ผมว่าไม่ต่างกันมาก ขี่แล้วยังงงๆว่าจะมีสองคันทำไม น้ำหนักออกมาพอๆกัน นุ่มนวลพอๆกัน คือไม่กระด้าง แต่ไม่ได้นิ่มเป็นพวกรถ endurance กดก็มาทั้งคู่ ไม่ต่างกันเท่าไหร่ Canyon ให้ความรู้สึกเบากว่าในขณะที่ F8 ให้ตวามรู้สึกแน่น แข็งแรงกว่า คุณภาพ finishing ของทั้งสองอันถือว่าดีมากทั้งคู่ ชอบ Canyon ตรงที่การเก็บสาย Di2 ด้านหน้าทำได้เรียบร้อยดี ไม่รกตา ส่วน Geometry ก็อย่างที่เห็นกัน คือ Aeroad จะต้องก้มต่ำกว่าและเอื้อมมากกว่า บางคนอาจไม่ชอบ แต่ก็ให้ความรู้สึกซิ่งดี โดยเฉพาะตอนจับดรอป การขึ้นเนินผมว่าทำได้ดีเยี่ยมพอๆกัน

สุดท้าย ผมว่าชอบหน้าตาแบบไหนก็จัดไป ไม่ได้ต่างกันมากขนาดนั้นหรอกครับ แล้วแต่แนวมากกว่า เรื่องสีทางCanyon มีให้เลือกไม่มาก ทำให้ออกมาทุกคันหน้าตาคล้ายกันไปหมด สุดท้าย Canyon ราคาดีกว่าพอสมควร คุ้มค่ากว่าครับ แต่ก็ต้องรอเทียบกับ F8 ที่แรกๆรอนานมาก แต่ตอนนี้หาไม่ยากแระ

ปล. แค่ความเห็นส่วนตัวผมเองนะครับ ไม่มีอะไรถูกผิด เพราะแต่ละคนอาจคิดไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกันครับ
ไฟล์แนบ
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

Mafiapanda เขียน: ขี่แล้วยังงงๆว่าจะมีสองคันทำไม

ผมว่าชอบหน้าตาแบบไหนก็จัดไป ไม่ได้ต่างกันมากขนาดนั้นหรอกครับ

ปล. แค่ความเห็นส่วนตัวผมเองนะครับ ไม่มีอะไรถูกผิด เพราะแต่ละคนอาจคิดไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกันครับ
พี่ให้คำตอบสำหรับกระทู้นี้ได้ดีที่สุดแล้วคร้าบ ;)
Yesman
สมาชิก
สมาชิก
team: ทุ่งนาผ้าขาว
Bike: Specialized S-Works Venge 2015

โพสต์ โดย Yesman »

Mafiapanda เขียน:ผมใช้อยู่ทั้งสองคัน ได้ F8 มาก่อน ส่วน Aeroad เพิ่งได้มาไม่นาน ทั้งสองคันเป็นรถที่ดีมากๆทั้งคู่ ผมว่าดีกว่า Madone 7 ที่ผมเคยใช้พอสมควรเลย โดยเฉพาะเรื่องความนุ่มนวล

ถ้าให้เทียบกันสองคัน ผมว่าไม่ต่างกันมาก ขี่แล้วยังงงๆว่าจะมีสองคันทำไม น้ำหนักออกมาพอๆกัน นุ่มนวลพอๆกัน คือไม่กระด้าง แต่ไม่ได้นิ่มเป็นพวกรถ endurance กดก็มาทั้งคู่ ไม่ต่างกันเท่าไหร่ Canyon ให้ความรู้สึกเบากว่าในขณะที่ F8 ให้ตวามรู้สึกแน่น แข็งแรงกว่า คุณภาพ finishing ของทั้งสองอันถือว่าดีมากทั้งคู่ ชอบ Canyon ตรงที่การเก็บสาย Di2 ด้านหน้าทำได้เรียบร้อยดี ไม่รกตา ส่วน Geometry ก็อย่างที่เห็นกัน คือ Aeroad จะต้องก้มต่ำกว่าและเอื้อมมากกว่า บางคนอาจไม่ชอบ แต่ก็ให้ความรู้สึกซิ่งดี โดยเฉพาะตอนจับดรอป การขึ้นเนินผมว่าทำได้ดีเยี่ยมพอๆกัน

สุดท้าย ผมว่าชอบหน้าตาแบบไหนก็จัดไป ไม่ได้ต่างกันมากขนาดนั้นหรอกครับ แล้วแต่แนวมากกว่า เรื่องสีทางCanyon มีให้เลือกไม่มาก ทำให้ออกมาทุกคันหน้าตาคล้ายกันไปหมด สุดท้าย Canyon ราคาดีกว่าพอสมควร คุ้มค่ากว่าครับ แต่ก็ต้องรอเทียบกับ F8 ที่แรกๆรอนานมาก แต่ตอนนี้หาไม่ยากแระ

ชัดเจนแจ่มแจ้งขึ้นเยอะเลยครับพี่ ถ้าต้องให้เลือกหน้าตาคงเลือก Aeroad ครับ
แต่ด้วยความที่ต้องรอรถประมาณ 2-3 เดือน ความอยากอาจจะหายไปเสียก่อน
จึงมองมาที่ F8 เป็นตัวแรกครับ แล้วประจวบเหมาะกะเพื่อนที่กำลังจะได้ Aeroad
ก็คงจะลองขอเพื่อนปั่นจับความรู้สึกตัวเองดูครับ และอาจจะไปลูบๆคลำๆ F8 ด้วย

พี่ให้คำตอบมาได้เคลียร์ครับ ตอนนี้ก็รอดูว่า สีที่ชอบ ไซส์ที่ใช่ จะมาเมื่อไหร่.
Chayan Thirathanakul
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816924429
team: facebike
Bike: BH QUARTZ , Giant TCR SL

โพสต์ โดย Chayan Thirathanakul »

รอด้วยคนครับ กะว่าจะถอย Aeroad ไม่ก็ F8 อยู่เหมือนกันครับ
zixzon
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย zixzon »

เชียร์ f8 มากกว่าเพราะซื้อง่ายกว่าครับ ไม่ต้องยุ่งยากในการสั่งซื้อ
แต่ถ้าจะเอา f8+dura ace+zipp ตามที่ท่านบนบอกไว้ งบเท่านี้ไม่พอแน่ๆครับ
ส่วนตัวเชียร์ venge ตามที่จขกท. ลังเลครับ ได้สุดทั้งเฟรม เกียร์ ล้อ
และปั่น av ตามที่บอกมา ผมว่าไม่น่าถึงขั้นแยกรถได้ออกแบบละเอียดอ่อนครับ
เพราะฉะนั้นตามตัวเลือกที่ว่ามา ปั่นคันไหนก้อไม่ต่างกันหรอกครับ นอกจากจะ "เค้าบอกว่า" แล้วทำให้เราคิดตามไปน่ะครับ
Connexion
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Storck Aerfast
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Connexion »

Canyon Aeroad CF SLX
อาจจะรอนานแต่คุ้มกับการรอ เพราะมันหล่อครับ
choke126
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello F8 Sky
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choke126 »

ไม่เคยขี่ Canyon Aeroad แต่ถ้าให้เทียบกับ Trek Madone 7 / New Tarmac ได้ครับ

ผมว่าเฟรมตัว Top ของแต่ละค่ายมันไม่ต่างกันมากหรอกครับ หรือว่าแรงเราไม่ถึงก็ไม่รู้ 555+

มันต่างกันที่ character ของแต่ละเฟรมมากกว่า F8 ดีกว่า Madone7 ที่ aero กว่า นุ่มกว่า

แต่ความ stiff ไม่ได้ต่างกันมาก แต่ถ้าอยากได้พุ่งๆเรื่องอื่นไม่สนเชียร์ new Tramac ครับ

แต่ตอนนี้ผมใช้ F8 เพราะความชอบ+ความอยากล้วนๆครับ เรื่องอื่นไม่สน 555+
ไฟล์แนบ
Runmac
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0832525779
Bike: Venge Expert
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Runmac »

S-Works Venge ผมว่าก็พุ่งสุดๆแล้วนะ...ครับ Canyon สวยครับแต่ได้ของช้า ไม่มีตัวแทนจำหน่ายในไทยครับ :)
ohmmmho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +6618838455
team: Active Cycling Team, Don Muang Cycling Club
Bike: Storck Aerfast, Trek 1.1
ตำแหน่ง: Don Muang,Bangkok

โพสต์ โดย ohmmmho »

Venge ผมว่ารอวันจะปล่อยตัวใหม่ครับ model นี้ใช้มาหลายปี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”