มีอัตราส่วนมั๊ยคับ ว่า น้ำหนักคนเท่านี้ ควรใช้ รถน้ำหนักเท่าใด ถึงจะเหมาะสม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
bigadisak
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

มีอัตราส่วนมั๊ยคับ ว่า น้ำหนักคนเท่านี้ ควรใช้ รถน้ำหนักเท่าใด ถึงจะเหมาะสม

โพสต์ โดย bigadisak »

ที่เคยได้ยินมา ในทางราบ น้ำหนัก 7-8 โล กำลังดี ผมก็ปั่นยุที่ 7.7

แต่พอดี อ่านเจอในกระทู็้นึงว่า ถ้าใช้รถ น้ำหนักเหมาะสมกับน้ำหนักตัวเอง จะส่งแรงได้ดีขึ้น ปั่นได้ดีขึ้น

เลยสงสัยว่า มีการคำนวนอัตราส่วน น้ำหนักรถ ต่อ น้ำหนักคน ที่ชัดเจนขนาดนั้นด้วยหรอคับ

อยากรู้ เฉพาะในทางราบนะคับ ทางเขา ส่วนใหญ่คงเลือกเบาไว้ก่อนยุแล้ว 555 ^^
ปั่นสนุก
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: มีอัตราส่วนมั๊ยคับ ว่า น้ำหนักคนเท่านี้ ควรใช้ รถน้ำหนักเท่าใด ถึงจะเหมาะสม

โพสต์ โดย irat »

Pro tour เคยเจอแต่ถ้าคนตัวเล็กน้ำหนักน้อยๆ ขี่รถ TT จะใช้ขอบไม่สูงมาก ไม่งั้นปลิว Quintana ล้อหน้าขอบ 50 ถ้า Malori ใช้ 80

ส่วนทางราบผมก็เห็นเอาเบาไว้ก่อนทั้งราบและเขาแหล่ะครับ เวลากระชากจะได้ง่ายๆ ไปเน้นเพิ่ม power to weight ratio เอา
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”