เบาะ selle smp

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
พริกหยวก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868397608
team: เพื่อสุขภาพ
Bike: bianchi

เบาะ selle smp

โพสต์ โดย พริกหยวก »

ขอถามผู้ใช้เบาะ selle smp นั่งสบายไหมครับ และ san marco mantra fx อีกตัวครับที่ปีเก่ารอ่งยาวครับ. (แต่ใจชอบ mantra )
รูปประจำตัวสมาชิก
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: เบาะ selle smp

โพสต์ โดย DayWalker »

พริกหยวก เขียน:ขอถามผู้ใช้เบาะ selle smp นั่งสบายไหมครับ และ san marco mantra fx อีกตัวครับที่ปีเก่ารอ่งยาวครับ. (แต่ใจชอบ mantra )
ผมเคยใช้ San Macro Mantra มาก่อน 4-5 ใบแล้วครับ ล่าสุดเป็นรางคาร์บอนลายใหม่เลย ชอบทรง ชอบรูปร่างเวลาใส่กับเสือหมอบครับ สวยถูกใจ นั่งดีมากกกกกกกกกกกกกกก

แต่ข้อจำกัดของมันกับผมที่เข้ากันไม่ได้อย่างเดียวคือ ปลายจมูกอานมันโหนกขึ้นมาครับ เวลาผมปรับท่าขี่ออก aggressive ก้มจับดร๊อปมุดลม หรือเลื่อนตัวมานั่งปลายอานเพื่อกดบันไดขึ้นเขา โหนกมันกดฝีเย็บเจ็บครับ แต่ขี่ทางราบท่าปกติไม่เป็นอะไร

สุดท้ายก็ลองถอดเก็บไว้แล้วไปสอย Selle SMP รางคาร์บอนตัว Dynamic มาลอง เปิดดูคู่มือของเค้าเกี่ยวกับการ setting อาน แล้วลองขี่ดู

พบว่าไม่มีปัญหาในท่าขี่ทุกๆท่าของผมเลยครับ ไม่ว่าจะกดบันไดขึ้นเนิน นั่งปั่นท่าปกติ หรือก้มจับดร๊อปมุดลม ทุกอย่างโอเคหมดเลย มีไม่ชอบอย่างเดียวคือ เวลาใส่กับรถเสือหมอบแล้วทรงมันดูแปลกๆ เพราะต้องตั้งให้ออกเชิดๆขึ้นมาไม่เหมือนอานทั่วไปครับ

แต่นั่งดีสมราคามันจริงๆ ผมเอาไปจบ audax 200 มาโดยที่น้องชายไม่มีหายไม่มีชาเลย

สุดท้ายเลยตัดใจขาย Mantra ไปแล้วครับ

ถ้าชอบสวย และ ไม่นั่งปลายอาน ไป Mantra ครับ

ถ้านั่ง Mantra แล้วเจ็บ เพื่อนผมหลายคนขยับขึ้นมา SMP แล้วจบทุกคนครับ
faked
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870263264
Bike: Tozz ZL / Fuji Roubaix 2.0

โพสต์ โดย faked »

DayWalker เขียน:
พริกหยวก เขียน:ขอถามผู้ใช้เบาะ selle smp นั่งสบายไหมครับ และ san marco mantra fx อีกตัวครับที่ปีเก่ารอ่งยาวครับ. (แต่ใจชอบ mantra )
ผมเคยใช้ San Macro Mantra มาก่อน 4-5 ใบแล้วครับ ล่าสุดเป็นรางคาร์บอนลายใหม่เลย ชอบทรง ชอบรูปร่างเวลาใส่กับเสือหมอบครับ สวยถูกใจ นั่งดีมากกกกกกกกกกกกกกก

แต่ข้อจำกัดของมันกับผมที่เข้ากันไม่ได้อย่างเดียวคือ ปลายจมูกอานมันโหนกขึ้นมาครับ เวลาผมปรับท่าขี่ออก aggressive ก้มจับดร๊อปมุดลม หรือเลื่อนตัวมานั่งปลายอานเพื่อกดบันไดขึ้นเขา โหนกมันกดฝีเย็บเจ็บครับ แต่ขี่ทางราบท่าปกติไม่เป็นอะไร

สุดท้ายก็ลองถอดเก็บไว้แล้วไปสอย Selle SMP รางคาร์บอนตัว Dynamic มาลอง เปิดดูคู่มือของเค้าเกี่ยวกับการ setting อาน แล้วลองขี่ดู

พบว่าไม่มีปัญหาในท่าขี่ทุกๆท่าของผมเลยครับ ไม่ว่าจะกดบันไดขึ้นเนิน นั่งปั่นท่าปกติ หรือก้มจับดร๊อปมุดลม ทุกอย่างโอเคหมดเลย มีไม่ชอบอย่างเดียวคือ เวลาใส่กับรถเสือหมอบแล้วทรงมันดูแปลกๆ เพราะต้องตั้งให้ออกเชิดๆขึ้นมาไม่เหมือนอานทั่วไปครับ

แต่นั่งดีสมราคามันจริงๆ ผมเอาไปจบ audax 200 มาโดยที่น้องชายไม่มีหายไม่มีชาเลย

สุดท้ายเลยตัดใจขาย Mantra ไปแล้วครับ

ถ้าชอบสวย และ ไม่นั่งปลายอาน ไป Mantra ครับ

ถ้านั่ง Mantra แล้วเจ็บ เพื่อนผมหลายคนขยับขึ้นมา SMP แล้วจบทุกคนครับ
ถามนิดนึงครับที่ว่าใช้ Mantra มา 4-5 ใบนี่คือรุ่นเดิม gen เดิมหมดรึเปล่าครับ ทำไมถึงได้เปลี่ยนมาใช้ตัวเดิมถึง 4-5 รอบ พอดีใช้ตัว Mantra dima อยู่ครับ
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

รุ่นเดิมครับ เปลี่ยนสีบ้าง อัพรางบ้าง

แมนตร้าขาวรางโลหะ ดำรางโลหะ ดำรางคาร์บอน แล้วก็ดำรางคาร์บอนลายล่าสุดครับ
faked
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tozz ZL / Fuji Roubaix 2.0

DayWalker เขียน:รุ่นเดิมครับ เปลี่ยนสีบ้าง อัพรางบ้าง

แมนตร้าขาวรางโลหะ ดำรางโลหะ ดำรางคาร์บอน แล้วก็ดำรางคาร์บอนลายล่าสุดครับ
ดำรางคาร์บอนลายล่าสุดนี่หมายถึงตัวใหม่ที่เป็น flat ร่องเล็กรึเปล่าครับ ถ้าใช่รบกวนรีวิวความรู้สึกตอนใช้งานระหว่างรุ่นเก่าร่องกว้างยาวทีได้มั้ยครับว่าต่างกันอย่างไรบ่าง
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ

faked เขียน:
DayWalker เขียน:รุ่นเดิมครับ เปลี่ยนสีบ้าง อัพรางบ้าง

ดำรางคาร์บอนลายล่าสุดนี่หมายถึงตัวใหม่ที่เป็น flat ร่องเล็กรึเปล่าครับ ถ้าใช่รบกวนรีวิวความรู้สึกตอนใช้งานระหว่างรุ่นเก่าร่องกว้างยาวทีได้มั้ยครับว่าต่างกันอย่างไรบ่าง
ไม่แน่ใจว่าหมายถึงตัวเดียวกันหรือเปล่านะครับ

แต่ Mantra ตัวรุ่นเก่าก่อนเปลี่ยนลายหนัง กับรุ่นใหม่ที่ผมซื้อมาล่าสุดก็ร่องกว้างเท่ากันนะ เพราะทรงเดียวกัน รางคาร์บอนราคาขายใบละ 6800 ครับ

ซึ่งผมนั่งแล้ว เหมือนกัน

ตั้งแต่ใช้พวกร่องกว้างๆ ผมไม่เคยกลับไปใช้ร่องแคบๆเลย แต่อย่างว่า เรื่องของอานนี่ ตูดใครตูดมันจริงๆครับ
พริกหยวก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868397608
team: เพื่อสุขภาพ
Bike: bianchi

โพสต์ โดย พริกหยวก »

รบกวนช่วยชี้เป้าร้านขายที่มี Mantra รุ่นเก่าหนอ่ยครับ ขอบคุณครับ.
infer007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012, BMC TMR01 2014, Dogma F8

โพสต์ โดย infer007 »

smp ราคาแรงเกินไม่กล้าซื้อมาลอง :(
faked
ขาประจำ
ขาประจำ

DayWalker เขียน:
faked เขียน:

ไม่แน่ใจว่าหมายถึงตัวเดียวกันหรือเปล่านะครับ

แต่ Mantra ตัวรุ่นเก่าก่อนเปลี่ยนลายหนัง กับรุ่นใหม่ที่ผมซื้อมาล่าสุดก็ร่องกว้างเท่ากันนะ เพราะทรงเดียวกัน รางคาร์บอนราคาขายใบละ 6800 ครับ

ซึ่งผมนั่งแล้ว เหมือนกัน

ตั้งแต่ใช้พวกร่องกว้างๆ ผมไม่เคยกลับไปใช้ร่องแคบๆเลย แต่อย่างว่า เรื่องของอานนี่ ตูดใครตูดมันจริงๆครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คาดว่าคุณเดย์คงจะใช้ตัวรุ่นเก่าหมดเลย

ส่วนผมใช้ตัวในภาพแรกอยู่ครับ ร่องเล็กลงเเล้วหน้าเบาะ flat เรียบหมดเลย
ไฟล์แนบ
รุ่นเก่า
รุ่นเก่า
DSC02948.jpg (118.6 KiB) เข้าดูแล้ว 1933 ครั้ง
รุ่นใหม่
รุ่นใหม่
c6.jpg (43.77 KiB) เข้าดูแล้ว 1933 ครั้ง
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ

ตัวนั้นมันแมนตร้ารุ่นทำออกมาใหม่ครับ แตกไล์มา

แต่ราคาไม่เท่าตัวร่องกว้างหรือเปล่าครับ

ส่วนตัวเชื่อว่าร่องกว้างจะนั่งดีกว่าครับ
jester
สมาชิก
สมาชิก
Bike: หมอบ R5 /BH /ภูเขา Giant

โพสต์ โดย jester »

เบาะนี่มันต้องลองเท่านั้น .. ว่าเข้ากับเรามั้ย

ผมเคยลอง SMP dynamic .. นั่งสบายในระดับนึง แต่ยังไม่ถูกใจนัก .. เลยถอดเก็บไว้ก่อน

ตอนนี้กำลังลอง bontrager. ..
CK3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 LOVER, Floating Market Bike Club
Bike: COLONZE SL

โพสต์ โดย CK3 »

SMP มีให้ทดสอบนะครับตามร้านตัวแทนจำหน่าย จ่ายเงินเต็มจำนวนเอาเบาะไปใช้งาน ไม่ชอบเอามาคืนและรับเงินคืนไปครับ
ผมเอามาทดสอบแล้วครับจากร้านไบค์สเตชั่น

SMP นั่งสบายดีครับแต่มันไม่ถูกกับผมครับ ผมใช้ Mantra carbon FX เวลาก้มจับดอร์ปก็เจ็บเหมือนน้าด้านบนบอก
แต่ตอนนี้ก็ยังใช้อยู๋นะครับ

ปั่นมาหมื่นโลแล้วนั่งมาปีกว่าๆ
แอบแซงเพราะแรงน้อย
nond9972
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0942653514
team: Turtle Cycling Club Thailand / SoitanBKK
Bike: Kaze Race Ronin-ER
ตำแหน่ง: facebook : nond9972
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nond9972 »

เคยใช้ Bontrager Paradigm XXX ครับ ใส่มาประมาณ 1 ปี พอรุ่นน้องให้ Selle SMP Dynamic มาลอง ลองไปสักเดือนนึง ถอดแล้วกลับไปใช้ Bontrager

ถึงขนาดว่า นั่งไม่ได้เลย รู้สึกทรมานมาก จนสุดท้าย ต้องยอมจ่ายเงินซื้อ Selle SMP Dynamic มาใช้ครับ แค่รางสแตนเลสนะ รางบ้อนเกินงบไปมากครับ
>>เรื่องปั่นเรามักท้อ เรื่องแต่ง(รถ)หล่อเราไม่เคยพอ<<
nond9972
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0942653514
team: Turtle Cycling Club Thailand / SoitanBKK
Bike: Kaze Race Ronin-ER
ตำแหน่ง: facebook : nond9972
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nond9972 »

เสริมอีกนิด ตูดใครตูดมันครับ

อยากทราบว่ามันเหมาะกับตูดเราไหม ต้องไปขอยืมมาลองครับ มีเบาะให้ยืมลองตามร้านชั้นนำ เป็นเบาะสีแดงเหลืองครับ
>>เรื่องปั่นเรามักท้อ เรื่องแต่ง(รถ)หล่อเราไม่เคยพอ<<
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”