รบกวนสอบถามการจัดชุดเกียร์ขึ้นเนินให้ง่ายขึ้นครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

Re: รบกวนสอบถามการจัดชุดเกียร์ขึ้นเนินให้ง่ายขึ้นครับ

โพสต์ โดย ethylalc »

พึ่งเริ่มปั่นไม่ใช่หรือครับ ซักพักพอแรงมากขึ้นก็สบายเองเนินโหดๆมีไว้ซ้อมครับ คนอยู่ทางราบเขาอยากเจอกันตัวสั่นไอ้เนินเนี้ย

เดือนก่อนผมใช้จานคอมแพค เฟือง 11-32 เหนื่อยล้ามากเวลาเจอเนิน 7% ยาว 400 เมตร

พอเปลี่ยนล้อหาเฟือง 8 speed 11-32 ไม่ได้ตอนนั้นไม่รู้ว่าใช้เฟืองเสือภูเขาได้ เลยได้เฟือง sora 11-23 มาตอนแรกยอมรับว่าเหนื่อย

แต่เหนื่อยไปเรื่อยๆ มันสบายขึ้นเอง ตอนนี้ติดใจเฟือง 11-23 มากรักษารอบขาได้ง่ายแทบไม่สดุดปั่นสนุกขาไม่วืด Happy มาก

แค่การซ้อมยังไม่ต้องคิดมากโหดๆเหนื่อยๆแหละดีเป็นการพัฒนาตนเอง ไปออกงานแข่งก่อนค่อยหาวิธีทำให้ตนเองสบายที่สุด
รูปประจำตัวสมาชิก
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

Re: รบกวนสอบถามการจัดชุดเกียร์ขึ้นเนินให้ง่ายขึ้นครับ

โพสต์ โดย benpariwat »

ถ้าไม่เจอ 30% ต่อด้วย 40% แล้วมี 15% พักนี่ ....
ตอนนี้ 11-25 หน้าคอมแพค ผมยังจูงบางทีเลยครับ :lol: :lol: :lol:
jump_ai เขียน:ผมบอกสูตรผมเลยน่ะ Shifter sram force 10sp ตีนผี sram x-9 ขายาว เสือภูเขา

เฟืองหลัง Deore10sp 11-36 จานหน้า ใบเดียว 34T ของ blackspire

วัดโซ่ เฟืองใหญ่ +2 ข้อ ใช้งานราบลื่น ชิวๆ ไม่มีปัญหาใดๆ เนียนกว่าตีนผี Rival อีก
ผมเชียตามนี้ครับ แต่ๆๆๆๆ เวลาขี่ไล่กลุ่ม 40+ มีซอยยิกครับ

ตอนนี้ผมเจอเนินโหดอย่างข้างบน ผมใช้เฟืองหลัง 10 สปีด 12-30 ของเทียกร้า อยู่ครับ ต้องลอง
ทดต่ำๆซอยเยอะ ช้า หมดแรงก่อนอยู่ดีครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”