ขอคำแนะนำเรื่องจักรยานเสือหมอบราคาประหยัด ประกอบจากของมือสอง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Hs6wne
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: วชช.อุทัยธานี
Bike: Trek 4300

Re: ขอคำแนะนำเรื่องจักรยานเสือหมอบราคาประหยัด ประกอบจากของมือสอง

โพสต์ โดย Hs6wne »

:)
รูปประจำตัวสมาชิก
indyend
สมาชิก
สมาชิก
Bike: 700C
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำเรื่องจักรยานเสือหมอบราคาประหยัด ประกอบจากของมือสอง

โพสต์ โดย indyend »

ชิ้นส่วนสุดท้ายถูกส่งมาถึงผมแล้ว กำลังจะประกอบเย็นนี้ ประกอบเสร็จจะเขียนเป็นบทความไว้ เผือคนที่ต้องการประกอบแบบผมอาจจะใช้เป็นแนวทางได้ ขอบคุณ ThaiMTB ครับผม น้ำตาจะไหล

https://www.facebook.com/indyend/posts/ ... 8656682653
batosai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: masi pc3 , monotine fr700
ตำแหน่ง: ปิ่นเกล้า

โพสต์ โดย batosai »

ท่านยังดีนะ เริ่มจากหมอบมาเลย ส่วนผมกว่าจะเจอทางหมดไปหลายตอะแตะจากฟิกเกียร์ แต่รั่วไปกับเกียร์ดุมไปไม่น้อย

รูปภาพ

เสร็จแล้วก็มา 8 speed ด้วยชุดเกียร์ sora

รูปภาพ

จากนั้นได้รับความช่วยเหลือจากพี่ในกลุ่ม ฟิกเกียร์กลายเป็นหมอบหน่อมแน้ม

รูปภาพ

ปัจจุบันเริ่มจะไปกันใหญ่ คราวนี้หมอบเต็มซักที และเหมือนเดิมได้รับความอนุเคราะห์จากพี่ๆ ในกลุ่ม

รูปภาพ

กินมาม่าอีกนานเลยงวดนี้ ;)
indyend
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณๆ batosai ที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ

ส่วนตัวผมก็ปั่นจักรยานมาตั้งแต่เด็กๆแล้วครับ แต่ไม่เคยเล่นมาแพงขนาดนี้ แค่ไม่เกินหมื่นผมก็คิดว่ามันแพงแล้วแหละ หะหะหะคนจนเนาะ ตอนนี้ผมก็ปั่นฟิคอยู่เหมือนกันครับ แต่ผมเป็นคนทำเว็บไซต์ เลยชอบออกไปถ่ายรูปสถานที่ต่างๆ(บางทีปั่นฟิคไปอ่างเก็บน้ำบางพระแถวบ้าน 40 โล ฟิคมันก็เอาเรื่องสำหรับผมอยู่) เห็นเพือนๆที่ปั่นจริงจังทำทีมแข่งอยู่ ผมก็เลยอยากเอาไปเลียบๆเคียงๆถ่ายภาพมาลงในเว็บด้วยเป็นหลัก

ของผมกำลังประกอบอยู่ เสาร์นี้น่าจะได้ขี่ครับ :)

รูปภาพ
batosai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: masi pc3 , monotine fr700

ค่อยๆ ศึกษากันไปครับประกอบวันเดียวเสร็จจริง แต่กว่าจะลงตัว ปรับโน้นเปลี่ยนนี่ มันจบยากครับ ปวดหัวกับระยะเอื้อมจริงๆ ไม่ลงตัวซักที
batosai
สมาชิก
สมาชิก

เออ.... ผมลืมที่ท่านตั้งคำถามข้อที่ 4 ถ้าเป็นก้ามเบรครุ่นใหม่บางรุ่น เดือยน๊อตมันจะสั้นท่านอาจต้องเปลี่ยนน็อทยึดให้มันยาวขึ้นถึงจะใส่ได้ แต่ก็อีกล่ะตะเกียบบางตัวก็ยัดเจ้าน๊อตตัวนี้ไม่ลงอีก เจ้าคันส้มผมเลยจัดการขยายรูซะเลยแต่อย่าขยายมากเอาให้หัวน็อทโผล่มาได้แค่นั้นพอไม่งั้นจะยึดเบรคไม่ได้ครับรูปภาพ
indyend
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ หะหะหะ แต่ตะเกียบผมรอของที่มากับรถอยู่ พอดีมันไปเที่ยวกับเพื่อน ต้องเรียกมันถึงจะกลับมา หะหะหะ เลยกะว่าจะไม่ใส่เบรคหน้าไปก่อน
batosai เขียน:แต่ก็อีกล่ะตะเกียบบางตัวก็ยัดเจ้าน๊อตตัวนี้ไม่ลงอีก เจ้าคันส้มผมเลยจัดการขยายรูซะเลยแต่อย่าขยายมากเอาให้หัวน็อทโผล่มาได้แค่นั้นพอไม่งั้นจะยึดเบรคไม่ได้ครับรูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”