ขอคำแนะนำ Size จักรยาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
ธนากร หาญเจริญ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: กำลังตกซื้อกันแล้วทางโทรศัพท์ตกลงราคากันแล้วไปขายให้คนอื่นในเว็บ www.thaimtb.com โดยเพื่อนแนะนำทำให้เสียความรู้สึก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ธนากร หาญเจริญ »

ขอคำแนะนำด้วยครับ อยากเล่นเสือหมอบสักคัน ผมสูง 172 ซม. ช่วงขา 73 ซม. ขี่ Size อะไรครับ งบประมาณห้าหมื่นบาท เล่นยี่ห้ออะไรดีครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำ Size จักรยาน

โพสต์ โดย lotus »

ธนากร หาญเจริญ เขียน:ขอคำแนะนำด้วยครับ อยากเล่นเสือหมอบสักคัน ผมสูง 172 ซม. ช่วงขา 73 ซม. ขี่ Size อะไรครับ งบประมาณห้าหมื่นบาท เล่นยี่ห้ออะไรดีครับ
size 50 ครับ งบนี้แนะเล่นหมอบคาร์บอนไปเลยครับ มีหลายยี่ห้อในงบแต่ที่คุ้มสุดถูกสุดก็คือ

Merida Scultura 4000 43000 baht 11 speed ครับ

ไม่มียี่ห้อหมอบไหนที่เป็นคาร์บอนได้ 11 speed ราคาเท่าหรือต่ำกว่านี้อีกแล้ว ได้รถระดับยี่ห้อมีแข่ง Pro tour ด้วย (Merida Lampre)
pradyas
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 300

โพสต์ โดย pradyas »

แนะนำ Merida ด้วยคนครับ ไซส์ S/M ครับ แต่ถ้าเป็นผมๆเลือกเฟรมอลูฯ Scultura 500 อัพจานหน้า, ก้ามเบรค จะได้ชุดขับ Ultegra ครบชุดในราคาไม่เกิน 45,000 แน่นอน ส่วนน้ำหนักไม่ต่างกับคาร์บอนตัว Scultura 4000 ครับ แต่มันก็แล้วแต่รสนิยมของผู้ปั่นว่าจะชอบความ stiff ของอลูฯหรือนุ่มนวลแบบคาร์บอนครับ อันนี้แนะนำไปยืมเพื่อนมาลองปั่นดูครับ แต่อย่างที่ท่านแรกเม้นต์ไว้แหละครับ ถ้าเทียบอะหลั่ยต่ออะหลั่ยแล้ว Merida คุ้มสุดครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda SL 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SidewinderZ »

ว่าด้วยความstiff scultura 4000 ที่เคยลองผมว่าไม่แพ้ตัว400 จัดคาร์บอนเลยคุ้มกว่าครับ

เว้นแต่อยากได้ชุดขับultegra ในราคางบเท่านั้น
ไปด้วยแรงขา
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

size ผมอยากให้ศึกษาหาข้อมูลการคำนวนและกะขนาดเอาเอง รวมถึงอย่าลืมประเมิน
*วัตถุประสงค์และรูปแบบการปั่นที่ต้องการ*
บอกส่วนสูง บอกช่วงขา แขน ตัว คนเรายาวไม่เท่ากันครับ ขายาวก็ใช่ว่าเท่ากันแล้วจะไซส์เท่ากันเสมอไป ยังมีเรื่องของขาท่อนบนท่อนล่างอีก ทั้งรูปแบบการปั่นเองก็สำคัญมากๆ ปัญหาส่วนมากคือเลือกไซส์จากคำแนะนำของคนที่ไม่ได้ปั่นแบบเดียวกับเรา เอาไปแล้วทุกข์ตกกับเราครับไม่ได้ตกกับคนแนะนำ

ขอสนับสนุนให้ลองอดทนหาอ่านนะครับ หลายเว็บเลยครับ ค่อยๆสะสมไปเรื่อยๆแล้วค่อยมาถามใหม่จะชัดเจนกว่านี้มากๆครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
ธนากร หาญเจริญ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: กำลังตกซื้อกันแล้วทางโทรศัพท์ตกลงราคากันแล้วไปขายให้คนอื่นในเว็บ www.thaimtb.com โดยเพื่อนแนะนำทำให้เสียความรู้สึก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ธนากร หาญเจริญ »

ขอบคุณมากครับทุกคำตอบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”