ขอบ่นเรื่องร้านจักรยานดังแถวรามอินทรา กม8 หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอบ่นเรื่องร้านจักรยานดังแถวรามอินทรา กม8 หน่อยครับ

โพสต์ โดย Tdf »

เป็นร้านที่อยู่ใกล้บ้านที่สุดแต่ไม่ได้ไปมานานแล้ว
auegranfondoBMC
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMC, STORCK aerfast
ตำแหน่ง: คันนายาว

Re: ขอบ่นเรื่องร้านจักรยานดังแถวรามอินทรา กม8 หน่อยครับ

โพสต์ โดย auegranfondoBMC »

กรณีที่ผมเจอ มี 2 กรณีครับ กรณีร้านชื่อดัง กมแปด

1. ครั้งเเรกไป หาซื้อ ไมล์ Cateye Strada CC-RD430DW wireless เดินไปถามพนักงาน น้อง ผู้หญิงคนนึง น้องเค้าบอกว่าไม่เเน่ใจ เเล้วเดินมาดูให้ ปรากฏว่าหาไม่เจอตรงชั้นที่เเขวนไว้ เลยหันหลังกลับมาถาม พนักงานชายอีกคน ที่กำลังประกอบจักรยานอยู่ ว่าไมล์ตัวนี้ยังมีอีกรึป่าว เค้าก็บอกว่าหมดเเล้ว เเล้วพนักงานชายคนนั้นก็บอกว่า Garmin เลยพี่ทีเดียวจบ ผมเลยตอบกลับไปว่า "แพงไปอ่ะครับ เกินงบที่ตั้งไว้" พนักงานชายก็ตอบสวนมาน้ำเสียงทื่อๆ งั้นพี่ก็เอาพวก cateye velo ไปแล้วกันถูกดี เเล้วหันกลับไปประกอบจักรยานต่อ ผมนี่เดินออกจากร้านเลย ไปซื้อร้านถัดไปอีก 1 ไปแดง

2. ครั้งถัดไป พาพ่อไปซื้อ เบาะ รองเท้า ชุดเกียร์ พนักงานชาย (คนละคนกับข้างบน) ก็เดินเข้ามาถามแบบสุภาพว่า ต้องการอะไรดีครับ เค้าก็ช่วยเเนะนำให้ดีมากๆ อะไรยังไง ใช้ยังไง ของบางอย่างไม่มี ก็บอกว่า พี่รอหน่อยนะครับ สิ้นเดือนมีงานจักรยานที่ อิมเเพค ของมาขายเยอะเลย ไม่ใช่เเค่ที่ร้านนี้ เเต่มีร้านอื่นมาขายเยอะ พี่ได้เลือกเยอะแน่นอน

ไปบ้างครั้งก็เจอคนดีบริการดี บางครั้งก็เจอคนเเย่บริการเเย่
แล้วเเต่บุญเเต่กรรมจริงๆครับ TT
ร่างกายไม่ไหว หรือใจที่มันอ่อนแอ
puriward
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา เฟรมโคโมลี่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puriward »

ถ้าซื้อของร้าน กม 8 ผมจะไม่ซื้อของใหญ่ครับ เพราะเค้าเน้นบริการคนซื้อของแพงครับ

ตอนนั้นผมไปซื้อ Giant SCR 2 ขนาดผมโทรบอกล่วงหน้า 1 อาทิตย์ ว่าผมจะเข้าไปเอารถที่ร้านตอน 10 - 11 โมง พอไปถึงร้านช่าง 3-4 คนไปรุมทำรถ LooK กับ ล้อคาร์บอน ส่วนผมต้องยืนคอยดักช่างที่เดินผ่านว่ารถผมเสร็จรึยัง

สรุปยังไม่เสร็จต้องรอประกอบอีก 2 ชั่วโมง ส่วนรถแพงพี่แกเดินหิ้วออกจากร้านไปเรียบร้อยละ ผมเลยเลิกซื้อของใหญ่กับร้านนี้ ถ้าจะซื้อผมซื้อแค่กางเกงกับที่ปะยาง เพราะซื้อง่ายเร็วไม่เสียเวลา
ท้าวคำปันยามาโกโตะ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-9536835
team: ชมรมจักรยานศรีสำโรง
Bike: Trek

โพสต์ โดย ท้าวคำปันยามาโกโตะ »

จริงๆด้วยแค่โทรย้งพูดยังกะไม่ง้อ
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

ร้านนี้ฝั่งเจ้าของร้านตอ้งซื้อกับคุณหนึ่งถึงจะะok.ราคาคุยกันได้ กับพนักงานคนขายก็พูดดี บริการดีจะอยู่โซนที่ที่ขายล้อ
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

โพสต์ โดย kkk95 »

แนะนำให้โทรถาม มีของไหม ราคาเท่าไร มีก็ไปซื้อ จ่ายตังค์ จบ ส่วนเรื่องคำแนะนำ ควรศึกษาเอง ร้านไหนมีของผมก็ไป ร้านนั้นคับ ไม่จำเป็นผมก็ไม่ซื้อคับร้านดังกล่าว
whenwill
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66817901425
team: เขต3 อิสระ
Bike: Pinarello

โพสต์ โดย whenwill »

ร้านนี้พูดจาขวานผ่าซาก เลยอดได้เงินจากผม
NEMOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983937217
Bike: cinelli experience
ตำแหน่ง: แม่สา แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย NEMOK »

ไม่เคยมีปัญหาครับ ไปซื้อของบ่อย ไม่เคยถามสรรพคุณ ไม่พูดมาก ทำการบ้านมาแล้ว โทรถามก่อนไป ถ้ามีของราคารับได้ก้อซื้อครับ :mrgreen:
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

เคยเข้าไปครั้งเดียวครับ

ผมเข้าไปคนคงจะน้อย พี่ที่นั่งที่โต๊ะเก็บเงินพูดจาดีครับ บอกให้พนักงานดูแลผมด้วย
พนักงานก็พูดจาโอเคดีครับ ช่วยแนะนำและพาไปหาสินค้าที่ผมจะซื้อ

แต่พนักงานหยิบของให้ผมผิด*** ผมซื้อยางหุ้มชิฟเตอร์ Ultegra พอหยิบมาให้ผม ผมดูแปลกๆเลยถามว่าดูตรงไหนทีบอกว่าเป็นของรุ่นที่ผมจะซื้อ พนักงานว่า อันนี้ใช่ครับ ผมย้ำสองสามทีก็ยังยืนยันว่าใช่ จ่ายเงินเสร็จ กำลังจะเรียกรถแท็กซี่กลับบ้าน ลองพลิกดูอย่างละเอียดอีกที ตกลงเป็นของ Dura ace เลยต้องกลับเข้าไปในร้านขอเปลี่ยนครับ ... เรื่องนี้ไม่ว่ากันครับ อาจจะเป็นพนักงานใหม่ยังไม่มีความรู้

ผมว่าต่างกรรมต่างวาระครับ ในวันนั้นผมอาจจะเข้าไปแล้วเจอแต่คนที่อัธยาศัยดีก็ได้
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

โพสต์ โดย mazzazo »

ผู้หญิงที่ทอนเงิน ไม่น่าจะใช่พนักงาน แต่เป็นเจ้าของ

บางทีก็มึนๆ ผมไปซื้อ ผมต้องคิดเงินเองก่อน

บางทีก็คิดผิด แกไม่ได้ตั้งใจโกงหรอก แต่แกมึนๆ
Rinsmiley
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Mtb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Rinsmiley »

มันอาจจะช้าไปหน่อยผมโดนมาเมื่อไม่กี่นาทีนี่เอง
รู้สึกแย่มากๆคับ
มีอยู่ว่า ผมได้คุยในเฟสทั้งโทรถามเรื่องของ คุยกันมาสองวันกะว่าไม่ให้ขาดตอนเดียวร้านลืมเรา สรุปตกลงแล้วว่าผมเอาชิ้นนี้ กี่ชิ้นๆผมก็สบายใจของมีครบ
และแล้ว.....จนถึงวันนี้ผมขึ้นเครื่องจากหาดใหญ่เดินทางมา กทม ย้ำคับมา กทม มาทำธุระและแวะมาเอาของที่ร้านดังกล่าว ทีมงานผมก็ได้ฝากซื้อมาเช่นกัน
พอถึงร้านผมเข้าไปยืดอกเลยวันนี้กูมาซื้อของ
"พี่ๆผมมาเอาของที่สั่งไว้คับที่เราคุยกันทางเฟสติดต่อกัน3วัน(แหน่ะ ยืนยันความสนิท)"
อ่อ ขายแล้วคับ....................................... ผมหูชาเลยเหมือนโดนด่า คืออัลไลกูบินมาเป็น1000โล มืงบอกง่ายๆงี้เลย
ก็มีพี่ท้วมๆคนนึงพูดขึ้นมาคับว่า ได้จองไว้รึป่าว ใช่คับผมไม่ได้พิมว่าจอง แต่กูพิมว่าเอานะเฟ้ยยย!!!!(ในใจ)
ผมงงงวยไปหมดตังที่ทีมเงินฝากมาเต็มกระเป๋า กลายเป็นกลับบ้านมือปล่าว แล้วผมจะบอกทีมงานว่าอะไรเกี่ยวกับร้านๆนี้
สรุปเลยคับ....จะไม่มีลูกค้าแบบผมอีก1คนและจบกัน เลิกติดตาม
และ คำพูดสำคัญมากนะคับสำหรับร้านค้า จากร้านใหญ่ๆกลายเป็นร้านเล็กไปเลยสำหรับผม แย่มากๆ
และถ้าขอความนี้ไปถึงร้านจักรยานดัง แถว(กม.8 จักรยาน) พวกคุณฟังไว้นะ และอ่านชับๆไว้เลย
.......................... กูมาไกลเว้ย ไอ้ชิบหาย .....................
(ขอโทษคับที่ใช้คำไม่เหมาะสม แต่ผมต้องผิดคำพูดให้กับกลุ่มพี่น้องจักรยานด้วยกัน)

ร้านนี้คงเห็นว่าเป็นเรื่องธรรมดาๆละสิ
kittitern
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909092504
Bike: tern P20
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kittitern »

สิงหา 2560. นี่เองไปซื้อชุดเกียร์ XT. ดูเหมือนจะแนะนำดีแต่เราต้องทำการบ้านเยอะๆครับ ขายแบบไม่คิดแก้ปัญหาให้ลูกค้ากรอกครับ แก้ก็แก้ไขแบบ Idea โง่ๆ ติดรถเราไป แนะนำไป Probike จบดีให้คำแนะนำดีมาก ไม่มองลูกค้าแบบร้านนี้หรอกครับ. ( สงสารรถคันนั้นที่ร้าน กม8. แก้ไขแบบโง่ๆ. ติดรถไปใช้สับจาน FDM8000-H. ดึงหน้า แทนที่จะเปลี่ยน FD-M781. ดึงขึ้นลง. โดยใช้ปลอกสายต่อมัดเฟรมไปแบบลูกทุ่ง .. นึกภาพแล้วเวียนหัวแทน ... ปวดใจแทนเจ้าของรถครับ
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

kittitern เขียน:สิงหา 2560. นี่เองไปซื้อชุดเกียร์ XT. ดูเหมือนจะแนะนำดีแต่เราต้องทำการบ้านเยอะๆครับ ขายแบบไม่คิดแก้ปัญหาให้ลูกค้ากรอกครับ แก้ก็แก้ไขแบบ Idea โง่ๆ ติดรถเราไป แนะนำไป Probike จบดีให้คำแนะนำดีมาก ไม่มองลูกค้าแบบร้านนี้หรอกครับ. ( สงสารรถคันนั้นที่ร้าน กม8. แก้ไขแบบโง่ๆ. ติดรถไปใช้สับจาน FDM8000-H. ดึงหน้า แทนที่จะเปลี่ยน FD-M781. ดึงขึ้นลง. โดยใช้ปลอกสายต่อมัดเฟรมไปแบบลูกทุ่ง .. นึกภาพแล้วเวียนหัวแทน ... ปวดใจแทนเจ้าของรถครับ
เหอๆ เอาแค่ปัญหาง่ายๆ ใน Technical Document ของ Shimano มีบอก ทั้งร้านยังไม่รู้เลยครับ

อีกเรื่องนึงที่ไม่ค่อย happy เวลาไปร้านนี้คือ เรื่องรูดบัตร ถามย้ำอยู่นั่นแหละว่ามีเงินสดไม๊ โอนได้ไม๊ ไม่รู้จะถามทำไม เครื่องรูดมันอยู่ข้างหลังเอ็งแล้วจะถามอะไรนักหนา รู้แล้วล่ะว่าชาร์จ 2-3% ยื่นบัตรให้ก็จัดการให้เสร็จๆไปเถอะ ทีหลังถ้าไม่อยากรับบัตรก็บอกเลยว่ารับแต่เงินสด จะได้ไม่เข้าไป
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

เคยไปดูร้านแรกครับ ของก็ไม่ได้ถูกซักเท่าไหร่... โดยรวมร้านดังๆแถวชลบุรีบ้านผมบริการดีกว่าเยอะ ราคาก็ถูกกว่า
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

เข้าไปหลายทีนะ แต่เลือกของเองเดินดูเอง พนักงานมาถามให้ช่วยอะไรไหม ผมก็บอกว่าขอบคุณเด๋วดูเอง ยังไม่รู้จะซื้ออะไร 555 สรุปไปเดินเล่น ถ้าพาเพื่อนไปก็จะหยิบของให้เขาไปจ่ายเลย เอะ..... ทำตัวเป็นคนขายซะงั้น 555 อะไรไม่มีผมก็ออก ไปเช็คราคาบ้าง เช็คของเผื่อเพื่อนๆถามหา ผมจะได้บอกเพื่อนว่าที่โน่น ที่นี่มี รถก็ทำเอง ....เลยไม่มี ปสก. แย่ๆครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”