อยากไป Carbon แล้ว ช่วยแนะนำทีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
GeniusInspired
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT TCR ADV PRO

อยากไป Carbon แล้ว ช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย GeniusInspired »

วันนี้เดินไป Survey หลายๆร้าน พบ ความชอบหลายคันแต่ไม่รู้เฟรมองศาแข่งมันเป็นยังไง เพราะทุกวันนี้ปั่น ประเภท Endurance C2C ของ Bianchi ถ้าเปลี่ยนนี่จะเอาอะไรดีครับ ระหว่าง ไปสายเดิม คือ Bianchi ซึ่งก็มี Intenso > Infinito CV หรือเฟรมแข่ง Sempre > Oltre XR1

พอไปดูอีกยี่ห้อ Trek ก็ Emonda SL6 ที่โดน , Orbea orca หรือ Colnago ดีสับสนไปหมด งบไม่เกิน 100000 บาท ครับ เฉพาเฟรมก็ได้ พอคิดดู Orbea เป็นยังไงครับ ยี่ห้อนี้ Made in Spain มีคนใช้ไหมเป็นยังไงบ้าง หรือ จะเป็น Trek Emonda SL6 ไปเลย หรือ Bianchi เหมือนเดิม

ช่วยแชร์เป็นความรู้หน่อยครับ ในการตัดสินใจในการเปลี่ยนเฟรม ขอบคุณครับ
tumtengu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Avant 2014/ Trek Emonda SL 2015

Re: อยากไป Carbon แล้ว ช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย tumtengu »

ผมเปลี่ยนจากอลู Endurance มาเหมือนกันเลย ตอนแรกใช้ Orbea Avant
ย้ายมา Trek Emonda sl

อยากบอกว่า Orbea เฟรมเท่มาก สีสวย แต่!! มันโคตรติดมือเลย รักเจ้าของมาก ขายไปขาดทุนกระจุยกระจายสุดๆ :lol:
ก่อนหน้าจะย้ายมา Emonda ก็จะไปโดน Orca โฉมใหม่ แต่คิดไปคิดมา เข็ดครับ เลยมาออกยี่ห้อซื้อง่าย ขายคล่องดีกว่า
เพราะน่าจะได้มีโอกาสขยับอีกในอนาคต

สรุปใช้ Emonda ชอบมาก ต่างกับคันเดิมมากมาย ทั้งนุ่มกว่า พุ่งกว่า เบากว่าแบบเห็นๆ
ผมย้ายอะไหล่ทั้งหมดมาลง Emonda น้ำหนักรถเบาลงไป 8 ขีด
วรรณพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-121-2330
team: ปั่นเล่นๆ
Bike: BS Radax
ตำแหน่ง: ลาดกระบัง กทม
ติดต่อ:

Re: อยากไป Carbon แล้ว ช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย วรรณพงษ์ »

ปั่นแข่งระยะไม่ไกล เอาแฟรมแข็งกระด้าง สปิ้นได้ไม่ย้วย
ปั่นระยะไกลออกทริป 100 กม+ ใช้เฟรม นุ่ม เช่น C2C
ปั่นไปทั่ว ก็ระหว่างกลาง
ปั่นขึ้นเขา เน้นแข็งและเบา (อันนี้จะแพง)
ไม่แนะนำยี่ห้อนะแล้วแต่คนชอบ
taninlove
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย taninlove »

ไม่ได้ใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อ เคยแต่ลองสั้นๆ เชียร์ Emonda sl6 ครับ นุ่มดี แถมเป็นสายไต่เขาอีก เลยคิดว่าคงสติฟด้วย
panan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0862927064
Bike: CERVE'LO S5

โพสต์ โดย panan »

ผมใช้ madone4.7 อยากเชียร์ emonda sl6 ครับ
สมาชิก
สมาชิก

สงสัยโดน Emonda SL6 ละครับ
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

Oltre
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
vodovodo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่เน้น เน้นตั้งวง
Bike: Chevrollet

โพสต์ โดย vodovodo »

แล้วแต่ชอบ ส่วนตัวชอบความนุ่มของ Emonda SL6
POWERTEX
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK MADONE 9 / ULTEGRA DI2 R8050 / BONTRAGER AEOLUS PRO 3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย POWERTEX »

EMONDA SL ครับ นุ่มๆ เบาๆ ครับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

เชียร์ Oltre
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

merida reacto5000 ครับ คุ้มสุดๆๆๆ

ไม่อย่างนั้นก็เฟรมไทย
Khantee1765
สมาชิก
สมาชิก
Bike: RIDLEY FENIC

โพสต์ โดย Khantee1765 »

งบ 100,000 ตัวเลือกเยอะครับ จขกท.ต้องการรถแนวไหน Endurance หรือ aero
สมาชิก
สมาชิก

อยากลอง aero เหมือนกัน มันให้ความรู้สึกยังไงหรอครับ
tumtengu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Avant 2014/ Trek Emonda SL 2015

โพสต์ โดย tumtengu »

อยากลองเหมือนกัน อารมณ์มันจะคล้ายๆเวลาเราก้มหมอบมั้ยหนอ แบบว่าเบาขาขึ้นนิด ความเร็วไหลไปอีกซัก 2-3 อิอิ

ขี่ all around แต่ให้ปลอบใจตัวเองว่าถ้ามันจะต้านลม แต่ถ้าตอนลมส่งตูด มันก็คงส่งแรงกว่ารถแอร์โร่ล่ะน่า ฮ่าๆ :lol:
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

ตัวเลือกอีกตัวให้สับสนเล่น Focus Cayo 1.0 ได้ Groupset Dura-Ace เกือบครบชุด จานหน้าเป็น Rotor เฟือง Ultegra จบที่ 105,000
ผมไม่เคยปั่นแต่อ่านรีวิวแล้วแนะนำรุ่นน้องไป ติดอกติดใจเพราะเฟรมสติฟพุ่งมาก สำหรับส่วนตัวผมเองยังคิดไม่ตกกับ
1. Focus Cayo 1.0
2. Orbea Orga
3. Canyon Ultimate CF SLX 8.0
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”