ตัวไหนดีครับ Bianchi Oltre xr1 กับ infinito cv ผู้รู้ช่วยที่ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
golfep18
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-9041112
Bike: bianchi jab
ตำแหน่ง: 82/8 ม.7 ต.บางเตย อ.สามโคก จ.ปทุมธานี

ตัวไหนดีครับ Bianchi Oltre xr1 กับ infinito cv ผู้รู้ช่วยที่ครับ

โพสต์ โดย golfep18 »

Bianchi Oltre xr1 กับ infinito cv ตัวไหนดีกว่าครับ เป็นคาบอน HOCกับC2C แต่ทำไมOltre xr1 จึงอยู่ตำกว่า infinito cv ครับผู้รู้ช่วยหน่อย ผมเลือกไปถูก
ไฟล์แนบ
200.jpg (103.18 KiB) เข้าดูแล้ว 6064 ครั้ง
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Re: ตัวไหนดีครับ Bianchi Oltre xr1 กับ infinito cv ผู้รู้ช่วยที่ครับ

โพสต์ โดย keanetona »

คนละสไตล์กันเลยนะครับ แต่ผมยังไม่เคยขับ Oltre XR1 แต่ infinito cv เป็นองศาขี่สบายครับ ไม่ค่อยพุ่ง แต่ปั่นได้ไม่เมื่อย และเฟรมให้ตัวดีลุยทางขรุขระได้
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda SL 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SidewinderZ »

ตารางนั่นผมติดใจตั้งแต่ให้intenso สูงกว่า sempre pro ทั้งๆที่ราคาsempre pro แพงกว่า
ไปด้วยแรงขา
bailey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: klein Brompton

Re: ตัวไหนดีครับ Bianchi Oltre xr1 กับ infinito cv ผู้รู้ช่วยที่ครับ

โพสต์ โดย bailey »

สนใจ infinito cv อยู่เหมือนกันครับ มีคนใช้อยู่บอกว่าตัวนี้ครบเครื่องเลย นุ่ม พุ่ง ไหล เป็นของดีที่คนมองข้ามครับ
som100
สมาชิก
สมาชิก
team: Thai Ride Sti ;0)
Bike: Conalgo C40, Colnago Master X Light, Colnalgo C59, Bianchi Ortre' XR2

โพสต์ โดย som100 »

ผมใช้มาทั้งสองตัวครับ ถ้าชอบพุ่งต้องไป Ortre' ครับ Infinito CV มันนุ่มแต่มันไม่ไหล มันออกย้วยๆด้วยครับ......

แน่นอน ครับ รถคละจุดประสงค์ เน้นพุ่ง ขี่สนุกไป Ortre' เน้น สบายๆไป Infinito CV อย่าไป คิดอะไรมากกะ Infinito CV มากครับ ถ้าเทียบนุ่ม Colnago ทำได้นุ่มกว่า ส่วนพุ่งๆขี่สนุกไป Ortre' เลยครับ
ขาไม่แรง ขี่ไม่ดี ไปซื้อมา.... ;0)
golfep18
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 82/8 ม.7 ต.บางเตย อ.สามโคก จ.ปทุมธานี

som100 เขียน:ผมใช้มาทั้งสองตัวครับ ถ้าชอบพุ่งต้องไป Ortre' ครับ Infinito CV มันนุ่มแต่มันไม่ไหล มันออกย้วยๆด้วยครับ......

แน่นอน ครับ รถคละจุดประสงค์ เน้นพุ่ง ขี่สนุกไป Ortre' เน้น สบายๆไป Infinito CV อย่าไป คิดอะไรมากกะ Infinito CV มากครับ ถ้าเทียบนุ่ม Colnago ทำได้นุ่มกว่า ส่วนพุ่งๆขี่สนุกไป Ortre' เลยครับ
แล้วเรื่องความกระด้าง oltre กระด้างมากไหมครับ
som100
สมาชิก
สมาชิก
team: Thai Ride Sti ;0)
Bike: Conalgo C40, Colnago Master X Light, Colnalgo C59, Bianchi Ortre' XR2

โพสต์ โดย som100 »

golfep18 เขียน:
som100 เขียน:ผมใช้มาทั้งสองตัวครับ ถ้าชอบพุ่งต้องไป Ortre' ครับ Infinito CV มันนุ่มแต่มันไม่ไหล มันออกย้วยๆด้วยครับ......

แล้วเรื่องความกระด้าง oltre กระด้างมากไหมครับ
ครับ ความกระด้าง เทียบกับ Infinito กระด้างกว่าครับ แระดูเหมือนจะก้มกว่า นิดๆ แต่ไม่มาก..... แต่ก็ไม่ได้กระด้างไปกว่า รถ แรงๆ พวก R5 R3 Venge Tarmac เลยครับ.........ปกติครับ.....
ขาไม่แรง ขี่ไม่ดี ไปซื้อมา.... ;0)
golfep18
สมาชิก
สมาชิก

som100 เขียน:
golfep18 เขียน:

ครับ ความกระด้าง เทียบกับ Infinito กระด้างกว่าครับ แระดูเหมือนจะก้มกว่า นิดๆ แต่ไม่มาก..... แต่ก็ไม่ได้กระด้างไปกว่า รถ แรงๆ พวก R5 R3 Venge Tarmac เลยครับ.........ปกติครับ.....
ก้มนิดเดียวงั้นก็พอไหว ส่วนกระด้างพอทนได้อยู่ แต่ขอพุ่งไว้หน่อยก็ดี ขอบคุณมากครับให้ความรู้เยอะเลย

ใครมีข้อเสนอ บอกได้เลขนะครับ
FisherBoy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB
Bike: Bike Friday Tikit

โพสต์ โดย FisherBoy »

SidewinderZ เขียน:ตารางนั่นผมติดใจตั้งแต่ให้intenso สูงกว่า sempre pro ทั้งๆที่ราคาsempre pro แพงกว่า
ของงด้วยคน ดูจากตาราง Oltre XR1 นี่เกรดระดับเดียวกับ Intenso เลย :shock:
golfep18
สมาชิก
สมาชิก

FisherBoy เขียน:
SidewinderZ เขียน:ตารางนั่นผมติดใจตั้งแต่ให้intenso สูงกว่า sempre pro ทั้งๆที่ราคาsempre pro แพงกว่า
ของงด้วยคน ดูจากตาราง Oltre XR1 นี่เกรดระดับเดียวกับ Intenso เลย :shock:
สรุปแล้วoltte เน้นด้านการพุ่ง ส่วนinfinito นั้นเน้นนุ่มนวล ส่วนเรื่องมีคนบอกว่า oltreก้มเยอะกว่าinfinito ผมว่ามันขึ้นอยู่ที่ ตัดซางสั้นยาว ถ้าใหม่ๆก็ตัดซางยาวหน่อยเพื่อไม่ให้ปวดหลัง ส่วนอนาคตนั้นจะตัดให้สั้นลงอีก ก็คงต้องชิ้นหรืออยากพุ่งกว่านี้(ผมเน้นพุ่งครับ) ส่วนเฟรมนั้นไม่รู้แน่ชัดครับ ว่าอันไหนดีกว่ากันเบากว่ากัน
SmartRut
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ

โพสต์ โดย SmartRut »

ต้องดูตามแนวตั้ง รถคนละ่ class กันครับ ดูไม่อยากครับ oltre เป็นตัวท็อป ของ bianchi ครับ oltre อยู่ใน class hoc ส่วน infinito เป็นตัวท็อปในกลุ่ม c2c ซึ่งถ้าเทียบกับ sempre pro sempre ก็ยังเหนือกว่า infinito ครับ ส่วนตารางแนวนอนบอกให้รู้ว่ารถอยู่ในระดับไหนครับ, ระดับเริ่มต้น กลาง...แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น hoc คือ class สูงสุดของ bianchi ครับ (ดูข้อมูลตามตารางครับ) สรุป ณ ตอนนี้ oltre xr2 คือตัวท็อปสุดของ bianchi แล้วครับ

เปรียบเทียบง่ายๆ เหมือนตุณซื้อ honda city ตัวท็อป กับ civic ตัวตำ่สุด ราคาเกือบเท่ากัน แต่รถคนล่ะ class กัน แต่สิ่งที่ได้จาก civic คือ การออกแบบ วัสดุ option ที่ดีกว่าถึงแม้ civic จะเป็นตัวตำ่สุด
แก้ไขล่าสุดโดย SmartRut เมื่อ 05 มี.ค. 2015, 12:16, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SmartRut
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ

โพสต์ โดย SmartRut »

oltre xr1 ดีกว่า infinito cv แน่นอนครับ
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

XR1 เป็นตัวลดคอร์สจาก XR2 นะครับ ลดเกรดคาร์บอน น้ำยาประสาน รวมทั้ง Process การผลิตด้วย ลายก็ไม่เหมือนกัน
มันคงจะเทียบกันลำบากเพราะรถมันคนละสไตล์การใช้งาน

ผมได้ลองกระทืบ XR1 ของเพื่อนมาเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว ผิดหวังเล็กน้อยครับ จอดคืนรถแล้วเดินจากไปเงียบๆ (ล้อ Vision)

แต่มีคนกระทืบ CV ย้วยด้วยนี่นับถือครับ ต้องตีนหนักระดับ 1500watt++ เลยมั้ง :lol: :lol:
No pain No gain
golfep18
สมาชิก
สมาชิก

neen8124 เขียน:XR1 เป็นตัวลดคอร์สจาก XR2 นะครับ ลดเกรดคาร์บอน น้ำยาประสาน รวมทั้ง Process การผลิตด้วย ลายก็ไม่เหมือนกัน
มันคงจะเทียบกันลำบากเพราะรถมันคนละสไตล์การใช้งาน

ผมได้ลองกระทืบ XR1 ของเพื่อนมาเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว ผิดหวังเล็กน้อยครับ จอดคืนรถแล้วเดินจากไปเงียบๆ (ล้อ Vision)

แต่มีคนกระทืบ CV ย้วยด้วยนี่นับถือครับ ต้องตีนหนักระดับ 1500watt++ เลยมั้ง :lol: :lol:
สรุปแล้ว xr1 กับ cv ตัวไหนเนื้อคาบอนดีกว่ากันครับ
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

Oltre XR2 กับInfinito CV เป็นตัวท็อปตามแต่ละสายของค่ายแล้วครับ
ศักดิ์ศรีเป็นรถแข่งในสนามแกรนด์ทัวร์ทั้งคู่ สูงกว่าXR1แน่นอนครับ
Sempre Pro เป็นรถในสายB4Pซึ่งเป็นระดับรองลงมาจากHoC แต่ได้องศาเดียวกับOltreมาแทบจะเป๊ะๆครับ

สรุปว่าถ้าเงินถึงและอยากได้รถพุ่งๆขี่มันส์ๆ ไปOltre XR2เลยครับ
ถ้าอยากขี่สบายๆนุ่มๆ ก็ไปInfinito CV
แต่ถ้างบจำกัดที่ไม่เกินกว่าXR1 ผมไปSempre Pro แล้วเอาส่วนต่างไปใส่ล้อดีๆดีกว่าครับ

.-_-.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”