ขอความเห็นเรื่องหมอบคันแรก อย่าง merida ride 100 ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

ขอความเห็นเรื่องหมอบคันแรก อย่าง merida ride 100 ครับ

โพสต์ โดย mod_gb! »

ปั่นจักรยานเป็นเรื่องเป็นราวก็จะ 10 ปีแล้ว
แต่ก็ยังไม่มีหมอบกับเค้าซักที ทั้งที่อยากมีมาตั้งนาน
แต่ตัวที่เล่งๆ ไว้ ไม่ว่าระดับกลาง หรือระดับบน
ก็ไม่ได้แตะ และแตะไม่ถึงซักที

ทีนี้เมื่อหลายอาทิตย์ก่อน เจอคนปั่นหมอบ merida อยู่คัน
ตอนนั้นคิดว่าหน้าตามันดี น่าขี่ปั่นดีนะ เลยหาข้อมูลดู ก็พบว่า เออมันเป็นหมอบเริ่มต้นนี้หว่า แต่ราคาก็พอไหว อะใหล่ก็พอได้
แต่...
1.แต่ไหนแต่ไรมา ผมไม่แลรถยี่ห้อนี้เลย (เป็นคนติดอิมเมจของแบรนด์นิดๆ)
2.หมอบของพี่ที่นิสัยไม่ลงรอยท่านนึงใช้กรุ๊ปโซร่า ทำให้ผมพาลมีอคติกับกรุ๊ปเซตนี้ไปเลย
3.เท่าที่อ่านมาแลจะปั่นไม่มัน ทั้งทีชอบปั่นมันๆ (ไม่ใช้ออกกำลัง ไม่แข่งขัน ผมแค่ใช้ในชีวิตประจำวัน ที่ต้องปั่นเอาตัวรอดจากรถราเจ้าของถนนบ้าง และอาจปั่นเที่ยวไกลๆ บ้าง)

แต่อีกใจ...
1.สีสัน หน้าตา เข้าท่าจริงๆ ครับ
2.จำนวนเกียร์ 2x8 ที่ให้มามันตรงกับชีวิตผมจังครับ ไม่ว่าจะเลข 8 หรือ 16 มันมีความผูกพันกับบางช่วงชีวิตผม (ผมไม่ได้เกิด 16 เดือน 8 นะ)
3.ด้วยราคาเท่านี้ ผมอยากมีไว้เป็นรถครูจังครับ (คงไม่อัพอะไรนัก ไว้มีโอกาสงอกคันใหม่เลย...จะมีวันนี้นมั้ยน้อ)

ทุกท่านคิดว่าไงครับกับ กับความสนใจที่ผมมีให้ แต่อคติที่มีก็ยังสะบัดไม่หลุดผมควรลองไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย mod_gb! เมื่อ 24 ก.พ. 2015, 12:54, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ขอความเห็นเรื่องหมอบคันแรก อย่าง merida ride 100 ครับ

โพสต์ โดย lotus »

ตอนผมปั่นเสือได้ 7 ปี สามารถตามหมอบไปทริปไกลๆ ระดับ 200+ กม ได้ ความเร็วระดับ 35-40 ก็ไม่หลุด ก็ยังเคยคิดว่า ทำไมต้องไปหมอบ เมื่อเกือบ สว (ตอนนั้นอายุ 54) อย่างเรายังตามหนุ่มๆ ได้

แต่เมื่ออายุราวๆ 55 มีการจัดไตรกีฬาที่กรุงเทพครั้งที่ 1 เลยประกอบหมอบด้วยเฟรมคาร์บอนมือสอง อะไหล่ DuraAce มือสอง ล้อ Mavic Open Pro + ดุม DuraAce มือสอง โดยคุณเรียว-รามอินทราประกอบให้ หมดไปเกือบ 4 หมื่น ตาเห็นธรรมเลยครับ

เร็วกว่า ไปได้ไกลกว่า เหนื่อยน้อยกว่า

เร็วกว่าอย่างไร? แต่ก่อนอัดตามหมอบก็ได้แค่ 45 ก็ไม่ไหวแล้ว แต่พอมีหมอบ อัดตามได้ถึง 50 กม/ชมได้ (ทริปไหนๆ ไม่มีหลุดอีกเลยในช่วง 100 กม แรกๆ)

นี่ก็ปั่นหมอบมาย่างปีที่ 8 แล้ว เฟรมตัวเดิม อะไหล่ก็ยัง DA 9 speed เหมือนเดิม ชุดล้อเปลี่ยนเป็น Vuelta Corsa Lite 1.5 กก ราคา 8800 บาท เมื่อปั่นได้ครบ 4 ปีครับ

ที่น่าเสียใจคือ พอปั่นหมอบแล้ว เสือภูเขาหลายคันที่มีอยู่ แทบไม่ได้แตะอีกเลยครับ
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

Re: ขอความเห็นเรื่องหมอบคันแรก อย่าง merida ride 100 ครับ

ง่าาาาาา สงสารรถคันอื่นเลย :lol: :lol: :lol:
เป็นความเห็นที่น่าสนใจครับ
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

แฟนผมใช่Merida ride 100อยู่ เท่าที่ผมได้ลอง พอเพียงกับการออกกำลังกาย เดินทางไกลครับ แต่ถ้าเอาไปอัดกับเค้าคงต้องซ้อมเยอะหน่อย อีกอย่าง เป้าประสงค์ในการขี่ไม่ใช่เพื่อการแข่งขัน ดังนั้นหากใจเราชอบ ไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋า จัดมาเลยครับ ปั่นแล้วมีความสุข จะถูกจะแพง จะหนัก จะเบา ก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญ
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เหมือนว่าเดือนนี้จะได้โบนัส
ไว้จะหาวันไปดูตัวจริง
ก่อนตัดสินใจอีกครั้งครับ

ผมรออยู่ว่าจะมีใคร มาพูดให้ฉุกคิด ประมาณว่า...
งั้นอย่าพึ่งเล่นเลย
เก็บเงินต่อ ออกตัวที่อยากไปเลยจะได้ไม่คาใจ

จะมีใครมาทักให้ผมตรึกตรองเรื่องนี้มั้ยน้อ :mrgreen:
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

เสือหมอบนี่ปั่นสนุกกว่า เสือภูเขาจริงๆครับลองงอกดู
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

โอม จงงอก :roll:
qwert111
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815660165
Bike: เสือหมอบ Tiger, Merida Scultura 900 2014

โพสต์ โดย qwert111 »

กลัวไม่ซิ่ง ไปสคัลทูร่า 100 ครับ สมใจแน่ และไม่ต้องห่วงเรื่องชื่อกรุ๊ปเซ็ท ของปีใหม่ 8สปีดเป็นคาริสแล้ว มีแต่ตีนผีใช้เป็นโซระ ไม่พอใจ ค่อยเปลี่ยนเป็น ไทอก้า หรือทำใจไม่ได้จริงๆ ให้ร้านที่ซื้อมาเทรินเปลี่ยนเป็นไทอก้า วันนั้นเลยก็ได้ ไม่ผิดกฏหมายครับ

ไม่จับช่วงนี้คุณเองก็จะหาซื้อมันไม่ได้อยู่ดี พลาดล็อตเดือน4นี้ไปคงหาของยากขึ้นอีก อาจจะต้องรอเดือน8เดือน9-2015โน่น ได้รุ่นของปี2016 เลย

ปล ลูกผู้ชายยืดได้หดได้ อยู่ที่มุมมอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”