ขอคำแนะนนำสำหรับหมอบเริ่มต้นคันแรกครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
apichat_InsE
สมาชิก
สมาชิก

ขอคำแนะนนำสำหรับหมอบเริ่มต้นคันแรกครับ

โพสต์ โดย apichat_InsE »

สวัสดีครับผมจะขอคำแนะนำสำหรับเสือหมอบตัวเริ่มต้นครับ คือ merida ride 100 กับ fuji SPORTIF 2.3 ที่เลือก 2 คันนี้เพราะยังผมก้มมากไม่ได้ครับ
เจ้า 2 คันที่เลือกมาชุดขับเหมือนกันเลยครับ ราคาก็พอๆกัน อยากรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อยครับสำหรับเสือหมอบคันแรกครับ ขอบคุณครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนนำสำหรับหมอบเริ่มต้นคันแรกครับ

โพสต์ โดย lotus »

apichat_InsE เขียน:สวัสดีครับผมจะขอคำแนะนำสำหรับเสือหมอบตัวเริ่มต้นครับ คือ merida ride 100 กับ fuji SPORTIF 2.3 ที่เลือก 2 คันนี้เพราะยังผมก้มมากไม่ได้ครับ
เจ้า 2 คันที่เลือกมาชุดขับเหมือนกันเลยครับ ราคาก็พอๆกัน อยากรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อยครับสำหรับเสือหมอบคันแรกครับ ขอบคุณครับ
ดีทั้งคู่ ชอบสีไหน เฟรมไหน ก็เอาเลยครับ
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนนำสำหรับหมอบเริ่มต้นคันแรกครับ

lotus เขียน:
apichat_InsE เขียน:สวัสดีครับผมจะขอคำแนะนำสำหรับเสือหมอบตัวเริ่มต้นครับ คือ merida ride 100 กับ fuji SPORTIF 2.3 ที่เลือก 2 คันนี้เพราะยังผมก้มมากไม่ได้ครับ
ดีทั้งคู่ ชอบสีไหน เฟรมไหน ก็เอาเลยครับ
อ. โล ครับ ตัว ride 100 ไม่ทราบว่าตะเกียบเป็น full carbon มั้ยครับ ในเวบเขียนไว้แบบนี้ครับ Road carbon comp ถ้าเป็น full carbon ไม่ทราบว่าจะสะเทือนน้อยกว่าที่ไม่ใช่ full carbon มั้ยครับ ขอบคุณครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

จากอากู๋ครับ

Ride 100 is dressed in ... still has a tapered headtube and full carbon fork,
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

ผมเชียร์ เมอริด้าครับ ดูรูปทรงองค์เอวแล้ว หล่อกว่าฟูจิเยอะ.. ;)
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
สมาชิก
สมาชิก

lotus เขียน:จากอากู๋ครับ

Ride 100 is dressed in ... still has a tapered headtube and full carbon fork,
ขอบคุณครับ อ. โล
สมาชิก
สมาชิก

ลมรำเพย เขียน:ผมเชียร์ เมอริด้าครับ ดูรูปทรงองค์เอวแล้ว หล่อกว่าฟูจิเยอะ.. ;)
ผมก็เอียงไปทาง merida เหมือนกันครับพี่ลมรำเพย ขอบคุณครับพี่
สมาชิก
สมาชิก

ซี่ลวดของตัว fuji เป็นซี่แบบแบนครับ ไม่ทราบว่านอกจากเอาไว้ตัดลมแล้วมีประโยชน์อะไรอีกมั้ยครับ แล้วถ้ามันขาดจะหาเปลี่ยนยากมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

apichat_InsE เขียน:ซี่ลวดของตัว fuji เป็นซี่แบบแบนครับ ไม่ทราบว่านอกจากเอาไว้ตัดลมแล้วมีประโยชน์อะไรอีกมั้ยครับ แล้วถ้ามันขาดจะหาเปลี่ยนยากมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ล้อติดรถระดับนั้น เรื่องซี่ลวดรวมถึงประสิทธิภาพของล้อ คงไม่ต่างกันจนเห็นได้ชัดหรอกครับ ลองปั่นล้อเดิมดูซักพัก เดี๋ยวความคันจะบังเกิดเองแหละ :lol:
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
สมาชิก
สมาชิก

ลมรำเพย เขียน:
apichat_InsE เขียน:ซี่ลวดของตัว fuji เป็นซี่แบบแบนครับ ไม่ทราบว่านอกจากเอาไว้ตัดลมแล้วมีประโยชน์อะไรอีกมั้ยครับ แล้วถ้ามันขาดจะหาเปลี่ยนยากมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ล้อติดรถระดับนั้น เรื่องซี่ลวดรวมถึงประสิทธิภาพของล้อ คงไม่ต่างกันจนเห็นได้ชัดหรอกครับ ลองปั่นล้อเดิมดูซักพัก เดี๋ยวความคันจะบังเกิดเองแหละ :lol:
ขอบคุณครับพี่ ถ้าได้มาจะใช้ล้อเดิมไปก่อนครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pickm05
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Java Siluro hybird, giant TCR 0 ปี 2014+MAVIC Ksyrium ELITE S

โพสต์ โดย pickm05 »

เชียร ตัว merida ให้อุปกรณ์ ดีกว่าสักหน่อยคับ
มีตัวเลือกเพิ่ม java sliuro claris มีสีเฟรมให้เลือกเยอะกว่า ได้จานหน้ากะโหลกกลวงดีกว่า
สมาชิก
สมาชิก

pickm05 เขียน:เชียร ตัว merida ให้อุปกรณ์ ดีกว่าสักหน่อยคับ
มีตัวเลือกเพิ่ม java sliuro claris มีสีเฟรมให้เลือกเยอะกว่า ได้จานหน้ากะโหลกกลวงดีกว่า

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็คิดว่าน่าจะเลือก merida ครับ ส่วน java sliuro claris ผมดูแล้วก็น่าสนใจมากครับ แต่เนื่องด้วยผมมี mini java ประจำการอยู่แล้วคันนึงครับ ขอลองแบรนอื่นดูบ้างครับ จะได้มีไม่ซ้ำแบรนกันครับ อิอิ
สมาชิก
สมาชิก

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่องขนาดของรถครับ ถ้าผมเลือก merida ride 100 ไม่ทราบว่าควรจะเลือกขนาดเท่าไหร่ดีครับ ระหว่าง 47 cm กับ 50 cm
ผมสูง 168 cm , inseam 76 cm ครับ
merida ride 100 ขนาด 47 cm จะมีค่า stand over = 729
merida ride 100 ขนาด 50 cm จะมีค่า stand over = 754

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bellme1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Focus 105 Al

โพสต์ โดย bellme1 »

แล้วระหว่าง
scultura 100 กับ ride 100 ล่ะคะ
ต่างกันอย่างไร
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”