เทียบระหว่าง Giant TCR SLR 2 กับ TCR Advance 2 ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
JOOEY
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Crius Smart 3.0 / Giant TCR SLR

เทียบระหว่าง Giant TCR SLR 2 กับ TCR Advance 2 ครับ

โพสต์ โดย JOOEY »

TCR Advance 2
รูปภาพ
Color Composite/Blue/White
Frame Advanced-grade composite, Electronic ready
Fork
Advanced-grade composite, Hybrid OverDrive steerer
Shock N/A
Handlebar Giant Contact, 31.8mm
Stem Giant Connect<
Seatpost Giant Vector, Composite
Saddle Giant Performance Road
Pedals N/A
Shifters Shimano 105
Front Derailleur Shimano 105
Rear Derailleur Shimano 105
Brakes Shimano R561
Brake Levers Shimano 105
Cassette Shimano 105 11x28, 11-speed
Chain KMC X11L
Crankset Shimano RS500, 34/50
Bottom Bracket Shimano, Press fit
Rims Giant P-R2
Hubs

Giant Performance Tracker Road, Sealed
bearing, [F] 24h, [R] 28h
Spokes Sapim Race, 14/15g
Tires
Giant P-SL1, Front and rear specific, 700x23, Folding

TCR SLR 2
รูปภาพ
Color Black/Red
Frame ALUXX SLR-Grade Aluminum
Fork

Advanced PRO-Grade Composite, Full-Composite
OverDrive 2 Steerer
Shock N/A
Handlebar Giant Connect31.8X400mm(XS/S),420mm(M/ML)
Stem Giant Connect OD290mm(XS/S),100mm(M/ML)
Seatpost
Giant VECTOR Composite
Saddle Velo, MG rail
Pedals N/A
Shifters New Shimano 105 11s
Front Derailleur New Shimano 105 11s
Rear Derailleur New Shimano 105 11s
Brakes
New Shimano 105 11s

Brake Levers New Shimano 105 11s
Cassette Shimano 105 11s, 11-28T
Chain KMC X11L
Crankset Shimano 105, 34/50T
Bottom Bracket Shimano SM-BB71-41B
Rims Giant P-R2
Hubs Giant Performance Tracker Road, Sealed Bearing
Spokes Sapim Race 14G
Tires
Giant Giant P-SL1 WheelSystem, Front and Rear
Specific, 700x23, Folding
No music No Ride ..
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

Re: เทียบระหว่าง Giant TCR SLR 2 กับ TCR Advance 2 ครับ

โพสต์ โดย ทะเล »

:D
แก้ไขล่าสุดโดย ทะเล เมื่อ 01 เม.ย. 2016, 17:42, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda SL 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SidewinderZ »

tcr advance ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย SidewinderZ เมื่อ 11 ก.พ. 2015, 10:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ไปด้วยแรงขา
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เทียบระหว่าง Giant TCR SLR 2 กับ TCR Advance 2 ครับ

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

จะเทียบกันแบบไหนล่ะครับ คอมพลีทไบค์สองรุ่นนี้ อะไหล่อื่นๆเกือบจะเหมือนกัน นอกจากราคาที่ห่างกันพอสมควรแล้ว
อีกจุดก็คือที่เฟรม ตัวนึง เป็นคาร์บอนรองท๊อป(TCR ) อีกตัวนึง( SLR ) เป็นอลูฯตัวท๊อปของค่าย
ฟิลลิ่งในการปั่นก็ต่างกันโดยสิ้นเชิง
รถดีทั้งคู่ครับ อยู่ที่งบประมาณแล้วล่ะครับว่า จะถึง ตัวไหน
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
KrysZy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย KrysZy »

ราคาต่างกันประมาน5-6k

ตัวAdvanced ก็ซ่อนสายทั้งคันเหมือนSLR
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ

:P
แก้ไขล่าสุดโดย ทะเล เมื่อ 01 เม.ย. 2016, 17:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
JOOEY
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Crius Smart 3.0 / Giant TCR SLR

2 ตัวนี้ราคาต่างกันประมาณ 5000 ครับ
ใจผมไปทาง Top อลู แต่ไม่แน่ใจเรื่องกระด้างเยอะหรือเปล่า เลยมองๆ ตัว Carbon อีกตัวครับ
ในใจคิดว่าตัว Top อลู น่าจะดีกว่า Carbon เริ่มต้น
JOOEY
ขาประจำ
ขาประจำ

ทะเล เขียน:
KrysZy เขียน:ราคาต่างกันประมาน5-6k

ตัวAdvanced ก็ซ่อนสายทั้งคันเหมือนSLR
ขอบคุณครับ.นี้แหละที่บอก.giant. วาง.position ไว้แล้ว. เพิ่มเงินแค่นิดเดียว.ตัวนี้ได้เฟรม.ตัวนั้นได้อะไหล่.

ส่วนคนซื้อก็มีเรื่องกวนใจ

เฟรมคาร์บอนจะทนไหม แต่เค้าบอกท็อปอลูฯ.ตัวนี้.เบามากเลยนะ.ทั้งคันเบากว่าคาร์บอนตัวเริ่มต้นของหลายๆค่ายด้วยซ้ำ. แว่วๆว่า.มันคือ.แมว'killer
แต่เพื่อนก็บอกอีก สุดท้ายมรึงต้องจบที่คาร์บอนอยู่ดีจะไปเสียเงินทำไมหลายรอบ. 105 ขาดไม่กี่ชิ้นเอง.มาเปลี่ยนตอนหลังก็ได้.เอาเฟรมไว้ก่อน

ประมาณนี้ใช่มั๊ยครับเจ้าของกระทู้ (ผมผ่านมาก่อน.555)
เรื่อง 105 ตัดไปได้เลยครับ ดูเฟรม ต่อ เฟรมดีกว่าครับ
ผมไม่ทราบเรื่องการต่างกันของเฟรมครับ
รู้แค่ Carbon นิ่มกว่า แค่นั้นครับ
Deamonicus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Deamonicus »

จุดน่าสังเกตุนิดนึง ของสองตัว

TCR Advance 2
Fork
Advanced-grade composite, Hybrid OverDrive steerer (ซางอลูใช่ไหม)

TCR SLR 2
Fork
Advanced PRO-Grade Composite, Full-Composite
OverDrive 2 Steerer

ความเห็นส่วนตัว จากที่เคยใช้ทั้งสองตัวแต่เป็น frame set
งบมาขนาดนี้แล้ว carbon เถอะครับ ไม่น่าจะมีเหตุผลอะไรที่จะใช้ alu แล้ว
ถึงจะเอา อลูมาก็คาใจ ยังไงก็จบที่ carbon อยู่แล้ว
Deamonicus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Deamonicus »

JOOEY เขียน:2 ตัวนี้ราคาต่างกันประมาณ 5000 ครับ
ใจผมไปทาง Top อลู แต่ไม่แน่ใจเรื่องกระด้างเยอะหรือเปล่า เลยมองๆ ตัว Carbon อีกตัวครับ
ในใจคิดว่าตัว Top อลู น่าจะดีกว่า Carbon เริ่มต้น
advanced เป็นคาร์บอนตัวกลางครับ
ตัวเริ่มต้นคือ composite

แต่ giant แค่คาร์บอน composite เริ่มต้นก็ดีกว่าอลูแล้วครับ เอามาเทียบกับค่ายอื่นไม่ได้ที่คาร์บอนเริ่มต้อนสูสีกับ top อลู
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ

:D
แก้ไขล่าสุดโดย ทะเล เมื่อ 01 เม.ย. 2016, 17:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Deamonicus เขียน:
JOOEY เขียน:2 ตัวนี้ราคาต่างกันประมาณ 5000 ครับ
advanced เป็นคาร์บอนตัวกลางครับ

แต่ giant แค่คาร์บอน composite เริ่มต้นก็ดีกว่าอลูแล้วครับ เอามาเทียบกับค่ายอื่นไม่ได้ที่คาร์บอนเริ่มต้อนสูสีกับ top อลู
ถ้าปี2015 ไม่มีตัวcomposite แล้วครับ
มี tcr advance แทนtcr composite
แล้วมี tcr advance pro แทน tcr advance ตัวเก่า
ไปด้วยแรงขา
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Deamonicus เขียน:

ปี2015 ไม่มี tcr composite ครับ
มีtcr advance มาเป็นตัวเริ่มต้นแทน
แล้วมีตัวadvance pro เป็นระดับกลางแทน
ไปด้วยแรงขา
Kenjiro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: เสือ สันโดษ่
Bike: Fm 011

โพสต์ โดย Kenjiro »

ผมใช้อลูฯตัวเริ่มต้นมาได้ 1 ปีพอดีครับ ตอนนี้ไม่มองอลูฯตัวไหนทั้งนั้น .....????

ไม่ว่าจะ "อลูฯเทพฯ" หรือ "อลูฯท๊อป" ......เพราะว่า "มันก็คือ...อลูฯ"

ตอนนี้ มองไปที่ "คาร์บอน" ....เท่านั้น

"จบ แบบ ไม่เจ็บ" ดีกว่า "เจ็บ แล้ว ไม่จบ" .......ครับ
beemer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๙๒ ๗๓๒ ๘ ๗๗ ๐
Bike: Track Bike, Road Bike, MTB

โพสต์ โดย beemer »

2ตัวนี้ผมเลือกslrครับนอกจากว่าอีกตัวจะเป็นadvanced pro :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”