ช่วยเลือกจักรยานให้หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Champa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0840978088
team: ยังไม่มี
Bike: giant advance เสือภูเขา

ช่วยเลือกจักรยานให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย Champa »

สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ mTB ทุกคนครับ

ผมเริ่มปั่นจักรยานได้ราวๆ 5 เดือนครับ

โดยตอนนี้ผมใช้ เสือภูเขา giant xtc advance อยู่ ปกติจะปั่นเล่นคนเดียวแถบๆชลบุรี

จนได้ ไปปั่นสนามเขียว ปัญหาคือ โดน พี่ๆน้องๆ ปั่นแซงเป็นว่าเล่นครับ

เจอกลุ่มก็ลอง เร่งรั้งท้ายก็ ยืนระยะไม่ไหวครับ

ความเร็วเฉลี่ยที่ปั่นได้ก็ 25-28 เร่งปั่นตาม ก็ได้แค่ 35 แต่ยืนระยะได้แค่ 10 นาที ต้องผ่อนครับ

ปกติ เป็นนักวิ่งระยะไกลอยู่แล้ว กลับบ้านมาก็เวทน่อง หน้าขา แล้วก็ปั่นด้วยเครื่องปั่นตลอดวันเว้นวันอยู่แล้วครับ

แต่แล้วไปลองอีก ก็ยังตามไม่ไหว จึงตัดสินใจว่าอยากจะได้ เสือหมอบดีๆซักคัน ไปปั่นสนามเขียวครับ เน้นทำความเร็วครับ เพราะไปปั่นกับแฟน ปกติแฟนจะปั่นแค่รอบเดียว ผมจะปั่นได้ 2 รอบในเวลาเท่ากัน ต้องการปั่นให้ได้ 3 รอบโดยแฟนรอไม่นานครับ

ตอนนี้ที่มองๆอยู่คือ Giant propel advance 2 หรือ merida rectro 5000 ครับ
งบที่มีคือ 70,000 ครับ

อยากสอบถามว่า ตัว Giant propel advance 2 นั้น ต่างกับ advance 1 มากขนาดที่ควรเพิ่มเงินอีกหมื่น เพื่อเอา เกียร์ ultegra แทน 105 หรือเปล่าครับ หรือ 105 ก็ดีเกินพอแล้ว

ล้อ 30 กับล้อ 50 ต่างกันยังไงครับเวลาปั่น ผมมองเสือหมอบว่าล้อ 50 มันดูใหญ่ๆแปลกๆอ่าครับ มองว่า 30 ก็ทำให้รถสวยดีแล้ว หรือมันมีผลในการปั่น

ล้อที่ทาง giant ให้มาคือ Giant p-a2 30mm aero wheelset คือมัน ok หรือยังครับ หรือหนักไปควรเปลี่ยน ได้ตั้งเป้าว่าเปลี่ยน

สุดท้านถ้าเทียบ advance 2 กับ merida rectro 5000 พี่ๆว่าคันไหนขับมันกว่ากันครับ เน้นเร็วเป็นหลักครับ

พี่ๆพอแนะนำทางเลือกอื่นสำหรับ จักยานทรงแอรโร่อีกไหมครับที่งบ 70,000 พอนะครับ อาจจะบวกลบได้ราวๆ 5,000 แต่ไม่เกินนี้ครับ ไม่อยากซื้อแพงกว่านี้แล้วครับ

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
xent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891511622
team: -
Bike: Ridley Noah RS 2014

Re: ช่วยเลือกจักรยานให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย xent »

ผมมือใหม่เหมือนกัน ดังนั้นไม่สามารถให้คำแนะนำได้ครับ
แค่มาแชร์ประสบการณ์
ส่วนตัวปีที่แล้วเป็นนักวิ่งเหมือนกัน ครับ เริ่มซ้อมวิ่งตอนต้นปี 2014 เพราะต้องการจะลงรายการ Full Marathon 42.195km สักครั้ง
ก้อซ้อมว่ิงเรื่อยมา สุดท้ายปลายปีได้ทำความฝันสำเร็จ
มาปีนี้ 2015 ได้เปลี่ยนเป้าหมายมาเป็น ปั่นจักรยาน ให้ได้ 200km ภายใน 7 ชม. (รายการ Audex ถ้าเขียนผิดขออภัย)
เลยศึกษา ดูๆ เรื่องจักรมา 2 เดือนก่อนตัดสินใจซื้อ
ตอนแรกว่าจะซื้อ complete bike ราคาไม่เกิน 50k แต่ดูแล้ว ไม่ค่อยพอใจอะไหล่ ที่ให้มา
เลยจัดประกอบเอง ไปหาซื้อ เฟรม มือ 2 (Ridley Noah RS 2014) เพราะชอบส่วนตัว จากนั้น ชุดเกียร์ 105 ล้อถูกๆมาลองปั่นดูก่อน ถ้าขาแรงเมื่อไหร่ค่อยจัดหนัก (แต่คงไม่เกิน 2 หมื่น)
ความเห็นผม เอารถที่ชอบ เห็นแล้วอยากปั่นอยู่ใน งบ แล้วทดลองปั่นดูก่อนดีกว่าครับ เพราะตอนแรกขายังไม่เทพ ซื้อของเทพมาเลย อาจจะโดนล้อธรรมดา แซงได้ อิอิ

ปล. ผมปั่นสนามเขียวเหมือนกัน ว่างๆนัดกันนะครับ pm มาเลย ออก จากบ้าน 7km ถึงสนาม
เอาใจช่วยให้ได้รถคู่ใจไวๆ แล้วมาปั่นด้วยกัน ครับ
จักรยานที่แพง คือ จักรยานที่ซื้อมาแล้วจอดไว้เฉยๆไม่ได้ขี่
จักรยานแพง แต่แรงน้อย คอยแต่อะไหล่ ไข่เจ็บ เล็บขบ หลบแดด แสรดดดเอ้ย จะได้ขี่ไหมเนี่ย!!!
แมวเงินแมวทอง
สมาชิก
สมาชิก
Bike: neilpryde nazare 1
ติดต่อ:

Re: ช่วยเลือกจักรยานให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย แมวเงินแมวทอง »

ถ้าเน้นความเร็ว ชุดขับไม่ค่อยมีผลเท่า ล้อ กับ เฟรม หรอกครับ
ถ้าสำหรับผมแล้ว 105 เพียงพอแล้วครับ
นอกจาก merida giant แล้วอีกตัวน่าจะเป็น BMC TMR02 ตัวนี้น่าจะ 7หมื่นกลางๆ
ส่วนตารางเป็นตัว Top ของแต่ละค่าย คงจะเป็นตัวช่วยตัดสินใจได้อีกนิดนึง
ปล. เฟรมระดับนี้ ผมว่าแตกต่างกันน้อยมากครับ
ปล2. หน้าตาเฟรม merida รู้สึกจะเหมือนกับตัว Evo CF Team เลยต่างกันแค่ เกรดคาร์บอน
ไฟล์แนบ
ตาราง
ตาราง
bgxtmntigaaljoj.jpglarge.jpg (77.59 KiB) เข้าดูแล้ว 540 ครั้ง
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tarin »

เตรียมแบ่งงบไว้เปลี่ยนล้อด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
7785
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Strava Chiangmai
Bike: Cervelo S2

โพสต์ โดย 7785 »

เน้นเร็วต้องรถไตรครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

โทษอุปกรณ์กันอีกละ จริงๆต้องโทษตัวเองครับ ไมล์รอบขา/หัวใจ คลีท/รองเท้า ฝึกตามกระทู้อยากได้100รอบ/นาที ปั่นแค่pt ps ซักเดือนแล้วค่อยถามอีกแนวการอัพอีกทีครับ ตอนนี้รถผมหนัก16กก. ยังลากเพื่อน32-30 ระยะ80-100กม. สบายๆ
Champa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0840978088
team: ยังไม่มี
Bike: giant advance เสือภูเขา

โพสต์ โดย Champa »

xent เขียน:ผมมือใหม่เหมือนกัน ดังนั้นไม่สามารถให้คำแนะนำได้ครับ
แค่มาแชร์ประสบการณ์
ส่วนตัวปีที่แล้วเป็นนักวิ่งเหมือนกัน ครับ เริ่มซ้อมวิ่งตอนต้นปี 2014 เพราะต้องการจะลงรายการ Full Marathon 42.195km สักครั้ง
ก้อซ้อมว่ิงเรื่อยมา สุดท้ายปลายปีได้ทำความฝันสำเร็จ
มาปีนี้ 2015 ได้เปลี่ยนเป้าหมายมาเป็น ปั่นจักรยาน ให้ได้ 200km ภายใน 7 ชม. (รายการ Audex ถ้าเขียนผิดขออภัย)
เลยศึกษา ดูๆ เรื่องจักรมา 2 เดือนก่อนตัดสินใจซื้อ
ตอนแรกว่าจะซื้อ complete bike ราคาไม่เกิน 50k แต่ดูแล้ว ไม่ค่อยพอใจอะไหล่ ที่ให้มา
เลยจัดประกอบเอง ไปหาซื้อ เฟรม มือ 2 (Ridley Noah RS 2014) เพราะชอบส่วนตัว จากนั้น ชุดเกียร์ 105 ล้อถูกๆมาลองปั่นดูก่อน ถ้าขาแรงเมื่อไหร่ค่อยจัดหนัก (แต่คงไม่เกิน 2 หมื่น)
ความเห็นผม เอารถที่ชอบ เห็นแล้วอยากปั่นอยู่ใน งบ แล้วทดลองปั่นดูก่อนดีกว่าครับ เพราะตอนแรกขายังไม่เทพ ซื้อของเทพมาเลย อาจจะโดนล้อธรรมดา แซงได้ อิอิ

ปล. ผมปั่นสนามเขียวเหมือนกัน ว่างๆนัดกันนะครับ pm มาเลย ออก จากบ้าน 7km ถึงสนาม
เอาใจช่วยให้ได้รถคู่ใจไวๆ แล้วมาปั่นด้วยกัน ครับ
ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”