สอบถามเฟรม Focus Izalco Max

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: สอบถามเฟรม Focus Izalco Max

โพสต์ โดย lucifer » 20 ม.ค. 2015, 21:34

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ผมหละเกลียดเฟรมซ่อนสายทุกๆชนิด เพราะผมเป็นคนประกอบรถเอง
ทุกวันนี้ถ้าให้เลือกระหว่างซ่อน กับไม่ซ่อน ผมเลือกไม่ซ่อนเอาไว้ก่อนหละครับ

แต่สุดท้ายตอนนี้ก็ยังต้องใช้เฟรมซ่อนสายอยู่ดีแหละพี่
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

Re: สอบถามเฟรม Focus Izalco Max

โพสต์ โดย OSK 97 » 20 ม.ค. 2015, 22:05

lucifer เขียน:ฮ่า ฮ่า ฮ่า ผมหละเกลียดเฟรมซ่อนสายทุกๆชนิด เพราะผมเป็นคนประกอบรถเอง
ทุกวันนี้ถ้าให้เลือกระหว่างซ่อน กับไม่ซ่อน ผมเลือกไม่ซ่อนเอาไว้ก่อนหละครับ

แต่สุดท้ายตอนนี้ก็ยังต้องใช้เฟรมซ่อนสายอยู่ดีแหละพี่

มันไปตามยุคสมัย หรือถูกผู้ผลิตปั่นหัวก็ไม่รู้
เก็บตางไว้ก่อนรอ BMC 2016 ดีกว่า เมียไม่ด่า

โพสต์ โดย pv2986 » 20 ม.ค. 2015, 23:25

ถ้าดูเทียบกับ nich LII ก็น่าจะก้มน้อยกว่ามั้ยครับ เพราะดูแล้ว stack ของ LII ไม่ถึงห้าร้อยดี
ผมก็น่าจะไล่ๆกับอาหมอ lucifer มั้งครับ สูง 169 inseem 78.5
ใช้ LII ไซส์ 47 สเต็มตอนนี้ 110 รองแหวน25mm ยังอยากกดลงอีก แต่เบาะยังปรับไม่ลงตัว รอกลับไปฟิตติ้งอีกรอบครับเพราะพึ่งได้หลักอานไม่เยื้องมา

Izalco max ก็น่าสน มองอยู่เหมือนกันครับ cervelo เนี่ย ตั้งแต่เริ่มปั่นจริงจังก็ชอบมาตลอด กะว่าต้องมีให้ได้ซักคัน
แต่ตอนนี้มี canyon เข้ามาป่วนๆ aeroad ก็งาม ultimate cf ก็สวย speedmax ก็อยากได้ ฮ่าๆ

โพสต์ โดย machoman » 09 ก.ย. 2019, 16:53

รบกวนสอบถาม ผมสูง 167 รถคันปัจจุบันไซส์ XS Stack = 522, Reach = 375 รองแหวนที่คอไว้ 30 มม. ตอนนี้สั่ง Izalco max ไซส์ XXS Stack = 510, Reach = 373 ถ้าสมมุติว่าแหวนถ้วยคอ izalco สูงเท่าคันเดิมแล้วผมอยากให้ขี่แล้วก้มประมาณเดิมต้องรองแหวนที่คอกี่มิลครับ(เข้าใจว่าต้องเพิ่มประมาณ 12 มิล)

โพสต์ โดย mazz » 10 ก.ย. 2019, 09:41

machoman เขียน:รบกวนสอบถาม ผมสูง 167 รถคันปัจจุบันไซส์ XS Stack = 522, Reach = 375 รองแหวนที่คอไว้ 30 มม. ตอนนี้สั่ง Izalco max ไซส์ XXS Stack = 510, Reach = 373 ถ้าสมมุติว่าแหวนถ้วยคอ izalco สูงเท่าคันเดิมแล้วผมอยากให้ขี่แล้วก้มประมาณเดิมต้องรองแหวนที่คอกี่มิลครับ(เข้าใจว่าต้องเพิ่มประมาณ 12 มิล)

ตอบเท่าที่รู้นะครับ ต้องดูองศาคอรถ และองศาคอแฮนรถเดิมและรถใหม่ มาคิดด้วยครับ :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย exkasit » 10 ก.ย. 2019, 11:29

machoman เขียน:รบกวนสอบถาม ผมสูง 167 รถคันปัจจุบันไซส์ XS Stack = 522, Reach = 375 รองแหวนที่คอไว้ 30 มม. ตอนนี้สั่ง Izalco max ไซส์ XXS Stack = 510, Reach = 373 ถ้าสมมุติว่าแหวนถ้วยคอ izalco สูงเท่าคันเดิมแล้วผมอยากให้ขี่แล้วก้มประมาณเดิมต้องรองแหวนที่คอกี่มิลครับ(เข้าใจว่าต้องเพิ่มประมาณ 12 มิล)

คือ...ถ้าถ้วยคอของ izalco max สูงเท่ากับคันเดิมที่รองแหวนไว้+ถ้วยคอ เพราะงั้นก็น่าจะ 12 ม.ม.ตามนั้นครับ แต่มันจะสูงเท่ากันเหรอ

โพสต์ โดย Niran Msng » 10 ก.ย. 2019, 12:37

Pinned
Duan[ด่วน]
Mid School BMX - Super Randonneur 2016 2017 - 1000BRM SVB-TRAT - 1400LRM Bkk-Phare-Bkk
SKYWAY RACING>>HARO MASTER>>HARO GROUP 1b >>HARO THREAD COMP>>NSbikes CLASH JUNIOR>>NSbikes holy one>>VooDoo HooDoo>>COLNAGO CX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO

โพสต์ โดย machoman » 10 ก.ย. 2019, 21:45

ขอบคุณครับน้า mazz และน้าexkasit คือผมแค่อยากให้ท่วงท่าการปั่นใกล้เคียงของเดิมให้มากที่สุดก่อน(ทั้งที่รู้ว่าคงไม่เป๊ะเพราะองศารถที่ต่างกัน) อีกอย่างคิดว่าถ้าเอาให้คอสูงไว้ก่อนแล้วค่อยๆปรับตัวเองให้ก้มได้มากขึ้นเรื่อยๆแล้วค่อยเอาคอลงน่าจะดีกว่าตัดสั้นไปเลยกลัวจะปั่นไม่สนุกนะครับ

** ขอบคุณน้า mazz เป็นพิเศษที่แนะนำร้านขายเฟรมให้ในไลน์ครับ