เฟรม Cervelo กะโหลก BB right ถ้าจะใช้กับขาจาน Shimano Ultegra หรือ Sram Force ต้องใช้กับกะโหลกแบบไหนครับ?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: เฟรม Cervelo กะโหลก BB right ถ้าจะใช้กับขาจาน Shimano Ultegra หรือ Sram Force ต้องใช้กับกะโหลกแบบไหนครับ?

โพสต์ โดย lucifer »

mafiayuhu เขียน:
dmesg เขียน:
mafiayuhu เขียน:สอบถามต่อครับ แล้วขา sramred bb30 ก็ใส่กับbbright ได้เหมือนกันใช่มั๊ยครับ ใช้วิธีเดียวกับข้างบนใช่มั๊ยครับ
Red เป็น BB30 แท้ๆแกนสั้นใช้กับ bbright ไม่ได้ครับ ลองอ่านที่หมอลูตอบเอาไว้ข้างบนดีๆครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ แต่เท่าที่อ่านมาแกไม่ได้เขียนถึงขา sramred เลยนะครับลองอ่านดีๆครับ
:P
ขอโทษครับ ผมเขียนยาวเกินกว่า 7 บรรทัด :mrgreen:
lucifer เขียน: ทุกปัญหามีทางแก้ไขครับ

เฟรมกระโหลกแบบ BBRight มันจะมีเส้นผ่าศูนย์กลางภายในเท่ากับ 46mm ซึ่งเท่ากับ PF30 มันจะแปลกกว่าชาวบ้านเพราะมันเป็นเฟรมกระโหลกแบบ ไม่สมมาตร เฟรมกระโหลกด้านซ้ายจะงอกยาวออกมาอีก 11mm ในขณะที่ PF30 จะมีเฟรมกระโหลกกว้างเพียง 68mm

คราวนี้มันมีตัวเลือกอยู่ 2 แบบ คือ
1. ใช้กระโหลกแกน 30mm ไปเสียเลย โดยอัดกระโหลก PF30เข้าไป แล้วคุณจะมีตัวเลือก ดังนี้
1.1 ขาจาน FSA BBRight ทำมาเฉพาะกับ Cervelo เลย เมืองไทยไม่รู้ว่าตัวแทนสั่งมาไหม แต่หาในตลาดมือสองได้เรื่อยๆ
1.2 ขาจาน SRAM Force22 BB30 สำหรับ SRAMแล้ว มีขาจานBB30เพียงรุ่นเดียวที่ใช้กับกระโหลก BBRight ได้ เพราะว่าขาจานBB30เจ้าอื่นๆ จะทำมาสำหรับเฟรมที่กว้างเพียง68mm เท่านั้น วิธีการใช้งาน ด้านขวาจะต้องรองspacer ตัวที่มากับขาจาน ส่วนด้านซ้ายจะต้องถอดวงแหวนปรับความตึงออก แล้วใส่แหวนสปริงรูปคลื่น ( wave ring ) เข้าไปแทน วิธีการค่อนข้างจะซับซ้อนเล็กน้อย ช่างที่ทำให้จะต้องมีความเข้าใจเฟรมกระโหลกแบบนี้ และขาจาน SRAM Force22 BB30 มาก่อน จึงจะไม่ทำให้เกิดเรื่องยุ่งยากในภายหลัง
1.3 ขาจาน Rotor แกน 30mm ทั้งหลาย ถ้าหาในตลาดมือสอง ส่วนใหญ่จะเป็นขาจาน Rotor 3DF ที่ถอดออกมาจาก Cervelo ขาจานกลุ่มนี้มีข้อสังเกตง่ายมาก คือ จะไม่มีspacer ขนาด 11.5mm ติดมาด้วย ทั้งนี้เพราะขาจานตัวนี้จะเป็นOEMที่ Rotor ทำมาให้กับ Cervelo โดยเฉพาะ ตัวSpiderด้านขวา+lock ring จะหนาตัวออกมาทดแทน spacer 11.5mm ทำให้สามารถใส่เข้าไปในเฟรมของCerveloโดยไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยแม้แต่น้อย แต่ถ้าผู้ขายไม่บอกให้ผู้ซื้อทราบว่ามันคือขาจาน OEMที่Rotor ผลิตมาใช้กับ BBRight อย่างเดียว เวลาที่จะเอาไปใช้กับเฟรมPF30 หรือ BB30 ก็แค่ไปหา Spacer 11.5mm มารองแกนทางด้านซ้ายก็พอ แต่ถ้าเอาไปใช้กับ BB386EVO หรือ ดัดแปลงใช้กับ BB86 หรือ BSA ก็จะทำไม่ได้ ยกเว้นว่าจะต้องเปลี่ยน spider และ lock ring ใหม่เท่านั้น
1.4 ขาจาน Rotor 3D+ และ 3DF ที่เป็น Aftermarket ( ก็คือ ที่มีขายใส่กล่องกันนี่แหละครับ ) ของใหม่จะมี spacer11.5mm มาให้ 2 วง เวลาใช้ก็ใส่เพียงด้านขวาแค่วงเดียวเท่านั้น

2. ใช้กระโหลกแกน 24mm จะต้องใช้กระโหลกแปลงของ Rotor ซึ่งหน้าตากระโหลกแปลงจะประหลาดนิดหนึ่ง คือ ด้านซ้ายจะเสมอกับเฟรม ด้านขวาจะยื่นออกมาจากเฟรม กระโหลกแปลงตัวนี้หาได้ไม่ง่ายนักนะครับ ถ้าต้องการใช้จริงๆ แนะนำให้ไปที่ Bike Zone อัมรินทร์พลาซ่าชั้น2 ครับ น่าจะหาได้ง่ายมาก และดีที่สุดคือ เอาเฟรมไปให้เขาประกอบอัดกระโหลกตัวนี้เข้าไปเลย

ใจผมนะ ผมว่าคุณใช้กระโหลกแกน 30mm ดีกว่าครับ น้ำหนักรวมๆแล้วเบากว่าเดิมเยอะ เพราะแค่กระโหลกแปลงที่พูดถึงนั้น น้ำหนักมันไม่ใช่น้อยๆ แล้วถ้าจะทำตามคำแนะนำของผู้ผลิตกระโหลกแปลงจริงๆ ตัวกระโหลกด้านขวาที่ยื่นออกมาจากเฟรม จะต้องใช้ Retainer compound เช่น LocTite ป้ายไว้ก่อน ไม่งั้นอาจจะมีเรื่องกวนใจในภายหลัง แล้วถ้าเป็นเฟรมคาร์บอน คุณก็จะมีเรื่องลำบากใจอีกเยอะ เพราะถ้าป้ายไปแล้ว เวลาตอกออก เฟรมอาจจะเสียหายได้ ( ผิดกับเฟรมโลหะ เพราะเขาแนะนำในกรณีใช้กับเฟรมโลหะ ) ถ้าไม่ป้าย ใช้ไปนานๆก็ไม่มีใครรู้ว่าด้านขวามันจะคลอนส่งเสียงกวนใจได้หรือไม่ แต่เท่าที่สอบถามมา ไม่มีใครใช้ Retainer compound สักคน ผมก็ไม่รู้ว่าในระยะยาวจะมีใครมีปัญหาหรือเปล่านะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Ramp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Past : Archer P18; Trek Madone 1.1 2014; Trek Madone 2.1 2014; Trek Madone 3.1 2014 : Now : Cannondale Synapse Carbon 2014 : Cervelo Team S5

Re: เฟรม Cervelo กะโหลก BB right ถ้าจะใช้กับขาจาน Shimano Ultegra หรือ Sram Force ต้องใช้กับกะโหลกแบบไหนครับ?

โพสต์ โดย Ramp »

mafiayuhu เขียน:สอบถามต่อครับ แล้วขา sramred bb30 ก็ใส่กับbbright ได้เหมือนกันใช่มั๊ยครับ ใช้วิธีเดียวกับข้างบนใช่มั๊ยครับ
ถ้าเป็น RED จะใช้ได้กับ Cervelo ต้องเป็นรุ่น SRAM Red 22 Quarq power meter เท่านั้ันครับ

อ้างอิง
http://www.bbright.net/supportingbrands.aspx
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

555...กระโหลก ที่ทำให้ปวดกระโหลก...ชือกบาล !! นะครับ อจ.ลูฯ

ขออนุญาต สวัสดีปีใหม่กับ อจ.ลูฯ ซะเลย !!
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

pskorat เขียน:555...กระโหลก ที่ทำให้ปวดกระโหลก...ชือกบาล !! นะครับ อจ.ลูฯ

ขออนุญาต สวัสดีปีใหม่กับ อจ.ลูฯ ซะเลย !!
สวัสดีปีใหม่ครับพี่ ไม่ได้ทักทายกันนานเลยครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
engine
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fuji roubaix 1.3c

โพสต์ โดย engine »

:o :o :o มันไม่ง่ายเลยที่จะเข้าใจเรื่องพวกนี้ ถ้าไม่ได้สัมผัสด้วยมือ ดูด้วยตาจริงๆ ถ้ามีแผนผังเกี่ยวกับกะโหลกทุกค่าย+รูป คงจะดีนะครับ :)
คงต้องรบกวนผู้เชียวชาสแล้วหละครับ 5555 :lol: :lol:
อย่าให้สุขภาพเป็นสิ่งสุดท้ายทีั่คุณใช้เงินซื้อ
parn256
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cervelo S3 (2015), Trek Madone 4.3 (2014), 1.1 (2014), Group Set Sram Red 22, Group Set Sram Force 22, Group Set 105 11s, FSA K-Force Light, FSA SL-K, Rez Air 5.5, Shimano RS81 C24, Scirocco 35

โพสต์ โดย parn256 »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล เกือบจะไปซื้อขา Red มาใส่ซ๊ะแล้ว
ถ้างั้นสงสัยต้องหาขา Force 22 (BB30) ไม่ก็ไปเล่นขา Rotor 3D+
ปัจจุบัน:
Cervelo S3 (2015), Group Set Sram RED 22, Rotor Qrings Aero, Rotor QXL
Zipp 303 & Zipp 404
3T Aeronova LTD, 3T ARX II Team Stealth
Bontrager Paradigm RXXXL
Garmin FR620 (Coming Soon Fenix3)
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

engine เขียน::o :o :o มันไม่ง่ายเลยที่จะเข้าใจเรื่องพวกนี้ ถ้าไม่ได้สัมผัสด้วยมือ ดูด้วยตาจริงๆ ถ้ามีแผนผังเกี่ยวกับกะโหลกทุกค่าย+รูป คงจะดีนะครับ :)
คงต้องรบกวนผู้เชียวชาสแล้วหละครับ 5555 :lol: :lol:
แผนผังมีครับ กระทู้นี้เลยครับ คุณตั้ม velocity เรียบเรียงไว้ กระทู้ครูของผมเลยแหละ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=249701
Sayanjo65
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale SuperSix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sayanjo65 »

ถ้าเป็น PF30 to shimano 24 mm แบบในรูป. จะสามารถใช้กับ R3 ได้ไหมครับ

ตอนนี้ใส่ rotor 4630 กับตัวแปลงลดมา 24 อยู่ครับ ผมใช้ขาจาน rotor 3D แกน 24
ไฟล์แนบ
IMG_2789.PNG (877.87 KiB) เข้าดูแล้ว 465 ครั้ง
IMG_2790.PNG (466.21 KiB) เข้าดูแล้ว 465 ครั้ง
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

tlefcb เขียน:ยังงงต่อครับ สำหรับขา Sram Force

โทรถามร้านนึงบอกว่าให้ซื้อ ชุดขาจาน BB30 แล้วใส่ กะโหลก BB30 Pressfit เข้าไปได้เลย

อีกร้านนึงบอกว่าให้ใช้ ชุดขาจาน GXP แล้วใช้กะโหลก Rotor Pressfit 4624 เอา

คือผมเข้าใจว่าที่บางที่บอกว่าใช้ BB30 ไม่ได้พราะแกนมันจะสั้นกว่า GXP ซึ่งทำให้ใส่กับ BBright ไม่ได้

แต่เห็นมีบางคนบอกว่าขาจาน Sram Force BB30 ตัวใหม่มันจะแกนยาวเท่ากับ GXP ทำให้ใส่ได้เลย

สรุปมันยาวเท่ากัน หรือว่า GXP ยาวกว่า

เพราะถ้ายาวเท่ากันผมคงซื้อ BB30 เพราะมันใช้กะโหลก Pressfit 30 ได้เลย ไม่ต้องใช้ Adapter
- ถ้าพี่ใช้ขา SRAM Force BB30 11speed อยู่ ใช้กระโหลก PF30 ไส่เฟรมได้เลยครับ เอาแหวนปรับความตึงออก
แล้วย้ายปลอกตัวที่หนา 11 mm มาไว้ฝั่งใบจาน ฝั่งที่ไม่มีใบจานให้ไส่แหวนสปริงไว้ครับ

- ส่วนถ้าพี่จะใช้ขาจานแกน 24mm. ต้องใช้กระโหลกของ ROTOR PRESSFIT 4624 BBright ครับ

- ขาจาน BB386 ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ แต่ต้องไปหา Specer ของ Rotor มาใช่ ซึ่งต้องสามารถพอสมควร ^^

- *** ขอติงนิดนึงนะครับ อย่าแปลงเยอะเลยครับ จุกจิก งอแง เอฟเฟ็คก็เยอะตามไปด้วย ใช้ SRAM Force BB30 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดนะครับ ในกรณีที่กำลังทรัพไม่เยอะ ^^
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Sayanjo65 เขียน:ถ้าเป็น PF30 to shimano 24 mm แบบในรูป. จะสามารถใช้กับ R3 ได้ไหมครับ

ตอนนี้ใส่ rotor 4630 กับตัวแปลงลดมา 24 อยู่ครับ ผมใช้ขาจาน rotor 3D แกน 24
เอาแบบสูตรผมไหม
ผมใส่ลูกปืนและลูกถ้วยของ PF30 แล้วซื้อ adapter ของ Enduro for BBRight to 24mm ใส่เข้าไปในลูกปืน PF30 แล้วก็ใส่ขาจาน 24mm เข้าไปได้เลย ลงตัวด้วยประการทั้งปวง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Sayanjo65 เขียน:ถ้าเป็น PF30 to shimano 24 mm แบบในรูป. จะสามารถใช้กับ R3 ได้ไหมครับ

ผมใส่ลูกปืนและลูกถ้วยของ PF30 แล้วซื้อ adapter ของ Enduro for BBRight to 24mm ใส่เข้าไปในลูกปืน PF30 แล้วก็ใส่ขาจาน 24mm เข้าไปได้เลย ลงตัวด้วยประการทั้งปวง
Sayanjo65
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale SuperSix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sayanjo65 »

lucifer เขียน:

อ.ลู ครับ. ถ้ากะโหลกตามรูปของผมมันเป็น สำหรับ แกน 30. ลดมา แกน 24 อยู่แล้ว. ตามรูป แบบนี้เอามาใส่ได้เลย. หรือว่ายังต้องหาตัวแปลงมาใส่ครับ. เคสผมนี่ สามารถเอามาใช้ได้หรือไม่ได้ครับ. ผมใช้ขาจาน Rotor 3D แกน 24 ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไม่ได้ครับ กระโหลกแปลงตัวนี้ ใช้กับเฟรม PF30 ที่มีฐานกระโหลกของเฟรมกว้าง 68mm แต่ R3 มันเป็น BBRight ฐานกระโหลกของเฟรมกว้าง 79mm ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แนะนำ ตัวนี้ครับ เมืองไทยมีขาย ใส่ลูกปืน PF30 เข้าไปใน R3 แล้วสวมตัวนี้เข้าไป แล้วเสียบแกน 24mm อีกที ผมเองก็ใช้อยู่ครับ

รูปภาพ

หรือว่าตอนนี้ใช้อยู่แล้วหละครับ ผมอ่านแล้วดูรูป แล้วก็ยังงงๆ เพราะรูปมันมาไม่ครบ เดิมใช้ตัวแปลงกับเฟรม R3 อยู่แล้วหรือเปล่าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”