สอบถาม ชุดขับ SHIMANO CLARIS 8 SPEEDS สามารถนำมาใส่ จักรยานเสือหมอบ vintage สับถังได้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Destinysunza
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Panasonic Order

สอบถาม ชุดขับ SHIMANO CLARIS 8 SPEEDS สามารถนำมาใส่ จักรยานเสือหมอบ vintage สับถังได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Destinysunza »

สวัสดีครับพี่ๆ ผมอยากสอบถามเกี่ยวกับชุดขับ SHIMANO CLARIS 8 SPEEDS

สามารถนำมาใส่ จักรยานเสือหมอบ vintage สับถังจะดีไหม หรือ ควรเป็นสับถังต่อไป ผมมือใหม่ครับ

อยากได้คำแนะนำคับ พอดีชุดขับที่ใช้อยู่มีปัญหานิดหน่อย

ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
batosai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: masi pc3 , monotine fr700
ตำแหน่ง: ปิ่นเกล้า

Re: สอบถาม ชุดขับ SHIMANO CLARIS 8 SPEEDS สามารถนำมาใส่ จักรยานเสือหมอบ vintage สับถังได้ไหมครับ

โพสต์ โดย batosai »

ได้ครับทำกันเย๊อะแยะไป ในเว๊บนี้ทำกันเพียบฟิกซ์เกียร์ผมยังจับไทก้าแทบยกกรุ๊บยัดเข้าไป แต่รุ่นเก่าๆ อาจจะใส่ขาจานไม่ได้ครับ
SkywaIker
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819191291

Re: สอบถาม ชุดขับ SHIMANO CLARIS 8 SPEEDS สามารถนำมาใส่ จักรยานเสือหมอบ vintage สับถังได้ไหมครับ

โพสต์ โดย SkywaIker »

ก่อนอื่นจะต้องเช็คระยะความกว้างหางหลังของเฟรมว่ามีความกว้างเท่าไร เนื่องจากความกว้างดุมล้อที่รองรับเฟืองเกียร์รุ่นใหม่ๆนั้นมีระยะ 130 มม.
ถ้าวัดระยะได้ 126 มม. ยังพอสามารถถ่างเฟรมใส่ได้ แต่ถ้าระยะต่ำกว่านี้ไม่ควรใส่แล้ว เช่น 120 มม.

ส่วนการจะเปลี่ยนเป็นชุดขับรุ่นใหม่ (ชุดขับ Claris ในที่นี้) หรือจะใช้สับถังต่อไป คงต้องพิจารณาจากประสิทธิภาพการใช้ งบประมาณ ความชอบส่วนตัว

ประสิทธิภาพการใช้งาน
ชุดขับรุ่นใหม่ๆ ย่อมมีประสิทธิภาพดีกว่า เช่นการเปลี่ยนเกียร์ที่แม่นยำ รวดเร็ว สะดวกกว่า (แต่ไม่ทำให้สามารถขี่ได้เร็วกว่าเดิมนะ :lol: )

งบประมาณ
ใช้ Claris จะต้องซื้อ ชิฟเตอร์ สับจาน ตีนผี เฟือง ล้อ ตัวแปลงสับถังหรือ adaptor เป็นอย่างน้อย เทียบกับการแก้ไขหรือซ่อมชุดขับที่มีปัญหาอยู่นิดหน่อย

ความชอบส่วนตัว
ลองค้นหาข้อมูลในบอร์ดมุมขวาบน "หมอบสับถัง" "Neo vintage"
สมาชิก
สมาชิก

batosai เขียน:ได้ครับทำกันเย๊อะแยะไป ในเว๊บนี้ทำกันเพียบฟิกซ์เกียร์ผมยังจับไทก้าแทบยกกรุ๊บยัดเข้าไป แต่รุ่นเก่าๆ อาจจะใส่ขาจานไม่ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
สมาชิก
สมาชิก

SkywaIker เขียน:ก่อนอื่นจะต้องเช็คระยะความกว้างหางหลังของเฟรมว่ามีความกว้างเท่าไร เนื่องจากความกว้างดุมล้อที่รองรับเฟืองเกียร์รุ่นใหม่ๆนั้นมีระยะ 130 มม.
ถ้าวัดระยะได้ 126 มม. ยังพอสามารถถ่างเฟรมใส่ได้ แต่ถ้าระยะต่ำกว่านี้ไม่ควรใส่แล้ว เช่น 120 มม.

ส่วนการจะเปลี่ยนเป็นชุดขับรุ่นใหม่ (ชุดขับ Claris ในที่นี้) หรือจะใช้สับถังต่อไป คงต้องพิจารณาจากประสิทธิภาพการใช้ งบประมาณ ความชอบส่วนตัว

ประสิทธิภาพการใช้งาน
ชุดขับรุ่นใหม่ๆ ย่อมมีประสิทธิภาพดีกว่า เช่นการเปลี่ยนเกียร์ที่แม่นยำ รวดเร็ว สะดวกกว่า (แต่ไม่ทำให้สามารถขี่ได้เร็วกว่าเดิมนะ :lol: )

งบประมาณ
ใช้ Claris จะต้องซื้อ ชิฟเตอร์ สับจาน ตีนผี เฟือง ล้อ ตัวแปลงสับถังหรือ adaptor เป็นอย่างน้อย เทียบกับการแก้ไขหรือซ่อมชุดขับที่มีปัญหาอยู่นิดหน่อย

ความชอบส่วนตัว
ลองค้นหาข้อมูลในบอร์ดมุมขวาบน "หมอบสับถัง" "Neo vintage"

ขอบคุณมากครับ วันนี้ผมลองไปวัดความกว้างหางหลัง ว่าประมาณเท่าไร พอดีพี่ที่รู้จักขายให้ 4500 เค้าถอดมาจากจักรยาน specialized e5 ยังไม่ได้ใช้ ผมเลยมาศึกษาดูครับ ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”