BMC TMR02 vs Giant Propel Advanced 2

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
soundengr
สมาชิก
สมาชิก
team: MashTH
Bike: BMC TMR02

BMC TMR02 vs Giant Propel Advanced 2

โพสต์ โดย soundengr »

กำลังตัดสินใจครับว่าจะเอารุ่นใดดี

ระหว่าง BMC TMR02 กับ Giant Propel Advanced 2

ขอความเห็นจากท่านๆหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
Kamenriderpaan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.2 2013 + Campag Vento

Re: BMC TMR02 vs Giant Propel Advanced 2

โพสต์ โดย Kamenriderpaan »

ถ้าหมายถึง TMR 02 105 11 speed กับ Propel advance 2 105 11 speed ปี 2015 ทั้งคู่นั้เบียดกันมาเลยนะ

ชุดขับได้ => BMC ได้ จานหน้า 52/36 Giant 50/34 ไม่ต่างกัน ทางราบอาจเหมาะมากกว่าหน่อย เฟืองหลัง 11-28 เท่ากัน
เบรค => BMC หน้าเป็น 105 หลังเป็นแบบติดรถ Giant เป็นเบรคสำหรับเฟรม propel ข้อนี้มองไม่ออก
ล้อ => BMC shimano rs 10 ขอบเตี้ย Giant ได้ล้อตัวเอง ขอบสูง 30 mm ข้อนี้ชอบ giant
ยาง=> น่าจะพอกัน BMC ยางกว้าง 25 mm Giant 23 mm อันนี้จริง 23 mm น่าจะเหมาะ
เฟรม อันนี้ไม่กล้าตอบ รอท่านอื่น BMC เท่าที่จำได้ ทรงเดียวกับ TMR01 คารร์บอนเกรดเท่ากันป่าวอันนี้ไม่ชัวร์ แต่ Giant วัสดุเป็นรองท็อปจากตัว SL ISP
น้ำหนัก ไม่แน่ใจ ได้ยินว่า giant เบากว่า ทั้งคัน Giant เบากว่า
สี=> ชอบสีแดงของBMC รุ่นนี้มากกว่า สีเงินขาว ดำ Giant นะ
ราคาขาย Giant น่าจะถูกกว่า

สรุป ถ้าเป็นผมจะตัดสินใจจาก4 ข้อ

1 สีที่ชอบ
2 ราคา
3 เฟรม รอท่านอื่นมาตอบ
4 ถ้าตัวไหนมีของจัดเลย
soundengr
สมาชิก
สมาชิก

Re: BMC TMR02 vs Giant Propel Advanced 2

Kamenriderpaan เขียน:ถ้าหมายถึง TMR 02 105 11 speed กับ Propel advance 2 105 11 speed ปี 2015 ทั้งคู่นั้เบียดกันมาเลยนะ

ชุดขับได้ => BMC ได้ จานหน้า 52/36 Giant 50/34 ไม่ต่างกัน ทางราบอาจเหมาะมากกว่าหน่อย เฟืองหลัง 11-28 เท่ากัน
เบรค => BMC หน้าเป็น 105 หลังเป็นแบบติดรถ Giant เป็นเบรคสำหรับเฟรม propel ข้อนี้มองไม่ออก
ล้อ => BMC shimano rs 10 ขอบเตี้ย Giant ได้ล้อตัวเอง ขอบสูง 30 mm ข้อนี้ชอบ giant
ยาง=> น่าจะพอกัน BMC ยางกว้าง 25 mm Giant 23 mm อันนี้จริง 23 mm น่าจะเหมาะ
เฟรม อันนี้ไม่กล้าตอบ รอท่านอื่น BMC เท่าที่จำได้ ทรงเดียวกับ TMR01 คารร์บอนเกรดเท่ากันป่าวอันนี้ไม่ชัวร์ แต่ Giant วัสดุเป็นรองท็อปจากตัว SL ISP
น้ำหนัก ไม่แน่ใจ ได้ยินว่า giant เบากว่า ทั้งคัน Giant เบากว่า
สี=> ชอบสีแดงของBMC รุ่นนี้มากกว่า สีเงินขาว ดำ Giant นะ

สรุป ถ้าเป็นผมจะตัดสินใจจาก4 ข้อ

1 สีที่ชอบ
2 ราคา
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ Propel ปั่นกลับบ้านได้เลย ส่วน TMR ต้องรอประมาณเดือน

ราคา TMR แพงกว่าอยู่ประมาณ 14k (ราคาไม่ใช่ปัจจัย แต่ถ้าเอา Propel ก็จะมีเงินเหลืออัพอะหลั่ย แต่ปั่นเดิมๆก็ไม่ซีเรียส)

กำลังใจตัดสินใจซื้อหมอบคันแรกครับ (ปั่นเสือภูเขามาประมาณ 2 เดือน) เลยอยากได้รถที่่ประทับใจ ปั่นได้ยาวๆ

รบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นกันเยอะๆนะครับ "หากท่านเป็นผม จะเลือกคันไหน?"
luciana
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถเขียว 903

โพสต์ โดย luciana »

ลองดูกระทู้ข้างต้นครับมีคนเปรียบ propel กับ tcr slr1

ส่วนตัวใช้ bmc slr02 ดูก็ประทับใจนะครับกับค่ายนี้ เสียแต่ว่าให้ล้อรุ่นต่ำไปนิด :P

TMR กับ Propel ลักษณะรถทั้งสองรุ่นก็คงใกล้กันเคียงต่างกันแค่กรุปเซตละ
Kamenriderpaan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.2 2013 + Campag Vento

โพสต์ โดย Kamenriderpaan »

soundengr เขียน:
Kamenriderpaan เขียน:ถ้าหมายถึง TMR 02 105 11 speed กับ Propel advance 2 105 11 speed ปี 2015 ทั้งคู่นั้เบียดกันมาเลยนะ

1 สีที่ชอบ
2 ราคา
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ Propel ปั่นกลับบ้านได้เลย ส่วน TMR ต้องรอประมาณเดือน

ราคา TMR แพงกว่าอยู่ประมาณ 14k (ราคาไม่ใช่ปัจจัย แต่ถ้าเอา Propel ก็จะมีเงินเหลืออัพอะหลั่ย แต่ปั่นเดิมๆก็ไม่ซีเรียส)

กำลังใจตัดสินใจซื้อหมอบคันแรกครับ (ปั่นเสือภูเขามาประมาณ 2 เดือน) เลยอยากได้รถที่่ประทับใจ ปั่นได้ยาวๆ

รบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นกันเยอะๆนะครับ "หากท่านเป็นผม จะเลือกคันไหน?"
ถูกกว่ากันขนาดนี้ผมงี้ไปถอยเลยนะ ได้ของเลยด้วย

ปล. ให้จขกท มึนเล่นลองเช็คราคา ADvance 1 ดูครับได้เป็นชุดขับ ultrega เพิ่มจาก Advance 2 ประมาณ 1 หมื่นได้ชุดขับ ultrega เฟรมสีออกแดงๆด้วยนะ ;)
รูปประจำตัวสมาชิก
9Jan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CBoardman SLR9.8 Ultegra di2 Rolf TDF4SL

โพสต์ โดย 9Jan »

ถามผมก็ BMC ล่ะครับ ..

ขี่แล้วชอบบุคคลิกเลย
นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา ...
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

จริงๆ ต้องเทียบ

Propel Advanced Pro รุ่นเกีย 105 กับ TMR02 นะครับ
ราคาจะพอๆกัน

เพราะ Propel Advanced ตัวธรรมดา ถือว่าสเปค ต่ำกว่า เพราะตะเกียบซางไม่ใช่ Full carbon

ถ้าเทียบถูกรุ่น จะรู้ว่า Advanced Pro ได้อะไหล่ อย่างล้อ , เบาะ ดีกว่า อื่นๆ พอๆกัน
soundengr
สมาชิก
สมาชิก

biggysmall เขียน:จริงๆ ต้องเทียบ

Propel Advanced Pro รุ่นเกีย 105 กับ TMR02 นะครับ
ราคาจะพอๆกัน

เพราะ Propel Advanced ตัวธรรมดา ถือว่าสเปค ต่ำกว่า เพราะตะเกียบซางไม่ใช่ Full carbon

ถ้าเทียบถูกรุ่น จะรู้ว่า Advanced Pro ได้อะไหล่ อย่างล้อ , เบาะ ดีกว่า อื่นๆ พอๆกัน
โอ้ว ขอบคุณมากครับ
beemer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๙๒ ๗๓๒ ๘ ๗๗ ๐
Bike: Track Bike, Road Bike, MTB

โพสต์ โดย beemer »

ชอบ TMR02 แต่จอง AD2 ไปแล้ว :cry:
KoEvoX
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย KoEvoX »

propel ปั่นสนุกครับ พุ่งกว่า TMR หน่อยนึง แต่ TMR นุ่มกว่าครับ
ขึ้นเขา propel กดเป็นพุ่งเลย(แต่อยู่ที่ล้อด้วย) แต่ TMR ยังไม่มีโอกาสเอาไปขึ้นเขาครับ

แต่ผมปั่น tmr02 ปี 2014 10speed น่ะครับ
beemer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๙๒ ๗๓๒ ๘ ๗๗ ๐
Bike: Track Bike, Road Bike, MTB

โพสต์ โดย beemer »

Merida Reacto 4000 สีทีม Lampre ก็น่าสนนะครับ ราคาดีด้วย

รูปภาพ
soundengr
สมาชิก
สมาชิก

สรุปได้ TMR02 105 ครับ เพิ่งรับรถเมื่อวาน

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”