มีเพื่อนๆพี่ๆ คนไหนเคยเจอสภาวะ Hit the wall หรือ Bonk ระหว่างปั่นบ้างหรือเปล่าครับ อาการรุนแรงขนาดไหน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
shonlawit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 1.2 (2013)

Re: มีเพื่อนๆพี่ๆ คนไหนเคยเจอสภาวะ Hit the wall หรือ Bonk ระหว่างปั่นบ้างหรือเปล่าครับ อาการรุนแรงขนาดไหน

โพสต์ โดย shonlawit »

hit the wall ไม่ใช่อาการหน้ามืดเป็นลมนะครับ

หลายความเห็นที่ จะเป็นลมเกิดจาก หยุดออกกำลังกระทันหัน ต้องค่อยๆผ่อนความหนักของการออกกำลัง เหมือนที่หลายความเห็น อธิบาย

้ต้องลองวิ่งไกลๆ หรือปั่นไกลๆ กว่าที่เคย แล้วจะเข้าใจ

ตอนกรุงเทพมาราธอน ผมชนกำแพง ขนาดคุณยาย น่าจะสัก 70 หลังค่อม วิ่งเหยาะๆผ่านไป ผมยังตามไม่ได้ ต้องเดินตามไป เป็นความรู้สึกที่ประทับใจมาก อ๊าย อาย

โชคดียายไม่หันมามอง
ความรู้สึก ก็แค่ สิ่งที่เราคิดไปเอง ทึกทักเอาเอง ไม่มีอยู่จริง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”