Envy กับ zipp อะไรทำให้ ราคาต่างกัน แล้วคุณภาพสู้กันได้มั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
hacehace
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 025701078
team: HACE
Bike: trek

Envy กับ zipp อะไรทำให้ ราคาต่างกัน แล้วคุณภาพสู้กันได้มั้ย

โพสต์ โดย hacehace »

ราคา คุณภาพ วัสดุ 3.4vs 303 อะไรประมาณนี้ครับ ที่ความเร็วเท่ากัน จะเห็นผลยังไง รบกวนด้วยครับ
oakmojo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300, Trek Domane 2.0, Tern Verge Duo

Re: Envy กับ zipp อะไรทำให้ ราคาต่างกัน แล้วคุณภาพสู้กันได้มั้ย

โพสต์ โดย oakmojo »

ใช้ 3.4 ดุม ptab อยู่ เอาความรู้สึกล้วนๆๆๆนะครับเพราะผมไม่มีตัวเลขวิทยาศาสตร์อะไรมายืนยัน ไม่เคยใช้ 303 แต่เทียบกะล้อเดิมคือล้อประกอบดุมคิง

ดุม ptab ลื่นมาก เอาขึ้นเขาใหญ่เวลาดีขึ้นเยอะ ลมข้างไม่เคยรู้สึก ลาก ยิง หมก ประทับใจ ตอนนี้กำลังจะปล่อยครับ จำใจเพราะว่าไปได้วัตต์แบบจาจาน แต่ก็ว่าจะหา 3.4 อีก เวลาเลือกผมก็เลือก 2 ทางเลือกแบบพี่นี่แหละครับ แต่มา enve เพราะมั่นใจว่าจบ ^^
Newteerawat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: HCCT(HuaHin Chaam Cycle Team)
Bike: Giant propel sl/Giant Trinity/GIANT TCR SL

Re: Envy กับ zipp อะไรทำให้ ราคาต่างกัน แล้วคุณภาพสู้กันได้มั้ย

โพสต์ โดย Newteerawat »

แข็งงงงงงงงงครับยืนโยกไม่มีอาการย้วย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ผมไม่เคยใช้ zipp 303 แต่เคยใช้ Zipp 404 เฉพาะล้อหลัง 24ซี่ เทียบกับล้อหลัง ENVE 3.4

zipp 404 58mm กับ ENVE smart 45mm บอกตรงว่า ENVEแข็งและกระด้างกว่า"เยอะ"ครับ ขี่ทางเดียวกันนี่ Zippจะรูดขอบถนนได้สบายก้นกว่ากันเยอะ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
hacehace
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 025701078
team: HACE
Bike: trek

โพสต์ โดย hacehace »

หมายความว่า zipp ขี่สบายกว่า ใช่มั้ยครับ
luciana
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถเขียว 903

โพสต์ โดย luciana »

enve ดูเรียบใส่กับอะไรก็ขึ้นแต่ก็ขึ้นชื่อเรื่องกระด้างมากๆครับ :lol: :lol:
ohmmmho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +6618838455
team: Active Cycling Team, Don Muang Cycling Club
Bike: Storck Aerfast, Trek 1.1
ตำแหน่ง: Don Muang,Bangkok

โพสต์ โดย ohmmmho »

Enve เทียบกับ Lightweight แล้ว นุ่มไปเลยครับ

จากการขึ้นรูป Carbon แล้ว Enve Stiff กว่า Zipp ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”