ขึ้นเนิน ขึ้นเขา ใช้ความเร็วเท่าไรกันบ้างครับ มือใหม่กำลังฝึกจะได้อัพตัวเองครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
krita
สมาชิก
สมาชิก

ขึ้นเนิน ขึ้นเขา ใช้ความเร็วเท่าไรกันบ้างครับ มือใหม่กำลังฝึกจะได้อัพตัวเองครับ

โพสต์ โดย krita »

ตอนนี้กำลังฝึกขึ้นเนินตามถนนอยู่ ความเร็วขนาดขึ้นเนินผมได้แค่ 11-13กิโลเมตรต่อชั่วโมง avตลอดทาง25 เลยอยากรู้ความเร็วนะครับ จะได้ฝึกเพิ่มขึ้นไปอีกครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: ขึ้นเนิน ขึ้นเขา ใช้ความเร็วเท่าไรกันบ้างครับ มือใหม่กำลังฝึกจะได้อัพตัวเองครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ความเร็วอย่าสนใจครับ เน้นรอบขา ไปเรื่อยๆ รอบขาลดลงจากทางราบ ซัก10-15 หรือจะขึ้นยืนโยกก็ปรับเกียร์หนักแล้วลุกยืนเลย
APINOI
สมาชิก
สมาชิก
Bike: araya CX86

Re: ขึ้นเนิน ขึ้นเขา ใช้ความเร็วเท่าไรกันบ้างครับ มือใหม่กำลังฝึกจะได้อัพตัวเองครับ

โพสต์ โดย APINOI »

เวลาปั่นจะปวดหน้าขา มีวิธีแก้ไหมครับ
taninlove
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย taninlove »

ขึ้นเขาผมเอาแค่รถไม่หยุด ตะคริวไม่ถามหาพอครับ สำหรับตัวผมนะ
รูปประจำตัวสมาชิก
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

โพสต์ โดย kroeksit »

ถ้ามือใหม่ เอาแค่ถึงยอดก็ผ่านบทเรียนแล้วครับ :)
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tarin »

APINOI เขียน:เวลาปั่นจะปวดหน้าขา มีวิธีแก้ไหมครับ
ยืนครับ
icespoon
สมาชิก
สมาชิก
team: ตัวคนเดียว
Bike: Specialized
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย icespoon »

ยืน ยืนและยืน
Spike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Freelance
Bike: GT, BH, Pinarello

โพสต์ โดย Spike »

tarin เขียน:
APINOI เขียน:เวลาปั่นจะปวดหน้าขา มีวิธีแก้ไหมครับ
ยืนครับ

ถ้าปั่นเกร็งน่อง เกร็งขา ระวังตะคริวมาเยี่ยมด้วยนะครับ
hund
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922766932
Bike: Bs transit x-bike
ตำแหน่ง: บางบอน

โพสต์ โดย hund »

ความเร็วอย่าไปสนใจเอาเท่าที่ไหวให้ขึ้นไปถึงยอดได้ จับเวลาเอา
แล้วไปซ้ำบ่อยๆ ลองหลายๆอย่าง ปั่นแค่กลางๆถนนพอ อย่าตีวงกว้างจนล้ำเส้นไปเลนสวนเผื่อมีรถหรืออะไรสวนมาอันตราย
ต้องรู้เส้นทาง ลองขับรถขึ้นไปช้าๆวนดูก่อนสำรวจเส้นทาง ต้องอัดจุดไหน ผ่อนได้จุดไหน ทำการบ้านวางแผนการปั่น
แล้วจะดีเอง เราจะไม่ออกแรงหรือห้าวเกินความจำเป็นจนต้องจอดพักกลางทาง
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

ปวดหน้าขาเป็นช่วงการฝึกแรกๆครับ คิดว่าน่าจะเป็นกันทุกคน
เวลาปวดแนะนำให้พักครับรอจนกว่าจะหายปวด หลังจากหายปวดกล้ามเนื้อตรงที่ปวดจะสร้างขึ้นมาเพิ่มเติม
หลักการเดียวกับการเล่นเวทเทรนนิ่ง แล้วให้เราไปปั่นขึ้นเขาอีกต่อจากนี้จะเริ่มปวดน้อยลง
ถ้าปวดอีกก็ไปพักจนกว่าจะหายทำเหมือนเดิมจนรู้สึกว่ากล้ามเนื้อเอาอยู่แล้ว
ครั้งต่อๆไปขะปั่นสบายมากกว่าเดิมเยอะ ลองดูนะครับ
ปล.หลังจากปวดแนะนำว่าไม่ควรไปปั่นซ้ำ จะทำให้กล้ามเนื้อส่วนนั้นล้าแล้วมันจะไม่พัฒนานะครับ ให้พักจริงจัง
ขอให้สนุกกับการปีนเขานะครับ
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

ชันมากยืนโยกเลยครับ สนุกสนาน :lol:
drkija
ขาประจำ
ขาประจำ
team: no team
Bike: boardman , haro , chevvy

โพสต์ โดย drkija »

มันแล้วแต่ความชันนะ
อย่างเช่น ถ้า 1 % ก็อาจจะช้ากว่าปกติสักหลาย %
ถ้า ชันขึ้น ก็ช้าลงอีก มันบอกยากมาก
แต่อย่างที่บอก ห้ามเลย มือใหม่ อย่าเอาความเร็วเป็นเกณฑ์
ให้เอาความรู้สึก percieve exertion คือระดับของความเหนื่อย (ที่จะมาทดแทนเรื่องของ lactate ที่คั่ง) กับ อัตราการเต้นหัวใจ
เป็นหลักครับ เน้นย้ำว่า มือใหม่ อย่าเพิ่งเน้นเร็ว เน้นเอาให้รอดก่อน เลี้ยงรอบขา ถ้ารู้สึกว่าเหนื่อยมากขึ้น ใจเต้นเร็วมากขึ้นก็ลดเกียร์เบาลงครับ
แล้วการยืนโยกขึ้นนี้ ฝึกได้ แต่ต้องแน่ใจว่า เราไปถึงยอดนะ เพราะมันโหดกว่าการนั่งปั่นไปเรื่อยๆ หมดแล้วหมดเลยแหละ ต้องกะว่าแค่กี่ 100 เมตรไปไหวไหม เด๋วได้เข็น
อาการที่จะเจอคือ ปวดหลัง กะปวดเมื่อยขา ที่จะต้องฝึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อคู่กันไป โดยเฉพาะเนินสูงๆ ต้นขาครับจะไปก่อน
kongeng03
สมาชิก
สมาชิก
Bike: sapcialiZ M4 2015

โพสต์ โดย kongeng03 »

ผมขึ้นเขาโดยการปั่นรอบช้าก่อนครับ ไปเท่าที่กำลังเราไหว

ทำซ้ำอีกหนึ่งวัน แล้วพักคับ กล้ามเนื้่อจะเพิ่มขึ้น
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”