เบาะ Bontrager Padadium ราง คาร์บอน กับ รางไทเทเนียม ต่างกันมากไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Ragnex
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Solo cyclist
Bike: Cervelo S5

เบาะ Bontrager Padadium ราง คาร์บอน กับ รางไทเทเนียม ต่างกันมากไหมครับ

โพสต์ โดย Ragnex »

ทั้ง 2 ตัว ราคากับ น้ำหนัก ต่างกันประมาณนี้ครับ

คาร์บอน / ไทเทเนียม
น้ำหนัก 143 / 210
ราคา 5100 / 3000

คิดว่าเพิ่มเงินไปอีก 2000 บาท ได้ความเบา กับ ความสวยเพิ่มขึ้นมา นี้คุ้มไหมครับ
ถ้าใช้รางคาร์บอน ต้องทาจารบีกันลื่นใส่รางไหมครับ
oba_a-m
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: Thailand

Re: เบาะ Bontrager Padadium ราง คาร์บอน กับ รางไทเทเนียม ต่างกันมากไหมครับ

โพสต์ โดย oba_a-m »

เบา สวย ซับแรงกระแทกได้ดีกว่า จบกว่า และ แพงกว่า :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: เบาะ Bontrager Padadium ราง คาร์บอน กับ รางไทเทเนียม ต่างกันมากไหมครับ

โพสต์ โดย iN2 »

ผมใช้ราง Ti อยู่นะครับ น้ำหนักต่างกันไม่เยอะมาก ถ้าไม่ได้เป็นพวกที่ซีเรียสเรื่องน้ำหนักนะครับ ผมว่าก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมาก นอกจากความนุ่มของราง คาร์บอนมันให้ตัวได้มากกว่า ก็ซับแรงสะเทือนได้ดีกว่า เพียงแต่มันจะช่วยไม่ได้มากเท่าไหร่นัก ถ้าเฟรมเป็นอลู ลักอานอลู พวกนี้มันต้องร่วมกันครับถึงจะให้ความรู้สึกแตกต่างแบบที่เรารับรู้ได้ดี
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ว่าจะไปถอยตัวรางคาร์บอนเหมือนกันครับ อิอิ
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

เพิ่งปล่อยตัวรางคาร์บอนไปวันก่อนนี้เอง :lol:
โดยรวมจัดว่านั่งสบายดีมาก ปั่นยาวๆ160กม.ก็ไม่มีปัญหาเลย
ตัวคาร์บอนชั่งจริงได้150gตามที่ผู้ผลิตเคลมไว้ครับ
น้ำหนักเทียบกับราคาถือว่าโอเคเลย แบรนด์อื่นถ้าจะเอาเบาเท่านี้มีเฉียดหมื่น

.-_-.
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

ไทเทนิ่มกว่าพอควรคับ ผมชอบไทเทมากกว่า
No pain No gain
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ถ้างบถึง ไปตัวท็อปเลยครับ อีกสองพันบาท เบากว่า หกสิบกรัม คุ้มครับ ผมใช้อยู่ เป็นเบาะคาร์บอน มีร่องกลางที่ราคาพอจับต้องได้ :?
MisterAom
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso

โพสต์ โดย MisterAom »

OSK 97 เขียน:ถ้างบถึง ไปตัวท็อปเลยครับ อีกสองพันบาท เบากว่า หกสิบกรัม คุ้มครับ ผมใช้อยู่ เป็นเบาะคาร์บอน มีร่องกลางที่ราคาพอจับต้องได้ :?

ไม่ทราบว่าใช้กับหลักอานทั่วไปได้เลยมั้ยครับหรือต้องซื้ออะไรเพิ่มหรือเปล่า วันก่อนไปร้าน probike จะซื้ออยู่แล้ว พนักงานถามว่าใช้หลักอานของ Bontrager หรือเปล่า
ถ้าไม่ใช้ต้องซื้อ adaptor อะไรซักอย่างสามร้อยกว่าบาท ถึงจะใส่ได้ครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

MisterAom เขียน:
OSK 97 เขียน:ถ้างบถึง ไปตัวท็อปเลยครับ อีกสองพันบาท เบากว่า หกสิบกรัม คุ้มครับ ผมใช้อยู่ เป็นเบาะคาร์บอน มีร่องกลางที่ราคาพอจับต้องได้ :?

ไม่ทราบว่าใช้กับหลักอานทั่วไปได้เลยมั้ยครับหรือต้องซื้ออะไรเพิ่มหรือเปล่า วันก่อนไปร้าน probike จะซื้ออยู่แล้ว พนักงานถามว่าใช้หลักอานของ Bontrager หรือเปล่า
ถ้าไม่ใช้ต้องซื้อ adaptor อะไรซักอย่างสามร้อยกว่าบาท ถึงจะใส่ได้ครับ
ผมใช้กับหลักอานติดรถ SLR 01 ใช้ได้เลยครับ :shock:แต่เคยทราบว่าเบาะรางคาร์บอน รางค่อนข้างจะใหญ่กว่ารางประเภทอื่น อาจจะมีปัญหากับหลักอานบางแบบครับ ให้ดีเช็คก่อนซื้อครับ
Ragnex
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Solo cyclist
Bike: Cervelo S5

โพสต์ โดย Ragnex »

ผมใช้ เฟรม E5 osbb หลักอานอลูของ Zipp ครับ ไม่รู้จะใส่ได้หรือเปล่า เพราะไปเห็นของจริงมา ตัวรางหนามากเลย
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

เหมือนคาร์บอน รางจะใหญ่กว่า Ti เลยครับ
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

MisterAom เขียน:

ตอนผมจะซื้อทีแรกที่Probikeสวนลุม พนักงานก็ถามแบบนี้ล่ะครับ เลยเอาเบาะตัวอื่นมาแทน
จนสุดท้ายทนคันไม่ไหว เลยไปจัดที่ร้านแถวบ้าน ก็ใส่ได้ใช้งานมาครึ่งปีไม่มีปัญหาอะไรเลยจนถอดขายไปแล้ว
ตัวรางมันหนากว่ารางปกติหน่อยนึงครับ แต่ใส่กับหลักอานปกติทั่วไปได้นะถ้าหลักอานที่ใช้อยู่มันมีตัวยึดอานที่คลายเกลียวออกมาได้มากพอ
ผมใช้กับหลักอานFuji Roubaix Aeroนะครับ ถ้าชัวร์สุดก็เอารถไปทาบที่ร้านเลยครับ

.-_-.
tidno1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 2013 Merida Big Nine TFS 300D, 2012 Fuji Barracuda

โพสต์ โดย tidno1 »

paradigm มันมีสามตัวนะครับ
RL รางไทเทเนียม
RXL เหมือน RL แต่เปลี่ยนเป็นรางคาร์บอน
XXX รางเป็นคาร์บอนเหมือน RXL แต่ padding จะต่างกับ RL, RXL
tidno1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 2013 Merida Big Nine TFS 300D, 2012 Fuji Barracuda

โพสต์ โดย tidno1 »

MisterAom เขียน: ไม่ทราบว่าใช้กับหลักอานทั่วไปได้เลยมั้ยครับหรือต้องซื้ออะไรเพิ่มหรือเปล่า วันก่อนไปร้าน probike จะซื้ออยู่แล้ว พนักงานถามว่าใช้หลักอานของ Bontrager หรือเปล่า
น่าจะสลับกันนะครับ ถ้าเป็นหลักอานแบบที่ตัวจับรางหนีบบนล่างเนี่ยใส่ได้สบาย
แต่หลักอานแบบที่หัวจับรางบีบด้านข้างของ bontrager เองเนี่ย ต้องเปลี่ยนหัวจับรางเบาะครับ
Muja
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Play Cycling Club
Bike: TREK

โพสต์ โดย Muja »

tidno1 เขียน:
MisterAom เขียน: ไม่ทราบว่าใช้กับหลักอานทั่วไปได้เลยมั้ยครับหรือต้องซื้ออะไรเพิ่มหรือเปล่า วันก่อนไปร้าน probike จะซื้ออยู่แล้ว พนักงานถามว่าใช้หลักอานของ Bontrager หรือเปล่า
น่าจะสลับกันนะครับ ถ้าเป็นหลักอานแบบที่ตัวจับรางหนีบบนล่างเนี่ยใส่ได้สบาย
แต่หลักอานแบบที่หัวจับรางบีบด้านข้างของ bontrager เองเนี่ย ต้องเปลี่ยนหัวจับรางเบาะครับ

ตามนี้ครับ ถ้าหลักอาน จะเบาะแบบหนีบบน ล่าง ใส่ได้เลย

แต่ถ้าบีบข้าง แบบพวก Madone 5 -7 ต้องเปลี่ยนตัวจับราง เพราะรางคาร์บอน มันหนากว่าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”