หลักอาน offset กับ หลักอานตรง ส่งผลต่อการปั่นหรือตัวจักรยานอย่างไรบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

หลักอาน offset กับ หลักอานตรง ส่งผลต่อการปั่นหรือตัวจักรยานอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

หลักอานแบบเยื้องหลัง คือ หลักอานที่ระบุว่า offset ใช่มั๊ยครับ มันมีผลต่อการปั่น หรือ ตัวจักรยานอย่างไรครับ ข้อดี-ด้อยเมื่อเทียบกับแบบตรง และส่งผลต่อระยะ reach ขนาด stem และการเลือกขนาดจักรยานหรือไม่ครับ(กรณีที่ซื้อรถสำเร็จ)
รูปประจำตัวสมาชิก
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: หลักอาน offset กับ หลักอานตรง ส่งผลต่อการปั่นหรือตัวจักรยานอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

อยู่ที่การเซ็ตระยะ knee over pedal ล้วนๆ ครับ เป็นตำแหน่งที่ต้องเซ็ตตำแหน่งแรกๆเลย
ลอง google แล้วจะเข้าใจ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Re: หลักอาน offset กับ หลักอานตรง ส่งผลต่อการปั่นหรือตัวจักรยานอย่างไรบ้างครับ

ระยะเข่าเหนือบันไดนี่เข้าใจแล้วครับ แต่หลักอานเยื้องหลังกับตรงนี่ต่างกันอย่างไรครับ
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

เยื้องหลังไม่ใช่คำว่า set back เหรอครับ
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

Paxxa เขียน:ระยะเข่าเหนือบันไดนี่เข้าใจแล้วครับ แต่หลักอานเยื้องหลังกับตรงนี่ต่างกันอย่างไรครับ
ก็ต่างกันตรงระยะเข่าเหนือบันไดนี่ล่ะครับ ลองนึกภาพว่าถ้าเราใช้หลักอานตรงถอยเบาะจนสุดรางแล้วแต่ระยะเข่ายังไม่ได้ยังล้ำแกนบันไดอยู่ หลักอานเยื้องหลังก็จะเข้ามาช่วยเราตรงนี้ครับโดยเฉพาะคนที่ชอบขี่เฟรมเล็กๆ เพราะทำให้เราถอยเบาะไปด้านหลังได้มากกว่า
Yoe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Columbus Zona,Campagnolo, HED, Selle italia

โพสต์ โดย Yoe »

ว่าวต้องลม เขียน:เยื้องหลังไม่ใช่คำว่า set back เหรอครับ
ถูกครับ

แต่ off set คือ ระยะที่เยื้องออกไป
เช่น หลักอานเยื้องหลังบางตัว มีค่า off set 3cm ครับ คือ ถอยไปข้างหลัง 3ซม เมื่อเทียบกับแบบไม่เยื้องหลัง (off set 0)

ผู้ผลิตบางราย ก็บอกเป็นค่า off set มาเลยก็มีครับ จะเป็นที่รู้กันว่าถอยไปแล้ว เท่านั้นเท่านี้
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

Yoe เขียน:
ว่าวต้องลม เขียน:เยื้องหลังไม่ใช่คำว่า set back เหรอครับ
ถูกครับ

แต่ off set คือ ระยะที่เยื้องออกไป
เช่น หลักอานเยื้องหลังบางตัว มีค่า off set 3cm ครับ คือ ถอยไปข้างหลัง 3ซม เมื่อเทียบกับแบบไม่เยื้องหลัง (off set 0)

ผู้ผลิตบางราย ก็บอกเป็นค่า off set มาเลยก็มีครับ จะเป็นที่รู้กันว่าถอยไปแล้ว เท่านั้นเท่านี้
กระจ่างเลยครับขอบคุณสำหรับคำอธิบาย
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

Paxxa เขียน:หลักอานแบบเยื้องหลัง คือ หลักอานที่ระบุว่า offset ใช่มั๊ยครับ มันมีผลต่อการปั่น หรือ ตัวจักรยานอย่างไรครับ ข้อดี-ด้อยเมื่อเทียบกับแบบตรง และส่งผลต่อระยะ reach ขนาด stem และการเลือกขนาดจักรยานหรือไม่ครับ(กรณีที่ซื้อรถสำเร็จ)
ในการเลือกซื้อ จกย คอมพลีท ก็จะมีในแง่ที่เขาให้หลักอานไม่ตรงกับความต้องการของเรามา แล้วเราต้องมาเสียเงินเพิ่มเปลี่ยนทีหลังนี่แหละครับ ยกเว้นบางเจ้าที่สามารถเลือกได้ว่าจะเอาตรง รึจะเอาเยื้อง อย่างนี้ก็ดีหน่อย

ส่วนเรื่องระยะ reach ของเฟรมนั้นไม่เกี่ยวกับชนิดของหลักอานอยู่แล้ว ดูได้จากรูปด้านล่างนี้ครับ

รูปภาพ

ส่วนเรื่องความยาวสเต็ม มันเป็นเรื่องที่ต้องเซ็ทหลังจากเราเซ็ทความสูงของหลักอาน และตำแหน่งของเบาะลงตัวแล้วครับ :D
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
โลมาโด้
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสืออำมฤตทีมลูกกรมหลวงชุมพรทางธรรมทีมโลกุตตระ
Bike: trek 4300 trek 1.9 khs ซอพเทล

โพสต์ โดย โลมาโด้ »

หลักอานตรงคุมรถไม่ดี แรงกดดีใช้กล้ามเนื้อน่องมากปั่นปลายขายิงเร้็ว ส่วนมากใช้สำหรับเสือภูเขาที่ต้องใช้แรงกดที่รุนแรงและเร็วในการปีนทางชันโดยที่ล้อหน้าไม่ลอย
หลักอานเยืองหลังคุมรถดี ควงขาดีใช้กล้ามเนื้อต้นขาเยอะ เซ๊ตเบาะต่ำปั่นได้นานเพราะต้นขาเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่สุด ส่วนมาใช้กับเสือหมอบ
ฯลฯ บ้างครั้งเดินหน้าถอยหลังของรางมากๆก็ไม่ดีรางเบาะอาจงอได้ เลยต้องใช้ตรงหรือเยื่องหลังเพื่อแก้อาการ มีอีกเยอะต้องคุุยกันเป็นชั่วโมงพิมพ์ไม่จบ
จงรักษาศีล 5
ทริป เมื่อสองเป็ดน้อยหาญกล้าว่ายน้ำจากอ่าวไทยสู่หลวงพระบาง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=320281
ทริป แจกของขวัญวันเด็ก ณ โรงเรียนที่สูงที่สุด ภูที่สูงที่สุด(ภูเบี่ย)ในลาว เริ่มหน้า 55 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=590660

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โลมาโด้ เขียน:หลักอานตรงคุมรถไม่ดี แรงกดดีใช้กล้ามเนื้อน่องมากปั่นปลายขายิงเร้็ว ส่วนมากใช้สำหรับเสือภูเขาที่ต้องใช้แรงกดที่รุนแรงและเร็วในการปีนทางชันโดยที่ล้อหน้าไม่ลอย
หลักอานเยืองหลังคุมรถดี ควงขาดีใช้กล้ามเนื้อต้นขาเยอะ เซ๊ตเบาะต่ำปั่นได้นานเพราะต้นขาเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่สุด ส่วนมาใช้กับเสือหมอบ
ฯลฯ บ้างครั้งเดินหน้าถอยหลังของรางมากๆก็ไม่ดีรางเบาะอาจงอได้ เลยต้องใช้ตรงหรือเยื่องหลังเพื่อแก้อาการ มีอีกเยอะต้องคุุยกันเป็นชั่วโมงพิมพ์ไม่จบ
ขอบคุณมากครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

punya467 เขียน:
Paxxa เขียน:หลักอานแบบเยื้องหลัง คือ หลักอานที่ระบุว่า offset ใช่มั๊ยครับ มันมีผลต่อการปั่น หรือ ตัวจักรยานอย่างไรครับ ข้อดี-ด้อยเมื่อเทียบกับแบบตรง และส่งผลต่อระยะ reach ขนาด stem และการเลือกขนาดจักรยานหรือไม่ครับ(กรณีที่ซื้อรถสำเร็จ)
ในการเลือกซื้อ จกย คอมพลีท ก็จะมีในแง่ที่เขาให้หลักอานไม่ตรงกับความต้องการของเรามา แล้วเราต้องมาเสียเงินเพิ่มเปลี่ยนทีหลังนี่แหละครับ ยกเว้นบางเจ้าที่สามารถเลือกได้ว่าจะเอาตรง รึจะเอาเยื้อง อย่างนี้ก็ดีหน่อย

ส่วนเรื่องระยะ reach ของเฟรมนั้นไม่เกี่ยวกับชนิดของหลักอานอยู่แล้ว ดูได้จากรูปด้านล่างนี้ครับ

รูปภาพ

ส่วนเรื่องความยาวสเต็ม มันเป็นเรื่องที่ต้องเซ็ทหลังจากเราเซ็ทความสูงของหลักอาน และตำแหน่งของเบาะลงตัวแล้วครับ :D
ขอบคุณครับ อยากให้ช่วยไขความกระจ่างเรื่อง ขนาดสเตม ให้ด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Po-Ka-Jo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0882679993
team: เสือข้างขึ้น/แรม
Bike: specialized e5 smartweld / dahon brodwalk

โพสต์ โดย Po-Ka-Jo »

ตรงใจครับ กระจ่างเลย
เส้นชัย ไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่ ระหว่างทาง และจิตใจของเราต่างหาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”