การเลือกจักรยานที่ไม่ถูกไซส์ตัวเอง พอจะปั่นได้หรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
KhanX
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-627-8103
ติดต่อ:

Re: การเลือกจักรยานที่ไม่ถูกไซส์ตัวเอง พอจะปั่นได้หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย KhanX »

lucifer เขียน:
KhanX เขียน:สวัสดีครับ

พอดีมีเพื่อนฝากถามมาครับ เขากำลังจะเริ่มปั่นหมอบ

เพื่อนเป็นผู้ชาย สูง 166 cm ช่วงขา 70cm อยากได้หมอบแล้วเผอิญไปเห็นหมอบมือสองแล้วชอบมาก เขาอยากได้เพราะสวยและราคาถูกด้วย (สำหรับเขา) แต่ว่ามันเป็นไซส์ 54 ครับ ผมก็บอกว่าไม่น่าจะได้ แต่เขายังคาใจอยู่ครับ พอดีคนขายกับเพื่อนผมอยู่คนละจังหวัด ยังไม่ได้นัดไปคร่อมดูอ่ะครับ แต่อยากจะถามก่อนเพื่อความชัวร์

เขาเลยถามผมมมาว่าพอจะปั่นได้หรือเปล่าครับ ผมก็ไม่แน่ใจ เลยมาสอบถามในห้องนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ
ขา70ซม. เจอsize 54 ผมว่าแค่ยืนคร่อมก็ยังลำบากมากแล้วนะครับ น้องชายคงจะได้ทะเลาะกับท่อบนแน่นอนเลย
แนะนำเพื่อนนะครับ เงินหนะเป็นของเรา เงินหนะมันไม่หนีไปไหน มันยังอยู่ในกระเป๋าของเรา อยากจะจ่ายเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ถ้ารีบจ่ายแล้วได้ของที่ไม่เหมาะสมมา เอากลับมาไม่ได้แล้วนะครับ

อย่าคิดเพียงแค่ขี่ครับ ถามว่าขี่ได้ไหม ? ถามแค่นี้ตอบง่ายจะตายไป ใครๆก็ขี่ได้ สมัยผมเด็กๆ เรียนอยู่ชั้นประถม ผมยังขี่รถจักรยานส่งน้ำแข็งล้อ 28นิ้ว ท่อบนแบบท่อคู่ ขาไม่ถึงพื้นด้วยซ้ำไป แถมขี่ในไร่อีกต่างหาก ก็ยังขี่ได้เลย
แต่ถ้าถามว่า ขี่แล้วมันสนุก มีความสุขในระยะยาวๆไหม ก็ตอบว่าไม่หรอก ขี่ไปแล้วทนความเสียดทานจากคำถามของคนรอบข้างว่า รถใหญ่ไปนะ ซื้อมาขี่ได้ยังไงเนี่ยะ ถามว่าทนได้นานแค่ไหน กระแสสังคมมันแรงนะ :lol: :lol: :lol:

สูงพอๆกับผมเลยนะครับ แต่ช่วงขาผมยาวกว่าเกือบ 10ซม. ผมเคยขี่รถขนาด 52 มาก่อน ( Trek Madone5.0 '07 เฟรมแบบท่อขนาน ) ขี่ได้ครับ ไม่ยากหรอก จริงๆแล้วมันก็ขนาดที่เรียกว่าขี่สบาย เหมาะสำหรับการขี่ออกกำลังกายด้วยซ้ำไป คือ มันนิ่ง มันไม่วอกแวก แต่มันดื้อครับ เลี้ยวก็ลำบาก ขึ้นลงก็ไม่คล่องตัว อาศัยว่าขายาวเกินเกณฑ์คนไทยไปนิดหนึ่ง ก็เลยไม่เดือดร้อน

ผมก็เห็นด้วยกับเพือนๆท่านอื่นๆนะครับ แนะนำให้หารถขนาด 48 หรือ 50 ดีกว่าครับ สนุกกว่า ขึ้นลงง่ายกว่า

ต้องไม่ลืมเรื่องหนึ่งนะครับ รถที่มีขนาดใหญ่ถึงแม้จะปั่นได้นิ่ง ไม่ว่อกแวก แต่เพราะมันดื้อ และขึ้นลงลำบาก ไม่เผื่อเรื่องอุบัติเหตุอันเกิดจากความไม่คล่องตัวนี้บ้างเลยหรือครับ ???

ขอบคุณครับ บอกเพื่อนไปแล้วว่าคิดดีๆ เลือกในสิ่งที่ชอบและเหมาะสมกับตัวเองด้วยดีกว่าครับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

Re: การเลือกจักรยานที่ไม่ถูกไซส์ตัวเอง พอจะปั่นได้หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย giro »

บอกเป็นไซส์ไปคงยากครับแต่ละยี่ห้อไซส์มันตรงกันเสียที่ไหน
ให้ไปหาเสือหมอบที่มีท่อนอนวัดขนานพื้นได้ 515-523 ครับขี่ได้แน่นอน
ที่เหลือปรับจากเสต็มและแฮนด์เอา

ถามว่าผิดไซส์ขี่ได้มั้ย?? ขี่ได้ครับ แก้ได้ก็ขี่ได้ แก้ไม่ได้ก็ขี่ไม่ได้เช่น
รถเล็กไป เล็กจนหลักอานสุดแล้วก็ยังไม่ได้ช่วงขา แบบนี้ขี่อย่างไรก็ไม่ได้ครับ
รถใหญ่ไป ใหญ่จนยืนคร่อมแล้วท่อบนค้ำกระเป๋ง แบบนี้อย่างไรก็ขี่ไม่ได้เช่นกัน
รถยาวมาก ใส่เสต็ม 60 ก็แล้วยังเอ้อมไม่ถึง แบบนี้ก็ไม่ควรขี่
รถสั้นเหลือเกิน เสต็ม 160 ก็ยังตัวยื่นเป็นปั่นส่งน้ำแข็ง แบบนี้ก็อย่าเอาเลยครับ

สูงประมาณนี้ เสต็ม 90 ขี่ได้แต่สั้นไปนิด 100-110 ขี่ได้กำลังดีเหมาะสม 120-130 ถ้าได้รถเล็กมากๆเช่นไซส์ 44 หรือ 46 ของบางยี่ห้อมามันจะสั้นไปต้องเสต็มยาวช่วย (แต่ไม่รู้จะทำทำไมเพราะท่อคอไซส์ 44 กับ 49 มันไม่ต่างกันในบางยี่ห้อ ไม่ได้ก้มมากกว่าเดิม ฐานล้อเท่าเดิม ต่างที่องศาท่อนั่งและท่อคอ)
เอาเป็นว่าช่วยฟันให้ครับ ขี่กำลังสนุก
Bianchi ไซส์ห้ามใหญ่กว่า 50
Trek อย่าใหญ่เกิน 51
Specialized xs
Giant xs
BMC xs
Scott 49
Ridley ขี่ได้แต่ยาวไปเสต็มจะสั้นครับ
สรุปว่ามันก็ราวๆไซส์ 47-50 ของทุกยุี่ห้อและ xs ของพวกรถไซส์ตัวหนังสือ ซึ่งทั้งหมดนี้ท่อนอนขนานพื้นจะเป็นราวๆ 515-521 ครับ ใส่กับเสต็ม 90-110 แล้วแต่ช่วงแขน แล้วแต่ว่าได้รถยาวเท่าไหร่ แล้วแต่ทรงแฮนด์
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
KhanX
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

giro เขียน:บอกเป็นไซส์ไปคงยากครับแต่ละยี่ห้อไซส์มันตรงกันเสียที่ไหน
ให้ไปหาเสือหมอบที่มีท่อนอนวัดขนานพื้นได้ 515-523 ครับขี่ได้แน่นอน
ที่เหลือปรับจากเสต็มและแฮนด์เอา

ถามว่าผิดไซส์ขี่ได้มั้ย?? ขี่ได้ครับ แก้ได้ก็ขี่ได้ แก้ไม่ได้ก็ขี่ไม่ได้เช่น
รถเล็กไป เล็กจนหลักอานสุดแล้วก็ยังไม่ได้ช่วงขา แบบนี้ขี่อย่างไรก็ไม่ได้ครับ
รถใหญ่ไป ใหญ่จนยืนคร่อมแล้วท่อบนค้ำกระเป๋ง แบบนี้อย่างไรก็ขี่ไม่ได้เช่นกัน
รถยาวมาก ใส่เสต็ม 60 ก็แล้วยังเอ้อมไม่ถึง แบบนี้ก็ไม่ควรขี่
รถสั้นเหลือเกิน เสต็ม 160 ก็ยังตัวยื่นเป็นปั่นส่งน้ำแข็ง แบบนี้ก็อย่าเอาเลยครับ

สูงประมาณนี้ เสต็ม 90 ขี่ได้แต่สั้นไปนิด 100-110 ขี่ได้กำลังดีเหมาะสม 120-130 ถ้าได้รถเล็กมากๆเช่นไซส์ 44 หรือ 46 ของบางยี่ห้อมามันจะสั้นไปต้องเสต็มยาวช่วย (แต่ไม่รู้จะทำทำไมเพราะท่อคอไซส์ 44 กับ 49 มันไม่ต่างกันในบางยี่ห้อ ไม่ได้ก้มมากกว่าเดิม ฐานล้อเท่าเดิม ต่างที่องศาท่อนั่งและท่อคอ)
เอาเป็นว่าช่วยฟันให้ครับ ขี่กำลังสนุก
Bianchi ไซส์ห้ามใหญ่กว่า 50
Trek อย่าใหญ่เกิน 51
Specialized xs
Giant xs
BMC xs
Scott 49
Ridley ขี่ได้แต่ยาวไปเสต็มจะสั้นครับ
สรุปว่ามันก็ราวๆไซส์ 47-50 ของทุกยุี่ห้อและ xs ของพวกรถไซส์ตัวหนังสือ ซึ่งทั้งหมดนี้ท่อนอนขนานพื้นจะเป็นราวๆ 515-521 ครับ ใส่กับเสต็ม 90-110 แล้วแต่ช่วงแขน แล้วแต่ว่าได้รถยาวเท่าไหร่ แล้วแต่ทรงแฮนด์
ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับข้อมูลดี
pomman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Aerothai en Vélo
Bike: Trek 4300 V, Bianchi Sempre Pro 2014, Dahon Board walk D7
ตำแหน่ง: ลำลูกกา คลอง4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pomman »

ใจเย็นๆครับ
ใหญ่กว่านิดนึงขี่ได้ครับ แต่พอดี ดีที่สุดครับ
ผมสูง167 อินเสน 75 ครับ
ใช้impulso 53 ครับ ทุกคนว่าใหญ่ไป แต่ผมขี่ก็ไม่ปวดเมื่อยอะไร
แต่คันต่อไปว่าจะ 50 ครับ

อย่างที่อาจารย์ลูว่าละครับ กระแสสังคมมันแรงจริงๆ :D
K@K
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย K@K »

ขอเก็บข้อมูลด้วยครับ
KhanX
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

pomman เขียน:ใจเย็นๆครับ
ใหญ่กว่านิดนึงขี่ได้ครับ แต่พอดี ดีที่สุดครับ
ผมสูง167 อินเสน 75 ครับ
ใช้impulso 53 ครับ ทุกคนว่าใหญ่ไป แต่ผมขี่ก็ไม่ปวดเมื่อยอะไร
แต่คันต่อไปว่าจะ 50 ครับ

อย่างที่อาจารย์ลูว่าละครับ กระแสสังคมมันแรงจริงๆ :D

ขอบคุณครับคุณ pomman สำหรับข้อมูล

สวัสดีครับคุณ K@K
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ถ้าถามว่าพอจะขี่ได้มั้ย = ขี่ได้ครับ
ถ้าถามว่าขี่ได้ดีมั้ย = ไม่ได้เรื่องครับ
ที่บอกว่าใหญ่ไปแล้วขี่ได้ไม่ปวดไม่เมื่อย = ขี่กี่โล ไปไกลแค่ไหน นานแค่ไหน ขี่แบบไหน และเคยขี่รถพอดีตัวหรือไม่จะได้รู้และเปรียบเทียบถึง ความคล่องตัว การควบคุม
เสถียรภาพของรถ การตอบสนองของรถต่อแรงที่กระทำลงไป ดังนั้นปัจจัยการเลือกขนาดรถมันมีเยอะมากกว่าดูเรื่องความปวดเมื่อย

จากที่ติดตามกระทู้ต้องบอกว่าระดับอาจารย์ทั้งสองที่ผมเป็นแฟนกระทู้อย่าง คุณหมอลูซิเฟอร์ และคุณจิโร่ได้แนะนำเรื่องขนาดของรถแล้ว ทั้งท่าน จขกท. และเพื่อนนักปั่นก็เลือกรถที่ถูกขนาดและถูกต้องเถอะครับ เสียตังและเสียเวลาทีเดียว จะได้ขี่อย่างสนุก และรีดสมรรถณะของรถได้อย่างเต็มที่ครับ
KhanX
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ballbeing เขียน:ถ้าถามว่าพอจะขี่ได้มั้ย = ขี่ได้ครับ
ถ้าถามว่าขี่ได้ดีมั้ย = ไม่ได้เรื่องครับ
ที่บอกว่าใหญ่ไปแล้วขี่ได้ไม่ปวดไม่เมื่อย = ขี่กี่โล ไปไกลแค่ไหน นานแค่ไหน ขี่แบบไหน และเคยขี่รถพอดีตัวหรือไม่จะได้รู้และเปรียบเทียบถึง ความคล่องตัว การควบคุม
เสถียรภาพของรถ การตอบสนองของรถต่อแรงที่กระทำลงไป ดังนั้นปัจจัยการเลือกขนาดรถมันมีเยอะมากกว่าดูเรื่องความปวดเมื่อย

จากที่ติดตามกระทู้ต้องบอกว่าระดับอาจารย์ทั้งสองที่ผมเป็นแฟนกระทู้อย่าง คุณหมอลูซิเฟอร์ และคุณจิโร่ได้แนะนำเรื่องขนาดของรถแล้ว ทั้งท่าน จขกท. และเพื่อนนักปั่นก็เลือกรถที่ถูกขนาดและถูกต้องเถอะครับ เสียตังและเสียเวลาทีเดียว จะได้ขี่อย่างสนุก และรีดสมรรถณะของรถได้อย่างเต็มที่ครับ
ขอบคุณมากๆ ครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”