Review Trek Emonda SL

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda SL 2016
ติดต่อ:

Re: Review Trek Emonda SL

โพสต์ โดย SidewinderZ »

hund เขียน:ท่อนล่างอวบขนาดนั้น มันต้านลมไม่ใช่เหรอครับ
แทบไม่รู้สึกหรอกครับ ตัวคนปั่นเนี่ยแหละต้านลมสุดแล้ว
ไปด้วยแรงขา
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

SidewinderZ เขียน:
hund เขียน:ท่อนล่างอวบขนาดนั้น มันต้านลมไม่ใช่เหรอครับ
แทบไม่รู้สึกหรอกครับ ตัวคนปั่นเนี่ยแหละต้านลมสุดแล้ว
emonda ไม่ใช่รถแอโร่นี่ครับ เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปคำนึงตรงนี้มาก คิดแค่ว่าทำไงให้สติฟ ทำไงให้แรงเสียไปน้อยที่สุดแบบ BMC SRL01 ไงครับ
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
KotsiAn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846598269
team: OSK 101-Mahachai tiger
Bike: Cannondale-oltre Xr2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KotsiAn »

Trek Emonda SLR ประจำการอยู่ในคอก รอทดสอบหลังหมดฝน :geek: :D
ไฟล์แนบ
ร้านปรีชายนต์ "คนขายอะไหล่" จำหน่ายอะไหล่รถจักรยานยนต์ มหาชัย สมุทรสาคร
KotsiAn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846598269
team: OSK 101-Mahachai tiger
Bike: Cannondale-oltre Xr2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KotsiAn »

น้ำหนักแรกคลอด ไม่รวมบันไดและขากระติก ใช้อะไหล่แบบเดียวกับSLR 9 เนื่องจากชอบDi2 มากกว่าSRAM ไฟฟ้ามันนุ่มและการต่อเกีย์ดีกว่าอย่างชัดเจน ล้อenve ดุมcycle oops watt เป็นล้ออลูน่าเบากว่านี้ได้อีก :geek: :D
ไฟล์แนบ
image.jpg (104.4 KiB) เข้าดูแล้ว 1301 ครั้ง
ร้านปรีชายนต์ "คนขายอะไหล่" จำหน่ายอะไหล่รถจักรยานยนต์ มหาชัย สมุทรสาคร
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เบาได้ใจมาก สมราคาจริง
ไปด้วยแรงขา
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ใช้ emonda SL แล้วอยากไปลอง madone 7 เลยอ่ะ :oops:
paisk8
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4.3 SRAM Force22 Campaqnolo Eurus

โพสต์ โดย paisk8 »

กรี๊ด
infer007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012, BMC TMR01 2014, Dogma F8

โพสต์ โดย infer007 »

เบามากก็ปั่นทางราบไม่ออกนะครับ SLR01 เพื่อนผม 5.9 kg มันบ่นปั่นทางราบไม่ค่อยดี เขานี้พริ้วเลย :)
PIZZAMAN
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0875444123
team: Storywheel Cycling Team
Bike: Canyon aeroad 9.0 Etap /BMC Te

โพสต์ โดย PIZZAMAN »

เบาสะใจเลยครับ
MonzaAvanti
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย MonzaAvanti »

สวัสดี​ครับ​ ขอขุดกระทู้นิดนึง

สนใจประกอบ​ emonda​ sl​ ใช้ชุดขับ​ sram​ rival​ ขาจาน​ gxp​ ไม่ทราบว่าใน​ frame​ set​ มีกระโหลกมาให้เลยมั้ย​ แล้วต้องมีตัวแปลงอะไรเพิ่มหรือเปล่า​ เพราะเห็น​ trek ส่วนใหญ่ใส่​ shimano​ กัน

ขอบคุณครับ​ :D
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

MonzaAvanti เขียน:สวัสดี​ครับ​ ขอขุดกระทู้นิดนึง

สนใจประกอบ​ emonda​ sl​ ใช้ชุดขับ​ sram​ rival​ ขาจาน​ gxp​ ไม่ทราบว่าใน​ frame​ set​ มีกระโหลกมาให้เลยมั้ย​ แล้วต้องมีตัวแปลงอะไรเพิ่มหรือเปล่า​ เพราะเห็น​ trek ส่วนใหญ่ใส่​ shimano​ กัน

แถมกระโหลกครับ แต่เป็น BB86
ไปด้วยแรงขา
MonzaAvanti
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย MonzaAvanti »

ขอโทษ​นะ​ครับ​ ไม่ค่อยเข้าใจ​ อันนี้แปลว่าต้องหาตัวแปลงให้เข้ากับขาจาน​ sram​ gxp​ ใช้มั้ยครับ
choke126
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello F8 Sky
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choke126 »

MonzaAvanti เขียน:สวัสดี​ครับ​ ขอขุดกระทู้นิดนึง

ถ้าซื้อเป็นเฟรมเซต จะมีกะโหลกสำหรับขาจาน gxp และสำหรับขาจาน shimano มาให้ครับ
paisk8
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4.3 SRAM Force22 Campaqnolo Eurus

โพสต์ โดย paisk8 »

มาดูกี่ทีก้อสวยมาก ลำนี้
tumtengu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Avant 2014/ Trek Emonda SL 2015

โพสต์ โดย tumtengu »

ขอขุดกระทู้หน่อยนะครับ
ปั่น emonda sl มาร่วม 1 ปีเต็มแล้วครับ เลยอยากถามว่าถ้าเปลี่ยนจาก sl >> slr
มันจะต่างกันมากมายขนาดไหน กับส่วนต่างที่ต้องเพิ่มประมาณ 50k(หา slr มือสอง)

มันจะพุ่งปรู๊ดปร๊าดกว่าเดิมแบบโอ้โหเลยมั้ย จะแข็งกว่าเดิม หรือจะนุ่มสบายกว่าเดิม แค่ไหน
ใครเคยมีโอกาสได้สัมผัสจาก sl>>slr ช่วยแชร์ความรู้สึกหน่อยครับ

น้ำหนัก sl ปัจจุบันประมาณ 6.8 กิโล (ล้อ Aeolus 5 แต่ก็เริ่มคันอยากลดไปเหลือ 3)แบบพร้อมปั่น ซึ่งผมพอใจกับน้ำหนักอยู่แล้ว
เพราะเป้าหมายอยากได้รถแถวๆ 7 กิโล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”