Review Trek Emonda SL

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

โพสต์ โดย choke126 » 18 ก.ย. 2014, 11:23

รูปภาพ

ขอออกตัวก่อนนะครับ ไม่ใช่นักปั่นอาชีพ จักรยานและอุปกรณ์ทุกอย่างซื้อเอง ไม่มีร้านเป็น sponser ไม่ต้อง PM มาถามราคานะครับ สอบถามทางร้านใกล้บ้านได้เลย

ผมใช้ Trek มาตั้งแต่ Madone 5.9 2013 แล้วเปลี่ยนเป็น Madone7 2014 จนมาถึง Emonda SL คันนี้นะครับ จะ review ตามความรู้สึกที่จับได้ละกัน

รูปภาพ

Emonda SL6 สีแดงคันนี้ผมซื้อมาเป็น complete car เนื่องจาก frame set ยังไม่มีแยกขายและเท่าที่รู้ frame set จะเป็นสีดำทีม Trek Factory Racing เท่านั้น

frame set น่าจะเข้าประมาณต้นเดือนตุลา ซึ่งผมซื้อมาเพื่อเอาแต่เฟรมด้วยความอยากลอง ส่วนประกอบอื่นๆอยู่ในหน้าซื้อขายของ Thaimtb นะครับ

รูปภาพ

Emonda SL เป็นเฟรม OCLV carbon 500 เทียบเท่ากับ Madone 5 ครับ แต่ขึ้นรูปแบบเฟรมต่างกัน โดยเฉพาะท่อนล่าง แบนและใหญ่กว่า Madone อย่างเห็นได้ชัด

รูปภาพ

ส่วนท่อนบนจะรีดให้บางลงกว่า Madone แต่จุดเชื่อมที่ Head Tube และ Seat stay จะใหญ่กว่า และหลักอานยังเป็นแบบสวมอยู่

ส่วนตะเกียบด้านหลังกับ chain stay ทำให้ใหญ่ขึ้นและแบน เพื่อซับแรงครับ

รูปภาพ

เฟรมจะเป็นแบบ H2 ปั่นสบายก้มไม่เยอะครับ ส่วน H1 จะมีให้เลือกในตัว SLR

complete car จะให้จุกปิดสายสำหรับชุดเกียร์สายมาเท่านั้น ถ้าจะใส่ di2 ต้องซื้อชุดปิดสายเพิ่มครับ ซึ่งในชุดจะมีให้ใช้ได้กับเฟรม SL และ SLR

รูปภาพรูปภาพ

Emonda SL กลับมาใช้เบรคหน้า-หลังแบบปกติไม่ใช่ direct mount แบบ Madone 5 และเบรคแบบ direct mount มีเฉพาะรุ่น SLR ครับ

รูปภาพ

Emonda SL และ SLR มาพร้อมกับช่องใส่ Duotrap S ซึ่งเป็น sensor วัดรอบขา+ความเร็ว เป็นระบบ Ant+ และ Bluetooth ใช้เชื่อมต่อกับ gramin และ Smart phone ได้ครับ

โดยส่วนตัวชอบอุปกรณ์ชิ้นนี้มากครับ ไม่เกะกะดี (ต้องซื้อ Duotrap S เพิ่มเองนะครับ)

จากการที่ทดลองขี่รอบสนามเขียวได้ 3 รอบ รู้สึกได้ดังนี้ครับ

- พุ่งกว่า stiff กว่า Madone 5 ครับ แต่ไม่เท่า Madone 7 (แน่ละ 7 มันตัว top นิ)

- นุ่มกว่า ไม่รู้สึกสะเทือนเท่า Madone 7 โดยใช้ยาง 25C เหมือนกัน และคิดว่าเป็นที่เกรด carbon ด้วย

- เวลายืนโยกรู้สึกว่ายังไม่ไปเท่า Madone 7 แต่ดีกว่า Madone 5 ตอบสนองได้ดีระดับนึง

- ยังไม่ได้ลองขึ้นเขา ยังบอกไม่ได้ครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนๆนะครับ

Re: Review Trek Emonda SL

โพสต์ โดย drkija » 18 ก.ย. 2014, 11:30

ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวอาจไปลองคร่อมๆแถวบ้านดู

โพสต์ โดย bombermanhifi » 18 ก.ย. 2014, 11:33

:D :D :D ขอบคุณครับ สำหรับรีวิว

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ » 18 ก.ย. 2014, 11:40

แดงเฟอรารี่ กรี๊ดดดดดดดดดดดดดด :mrgreen:

กด LIKE ครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"

โพสต์ โดย keanetona » 18 ก.ย. 2014, 11:45

ผมยังไม่เคยขี่ madone7 แต่ emonda sl6 พุ่งกว่า madone5.9 อย่างสังเกตได้
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ

โพสต์ โดย akekb » 18 ก.ย. 2014, 11:50

สวยมากครับ...
กลุ่ม Facebook : Fm066 Thailand

https://www.facebook.com/groups/1007252 ... 3/?fref=ts

โพสต์ โดย KT K » 18 ก.ย. 2014, 12:22

Duotrap s หาซื้อที่ไหนได้ครับใช้ SL6 เหมือนกันแต่สีดำด้นครับ

Re:

โพสต์ โดย choke126 » 18 ก.ย. 2014, 14:50

KT K เขียน:Duotrap s หาซื้อที่ไหนได้ครับใช้ SL6 เหมือนกันแต่สีดำด้นครับ

Probike มีขายครับ

มีคนถามเข้ามานะครับน้ำหนักเท่าไร

ตามรูปรวมทุกอย่างแล้ว 7 โล ครับ

โพสต์ โดย mcgathekop » 18 ก.ย. 2014, 15:19

ชอบตรงใช้ก้ามเบรคแบบปกตินี่แหละ
".. Liverpool in my heart.. "
www.facebook.com/groups/hongneua/
***อ้ายคนจนจ๋ำต้องทนปั่นรถถีบ***

โพสต์ โดย temuan » 18 ก.ย. 2014, 15:26

ขอบคุณมากคร้าบ :D

Re: Re:

โพสต์ โดย OSK 97 » 18 ก.ย. 2014, 15:59

choke126 เขียน:
KT K เขียน:Duotrap s หาซื้อที่ไหนได้ครับใช้ SL6 เหมือนกันแต่สีดำด้นครับ

Probike มีขายครับ

มีคนถามเข้ามานะครับน้ำหนักเท่าไร

ตามรูปรวมทุกอย่างแล้ว 7 โล ครับ

เจ็ดกิโล ผมเดาๆนะครับว่าราคาอย่างน้อยแสนกลางๆ :P

โพสต์ โดย Talui » 18 ก.ย. 2014, 16:36

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมากครับ

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ » 18 ก.ย. 2014, 16:46

มีแดง มีดำด้าน แล้วมีสีไรอีกบ้างครับ?
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"

โพสต์ โดย CK3 » 18 ก.ย. 2014, 16:53

เยี่ยมครับ เห็นปั่นที่สนามเขียววันอาทิตย์ สีแดง สวยงาม
แอบแซงเพราะแรงน้อย

โพสต์ โดย yuhu88 » 18 ก.ย. 2014, 23:29

สีนี้ตัวจริงสวยมากครับ :D
LINE: yuhubike