ชิฟเตอร์tigra ลดเฟืองไม่ได้ครับ ไม่ดังแคล๊กอะไรสักอย่างเลย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
pukquit
สมาชิก
สมาชิก
team: peace biker
Bike: bs radac

ชิฟเตอร์tigra ลดเฟืองไม่ได้ครับ ไม่ดังแคล๊กอะไรสักอย่างเลย

โพสต์ โดย pukquit »

อาการแบบนี้เสียรึป่าวครับ T T จอดทิ้งไว้เฉยๆพอเปลี่ยนล้อมา เป็นเลยยยยยยยยยยย
สอบถามผู้รู้ครับ
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ชิฟเตอร์tigra ลดเฟืองไม่ได้ครับ ไม่ดังแคล๊กอะไรสักอย่างเลย

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

-ถอดล้อออก แล้วลองดึงสลิงที่บังคับตีนผีดูซิว่า ดึงแล้ว ตีนผีขยับหรือไม่
-ถ้าดึงแล้วตีนผีขยับ ลองไล่ปรับเกียร์จากชิพเตอร์ดูซิว่า มันยังสามารถ ดึงสายสลิงได้ดีหรือไม่ สายอาจจะฝืด เป็นสนิมภายในปลอกสาย
-ถ้าใส่ล้อเข้าสุด และล๊อคแน่น ลองหันไปมองแนวโซ่ ระหว่างเฟืองตัวเล็ก กับแนวเฟืองจ๊อกกิ้ง มันตรงกันไหม ถ้าไม่ตรง ก็ปรับที่น๊อต H-L ที่อยู่ตรงตีนผี
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
pukquit
สมาชิก
สมาชิก

Re: ชิฟเตอร์tigra ลดเฟืองไม่ได้ครับ ไม่ดังแคล๊กอะไรสักอย่างเลย

ผมถอดชิฟเตอร์มาดู ต้องใช้มือดึงสายเกียร์ให้แรงๆมันถึงจะลดเกียร์ลงได้ แต่เมื่อกดเพิ่มขึ้นแล้ว กดลงมาไม่ได้อีกครับ เข็มบอกตำแหน่งสีแดงๆบนชิฟเตอร์เหมือนจะเอียงๆผอดปกติครับ วิธีที่พี่บอกลองแล้วครับ เหมือนเดิม :oops: :oops: :oops:
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

หาน้ำมันเอนกประสงค์ มาซักกระป๋อง WD-40 ก็ดีครับ ถอดยางหุ้มชิพเตอร์ออก บีบมือเบรคชิพเตอร์ด้านที่มีปัญหา แล้วก็ฉีด น้ำมัน เข้าไปตรงกลไกที่ร้อยสายเกียร์
ปรับเกียร์ขึ้น แล้วดึงสายชิพเกียร์ลง หลายๆรอบ ให้น้ำมันซึมเข้าไปในกลไกดึงสาย ถ้าทำแบบนี้แล้ว ยังใช้ไม่ได้ สงสัยจะได้ซื้อใหม่ :lol:
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
pukquit
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับพี่ลมรำเพย ถ้าไม่ดีก็คงจะไป 105 แล้วละครับ ตอนนี้ใช้ได้แค่สองจานเล็กครับ :D :D
รูปประจำตัวสมาชิก
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

เปลี่ยนสายเกียร์กับปลอกจบ
pukquit
สมาชิก
สมาชิก

ผมลองถอดออกมา เหลือแต่สายยเกียร์ สายเบรก กับชิฟเตอร์ มันก็เหมือนเดิมครับ คือ ไม่ลดเกียร์ลง ปกติถ้าเราคลิ๊กลงมันก็จะลงเลยใช้มั๊ยครับ ถ้ามีแต่ ชิฟเตอร์ กัยสายเกียร์ แต่นี่ กดแล้ววืดเหมือนเดิมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

ปลดสายเกียร์ออกเลย แล้วลองกดชิฟขึ้นลง ว่ามันคลิกได้ปกติมั๊ย ถ้าไม่ได้ก็ต้องรื้อมาดูกลไกข้างในแล้ว

ถ้าคลิกได้ ก็เปลี่ยนแค่สายสลิง+ปลอกสายใหม่
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”