จริงหรือไม่ครับ?ที่ชิฟเตอร์จะถูกติดตั้งด้วยแรงระดับนึง เผื่อเวลาล้มมันจะพับและเซฟไปในตัว?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

จริงหรือไม่ครับ?ที่ชิฟเตอร์จะถูกติดตั้งด้วยแรงระดับนึง เผื่อเวลาล้มมันจะพับและเซฟไปในตัว?

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ผมยังใหม่กับ RBมากๆครับ
อยากทราบตามข้างต้นว่าจริงๆแล้ว มันควรขันแน่นแบบmtb
หรือว่าขันแน่นแบบ เมื่อล้มแรงๆ หรือกระแทกมันสามารถพับเข้าได้
เพื่อเป็นการเซฟตัวชิฟเตอร์ครับ พอดีชิฟเตอร์ของผมเองยังขันได้อีก
เพราะเหมือนมันโดนอะไรกระแทกมาขณะขนขึ้นรถ มันขยับได้ ซ้าย ขวาเล็กๆ
ด้วยแรงระดับนึง ขอบคุณครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
Fluke1800
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี
Bike: เปลี่ยนบ่อย
ตำแหน่ง: เพชรบุรี
ติดต่อ:

Re: จริงหรือไม่ครับ?ที่ชิฟเตอร์จะถูกติดตั้งด้วยแรงระดับนึง เผื่อเวลาล้มมันจะพับและเซฟไปในตัว?

โพสต์ โดย Fluke1800 »

เอาให้แน่นดีกว่าครับ.
ฝากกด like กลุ่มเราด้วยนะครับ
ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี.
https://www.facebook.com/TTCbikeclub/
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: จริงหรือไม่ครับ?ที่ชิฟเตอร์จะถูกติดตั้งด้วยแรงระดับนึง เผื่อเวลาล้มมันจะพับและเซฟไปในตัว?

โพสต์ โดย lucifer »

ขันตามทอร์คครับ :mrgreen:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

lucifer เขียน:ขันตามทอร์คครับ :mrgreen:
ตามนี้ครับ อะไรที่มีทอร์คกำกับผมขันตามนั้นหมด :lol:
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

ลองเปลี่ยนเป็นกลัวล้มเวลายืนอัดหนักมือจับบนชิฟท์แทนมั้ยครับ?
นึกภาพว่ากำลังโยกอัดโหดๆ แล้วมันพับเข้ามา เสียหลัก หัวทิ่ม ผมว่าจะเสียหายมากกว่าแค่ชิฟท์เตอร์พังเวลาล้มนะครับ
มันไม่ได้หักง่ายมากหรอกครับแม้แต่ก้านคาร์บอน เคยเห็นมันหักแค่ 2 กรณีครับ นอกนั้นล้มกันเยอะแยะ ก็มีรอย แตก บิ่น เป็นอย่างมาก เรื่องถลอกลอกเป็นธรรมดา
ถ้ากลัวก็เล่นชิฟท์เตอร์โลหะครับ แต่ก็ หนัก ต้องเลือกครับ

ปล.จักรยานเป็นกีฬาที่มีความเสี่ยง การลดผ่อนหนักเป็นเบาเป้นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ต้นเหตุคือกติกามารยาทและการขี่ที่ดีไม่ประมาทครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

ผมว่าตรงกันข้ามนะครับ สมัยที่ยังปั่นเสือภูเขาซึ่งก็นานมากแล้ว มีคำแนะนำหนึ่งเกี่ยวกับแรงที่ใช้ขันระบบส่งกำลังของเสือภูเขาที่ว่า แน่นพอที่เมื่อถูกกระแทกแล้วมันสามารถขยับหลบแรงได้ ก้ามบีบเบรคจะได้ไม่หัก เพราะล้มเป็นหลักอยู่แล้วสำหรับเสือภูเขา

ส่วนหมอบ..แน่นไป น้อตหวาน คาน(ช่วงโค้งล่าง)ของแฮนด์บุบ ถ้าเป็นเส้นใยสังเคราะห์อาจแตก/ร้าว

หลวมไป..รูด/บิด

ดังนั้นเห็นด้วยกับการใส่แรงขันตามค่าแรงบิดที่ระบุ แต่...นั่นเป็นตัวเลขสูงสุด..ไม่เกินค่านั้น..ผมจะเริ่มไล่แรงบิดจากน้อยกว่าที่ระบุ 0.6 0.4 ยุติที่ 0.2 เพียงพอแล้วครับ ไม่เชื่อลองดู
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ขอบคุณทุก Reply ครับ
พอดีคันี้ไม่ได้ประกอบเอง ยังใหม่มากๆสำหรับ RB
จะนำไปแก้ไข+ปรับปรุงครับ ^_^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”