ลูกปืนล้อ Vento 2014 พังข้างนึงครับ หาเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

ลูกปืนล้อ Vento 2014 พังข้างนึงครับ หาเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ

โพสต์ โดย kroeksit »

ตลับแบริ่งเบอร์ 6903-2RS ครับ มันหมุนไม่ได้ข้างนึงครับ จะซื้อได้ที่ไหนครับ แล้วผมจะเปลี่ยนยังไงครับ ไม่ทราบวิธีเปลี่ยนด้วยครับ ใครทราบบอกทีครับ

ขอบคุณครับ
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

Re: ลูกปืนล้อ Vento 2014 พังข้างนึงครับ หาเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ

โพสต์ โดย waranon1974 »

เอารหัสที่ว่า ไปหาซื้อที่ร้านขายตลับลูกปืนเลยครับ อยู่ กทม. ก็สะดวกหน่อยคลองถม

เป็นร้านจำพวก Hardware น่าจะมีทุกจังหวัด ที่เป็นตัวแทนของ NTN หรือ SKF
ต.ย.
http://www.skf.com/th/products/bearings ... index.html

ร้านเหล่านี้เป็นตัวแทนโดยตรง ถ้าไม่มีสินค้าในสต็อค สามารถสั่งได้ 1-2 วันก็มาถึงแล้ว

เป็นลูกปืนของแท้ ไม่ใช่ของก๊อปเกรดต่ำจากจีน ราคาไม่แพง 200-400 บาท แล้วแต่ชนิด หากไปซื้อร้านจักรยานโดยตรงราคารวมค่าติดตั้งอาจคูณหลายเท่า

หากหาไม่ได้จริงๆ ก็ที่นี่เลยครับ ไม่แพงแต่นานหน่อย
http://www.ebay.com/sch/i.html?_trksid= ... &_from=R40

การเปลี่ยน ทั้งการถอดและอัด ควรกระทำโดยช่างที่มีความชำนาญ และมีเครื่องมือที่เหมาะสม
- การถอด ใช้เครื่องมือ Blind Hole Bearing Puller หรือช่างที่มีประสบการณ์สามารถ ประยุกต์เครื่องมือตีออกได้ โดยเบ้าลูกปืนในดุมไม่เสียหาย
- การใส่ ต้องใช้เครื่องมือ อัดตลับลูกปืนโดยเฉพาะเท่านั้น ไม่ใช่การตอกด้วยค้อนยางหรือมิฉะนั้น อาจใส่เข้าไปแล้วทำให้ตลับลูกปืนชำรุดทันที หรือก่อนเวลาอันควร

สรุปว่า ไปหาซื้อของเองแล้วหาร้านที่มีช่างและเครื่องมือมาตรฐาน หรือโทรสอบถามตรวจสอบราคาคร่าวๆ ที่ร้านจักรยานไปก่อนทั้งค่าของและค่าแรง แต่หากเป็นไปได้ก็อุดหนุนวิชาชีพร้านจักรยานเถอะครับ

ปล.ผมอยู่ ตจว.ที่วงการจักรยานอยู่ในช่วงตั้งไข่ ที่สำคัญเป็นเพราะความอยากรู้อยากเห็นและชอบเข้าถึงกลไกต่างๆ เลยพาลทำเองหมดทุกอย่าง ทั้งหาซื้อลูกตลับปืน รวมไปถึงลงทุนซื้อเครื่องมือแพงกว่าราคาตลับลูกปืนประมาณ 10 เท่า :D
แก้ไขล่าสุดโดย waranon1974 เมื่อ 08 ส.ค. 2014, 10:08, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

Re: ลูกปืนล้อ Vento 2014 พังข้างนึงครับ หาเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ

โพสต์ โดย kroeksit »

ช่วยแนะนำร้านเปลี่ยนลูกปืนให้ทีครับ ใน กทม.
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
kwanbkk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BMC
Bike: BMC SLR01 , Giant XTC 27.5

โพสต์ โดย kwanbkk »

waranon1974 เขียน: - การใส่ ต้องใช้เครื่องมือ อัดตลับลูกปืนโดยเฉพาะเท่านั้น ไม่ใช่การตอกด้วยค้อนยางหรือมิฉะนั้น อาจใส่เข้าไปแล้วทำให้ตลับลูกปืนชำรุดทันที หรือก่อนเวลาอันควร

:D
รบกวนหน่อยครับ
แล้วถ้าเป็นกะโหลก press fit
ใช้ค้อนตอกออกจะมีผลอะไรไหมครับ
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย waranon1974 »

สาระสำคัญของการเอากระโหลก หรือ ตลับลูกปืน ไม่ว่าจะออกหรือเข้า คือ

1) แรงกระทำต่อชิ้นส่วนตลับลูกปืนต้องเกิดขึ้น ณ ตำแหน่ง ที่ได้ออกแบบไว้ กรณีของตลับลูกปืน คือวงแหวนด้านนอก หากแรงกระทำเกิดบนวงแหวนด้านในจะทำให้เม็ดลูกปืนภายในเกิดแรงเค้นในทิศทางที่ไม่ได้ถูกออกแบบไว้ อาจเกิดการชำรุดทันที หรือเสียหายก่อนเวลาอันควรและการใช้งานด้อยประสิทธิภาพลง

โดยเฉพาะ กรณีการเอาตลับลูกปืนออกมาจากกระโหลก ไม่ว่าเครื่องมือชนิดไหน มักจะไม่สามารถส่งแรง ณ ตำแหน่งนี้ได้ เพราะกระโหลกที่ลูกปืนได้ติดตั้งแล้วมักจะมีบ่ารับ ขวางการเข้าถึงตำแหน่งนี้ จึงเป็นที่มาของ การที่บอกว่า ถอดเมื่อไหร่ ก็ควรเปลี่ยนทันที

2) แรงกระทำที่เกิดขึ้น ขณะใดขณะหนึ่งต้องกระจายอย่างสม่ำเสมอบนพื้นผิวเส้นรอบวงของตลับลูกปืน ไม่ใช่ทีละด้าน

3) ทิศทางของแรงที่กระทำต้องเป็นทิศทางเดียวกันกับแนวแกนของตลับลูกปืน ไม่เยื้องศูนย์

เครื่องมือที่สามารถทำได้แบบที่ว่ามักมีราคาสูง มีหลากหลายยี่ห้อ หากจะให้ยก ตย. ก็ที่รู้จักกันมากในนี้ กันคือ Enduro ไม่ต้องตอกทั้งออกและเข้า ใช้วิธีการหมุนเกลียว แต่ราคาสูง จึงมีเครื่องมือชนิดที่รองๆ ลงมา คือตอกออก(ทิ้งอยู่แล้ว) และอัดเข้า

หากเข้าใจหลักการนี้ ก็พอจะเลือกชนิดเครื่องมือได้อย่างถูกต้องครับ

ตย.
รูปภาพ
kwanbkk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BMC
Bike: BMC SLR01 , Giant XTC 27.5

โพสต์ โดย kwanbkk »

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”