3T Aeronova team หรือ Ergonova team เลือกอันไหนกันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Team-CSC
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตราจรเข้
Bike: จักรยานตราจรเข้

Re: 3T Aeronova team หรือ Ergonova team เลือกอันไหนกันครับ

โพสต์ โดย Team-CSC »

มันดูเท่ห์มากครับ เจ้าแฮนด์ทรงแบบนี้ เคยซื้อมาใส่ไม่นานต้องเปลี่ยนออกเพราะไม่เข้ากับสไตล์การขี่ ทำให้เกิดปัญหามาก

1. เส้นทางที่ปั่นส่วนใหญ่เป็นเขา ดังนั้นผมจับบาร์บนมากกว่า drop แฮนด์ที่ด้านบนหนาๆ กว้างๆแบบนี้จับไม่สนุกเอาเสียเลยตอนปั่นขึ้นเขา
2. ผมปั่นแบบไม่ค่อยใส่ถุงมือ แต่ ดันเหงื่อออกเยอะ พอเอามือมาจับบาร์บนกว้าง (แล้วก็ดันไม่พันผ้าพันแฮนด์อีก) ทำให้ลื่นมากๆ
3. พอบทจะ แอร์โร ก้มตัวเอาแขนมาวางบนแฮนด์ เพราะมันพันผ้าพันแฮนด์ แขนก็เลยลื่นๆ ปั่นแล้วหวาดเสียวอย่างยิ่ง

ตอนน้ใช้แฮน์ทรงกลมๆเป็นหลัก สาเหตุเพราะ "เข้ากับสไตล์การขี่ของผม" ที่สุด หวังว่าความเห็นนี้จะให้ประโยชน์เจ้าของกระทู้ไว้พิจารณาเรื่องปัจจัยอื่นๆ นอกจากความงามครับ
--Human Knowledge Belongs to the World--
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: 3T Aeronova team หรือ Ergonova team เลือกอันไหนกันครับ

โพสต์ โดย ปลิง »

Team-CSC เขียน:มันดูเท่ห์มากครับ เจ้าแฮนด์ทรงแบบนี้ เคยซื้อมาใส่ไม่นานต้องเปลี่ยนออกเพราะไม่เข้ากับสไตล์การขี่ ทำให้เกิดปัญหามาก

1. เส้นทางที่ปั่นส่วนใหญ่เป็นเขา ดังนั้นผมจับบาร์บนมากกว่า drop แฮนด์ที่ด้านบนหนาๆ กว้างๆแบบนี้จับไม่สนุกเอาเสียเลยตอนปั่นขึ้นเขา
2. ผมปั่นแบบไม่ค่อยใส่ถุงมือ แต่ ดันเหงื่อออกเยอะ พอเอามือมาจับบาร์บนกว้าง (แล้วก็ดันไม่พันผ้าพันแฮนด์อีก) ทำให้ลื่นมากๆ
3. พอบทจะ แอร์โร ก้มตัวเอาแขนมาวางบนแฮนด์ เพราะมันพันผ้าพันแฮนด์ แขนก็เลยลื่นๆ ปั่นแล้วหวาดเสียวอย่างยิ่ง

ตอนน้ใช้แฮน์ทรงกลมๆเป็นหลัก สาเหตุเพราะ "เข้ากับสไตล์การขี่ของผม" ที่สุด หวังว่าความเห็นนี้จะให้ประโยชน์เจ้าของกระทู้ไว้พิจารณาเรื่องปัจจัยอื่นๆ นอกจากความงามครับ

กะจะเอาอยู่เหมือนกัน ครับ ตอนนี้เปลี่ยนใจครับ
ขอบคุงคร๊าฟ ทั่น Team-CSC ครับ ฮิฮิฮิ
bluboat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817020002
Bike: Bianchi via Nirone 7 & Giant ELITE

โพสต์ โดย bluboat »

ขอบคุณท่านมากครับ ตอนนี้ จัด Ergonova มาเป็นที่เรียบร้อย แต่ฝนตกเสียก่อน เลยยังไม่ได้ลองรถเลยครับ
------
inmydream
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Izalco Max Di2 2015 + Ultegra Di2 11sp. + Syntace Component + Corima Viva S Wheels
ติดต่อ:

โพสต์ โดย inmydream »

รถไม่ได้ทรง aero ครับ แต่ผมก็มองว่ามันก็เข้ากันได้นะครับ :cry: ส่วนพื้นที่ใช้สอย ก็พอเพียงต่อการใช้งาน ขาจับไมล์การ์มิน 1 ข้าง ไฟหน้า 1 ข้าง โอเคเลยครับ ถ้าอยากได้ไฟมากกว่านี้อีก ผมก็เอาไฟตัวเล็กไปติดแทนตัวใหญ่ แล้วเอาเจ้าตัวใหญ่ในรูป ไปติดตรงตะเกียบหน้าฝั่งซ้าย ส่องพื้นชัดกว่าไว้ด้านบน แถมยังไม่แยงตารถที่สวนมาด้วยครับ :D

ส่วนการพันแฮนด์ผมก็เลียนแบบพวกฝรั่งเอา แรกๆ ก็ไม่ค่อยชิน หลังๆ ก็เฉยๆ ส่วนการจับบาร์บน พอปรับตัวได้บางเรื่องก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ผมยังคงปั่นขึ้นเขาโดยจับบาร์บนได้โดยปกติ แถมยังได้ตำแหน่งจับแฮนด์หลายๆ จุดที่รู้สึกเข้ามือมากขึ้น (อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวครับ) เพราะถ้าเอาไปเทียบกับตัว aero อย่างของ zipp และ enve มันออกแบบมาไม่เหมือนกันครับ ลองดู curve ต่างๆ บนแฮนด์ของ 3T ดูครับ

หลายๆ อย่างก็ต้องใช้การปรับตัวเข้าช่วย ก็อยากหล่อนิเน๊อะ 55555555555 ส่วนสเตมผมลดจาก 110 มาเหลือ 100 ก็รู้สึกเอื้อมกว่าเดิมนิดนึง ก็ยังอยู่ในพิสัยที่พอจะเอื้อมได้อยู่ ปั่น 100 โลรวดเดียว ก็ไม่รู้สึกเมื่อยแต่อย่างใด (วัดจากงานสวนผึ้งเมื่อปลายเดือนที่ผ่านมา ที่ต้องเจอเนิน เจอเขาด้วย)

ปล. ห้ามทักเรื่องยางเด็ดขาด แบบว่าแอบไปเอาของทัวร์ริ่งอีกคันมาใช้ :cry: :cry: :cry:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หมายเหตุ ตัวอย่างมาช้าไป จขกท. จัดรุ่นอื่นไปแล้ว เหอๆๆๆ... ขออภัย background รกไปหน่อย ฮ่าๆๆๆๆ
champ21459
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sky
Bike: trek

โพสต์ โดย champ21459 »

ปัก หน่อย
choai
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย choai »

เล็งๆไว้ทั้งสองรุ่นนี้เหมือนกัน ไม่ทราบแถวรามคำแหงมีร้านไหนขายบ้าง ราคาเท่าไร ชี้เป้าให้หน่อยคับ ขอบคุณคับ
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

อย่าใช้กันเยอะเลย คนที่ใช้จะได้ไม่โหล ;) ผมใช้อยู่แค่จอดก็เท่แล้วทรง aero
sp21421
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย sp21421 »

ข้อพิกัดที่ขายด้วยคับ
civil200
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819855031

โพสต์ โดย civil200 »

Aeronova แฮนด์สวย คันไหนใส่เห็นแล้วเป็นต้องอิจฉา :x
ติดตรงที่ว่าทรงมันเป็นปีกบาง กลัวว่าตอนสปริ้นต์กระชากกันเต็มเหนี่ยวคงจะโบกน่าดู
มีใครลองแล้วบ้างครับ?
pomman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Aerothai en Vélo
Bike: Trek 4300 V, Bianchi Sempre Pro 2014, Dahon Board walk D7
ตำแหน่ง: ลำลูกกา คลอง4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pomman »

ตอนแรกก็อยากเหมือนกัน แต่พอรู้ว่าระยะเอื้อมเพิ่ม เลยต้องหยุดคิดเลย
anupon25
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No Name คิคิ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย anupon25 »

Aeronova +1 ครับ ไม่ต้องปั่นก็หล่อครับ :lol: :lol: :lol:
ถ้ายอมแพ้กลางคันเพราะลำบาก.....สุดท้ายจะเป็นคนที่ไม่มีปํญญาทำอะไรเลย
anunya.tom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0876326172
team: healthy cycling
Bike: miyata , Schwinn.DAHON

โพสต์ โดย anunya.tom »

น่าสนใจดีจ้า :P
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”