กรุ๊ปเซ็ต DURAACE DI2 11สปีดมันกี่อย่างกันครับ ไครรู้ช่วยตอบหน่อย งง มากๆๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ao111
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0937643
team: หน้าทอน
Bike: GIANT TCR ADVANCE
ตำแหน่ง: Koh Samui Thailand

กรุ๊ปเซ็ต DURAACE DI2 11สปีดมันกี่อย่างกันครับ ไครรู้ช่วยตอบหน่อย งง มากๆๆ

โพสต์ โดย ao111 »

ao111
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: กรุ๊ปเซ็ต DURAACE DI2 11สปีดมันกี่อย่างกันครับ ไครรู้ช่วยตอบหน่อย งง มากๆๆ

ไครช่วยจำแนกแจกแจงให้ฟังทีครับ มันหลายอย่างจริงๆ
ไฟล์แนบ
image.jpg (238.39 KiB) เข้าดูแล้ว 1858 ครั้ง
ao111
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: กรุ๊ปเซ็ต DURAACE DI2 11สปีดมันกี่อย่างกันครับ ไครรู้ช่วยตอบหน่อย งง มากๆๆ

อีกรูป
ไฟล์แนบ
image.jpg (49.11 KiB) เข้าดูแล้ว 1853 ครั้ง
image.jpg (64.02 KiB) เข้าดูแล้ว 1853 ครั้ง
image.jpg (109.7 KiB) เข้าดูแล้ว 1853 ครั้ง
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

โพสต์ โดย bianchikuma »

ao111 เขียน:อีกรูป
มันคืออะไรเหรอครับ ???
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
kcpath1
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kcpath1 »

ถ้าจำไม่ผิดรูปหลังนี้มันตัวส่งสัญญานบอกตำแหน่งของเกียร์นะครับ ใช้ร่วมกับอุปกรณ์ที่รองรับเช่น Garmin 1000
bianchikuma เขียน:
.
ชัยชนะยอมไม่ยิ่งใหญ่ เท่ากับรู้จักคำว่า "แพ้"
ao111
ขาประจำ
ขาประจำ

kcpath1 เขียน:ถ้าจำไม่ผิดรูปหลังนี้มันตัวส่งสัญญานบอกตำแหน่งของเกียร์นะครับ ใช้ร่วมกับอุปกรณ์ที่รองรับเช่น Garmin 1000
bianchikuma เขียน:
ได้ยินแว่วๆว่ามันคือตัว แบบที่ไม่ต้องใช้สายอ่ะครับ งง ไปหมดแล้วไม่เคยใช้กับเขาสักที แต่อยากรู้ให้แน่ชัดครับ :D :D
ludmilla
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อ๋ายคนจน​ จำต้องทนปั่นรถถีบ

โพสต์ โดย ludmilla »

เท่าที่ทราบ​ ณ​ ตอนนี้ยังไม่มีชุดเกียร์​wireless​นะครับไม่ว่ายี่ห้อไหน​ แว่วๆ​ sram​ จะทำเป็นเจ้าแรกแต่ยังไม่ชัวร์​ และเท่าที่​ทราบตัวนั้นเอาไว้ส่งสัญญาณ​wireless​ กับอุปกรณ์​ที่​รองรับ​เพื่อบอกตำแหน่งของเกียร์เท่านั้นครับ​ ผิดพลาดประการได​ แก้ไขเพิ่มเติมได้ครับ​ เชิญท่านต่อไป​ อิอิ :lol:
Where the wild thing are?
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

:mrgreen: :mrgreen:
No pain No gain
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ludmilla เขียน:เท่าที่ทราบ​ ณ​ ตอนนี้ยังไม่มีชุดเกียร์​wireless​นะครับไม่ว่ายี่ห้อไหน​ แว่วๆ​ sram​ จะทำเป็นเจ้าแรกแต่ยังไม่ชัวร์​ และเท่าที่​ทราบตัวนั้นเอาไว้ส่งสัญญาณ​wireless​ กับอุปกรณ์​ที่​รองรับ​เพื่อบอกตำแหน่งของเกียร์เท่านั้นครับ​ ผิดพลาดประการได​ แก้ไขเพิ่มเติมได้ครับ​ เชิญท่านต่อไป​ อิอิ :lol:
ตามนั้นครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Team-CSC
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตราจรเข้
Bike: จักรยานตราจรเข้

โพสต์ โดย Team-CSC »

ludmilla เขียน:เท่าที่ทราบ​ ณ​ ตอนนี้ยังไม่มีชุดเกียร์​wireless​นะครับไม่ว่ายี่ห้อไหน​ แว่วๆ​ sram​ จะทำเป็นเจ้าแรกแต่ยังไม่ชัวร์​ และเท่าที่​ทราบตัวนั้นเอาไว้ส่งสัญญาณ​wireless​ กับอุปกรณ์​ที่​รองรับ​เพื่อบอกตำแหน่งของเกียร์เท่านั้นครับ​ ผิดพลาดประการได​ แก้ไขเพิ่มเติมได้ครับ​ เชิญท่านต่อไป​ อิอิ :lol:
อุปกรณ์ชิ้นที่ว่าคือ Shimano SM-EWW01 Wireless unit for E-tube Di2 มีหน้าที่ส่งสัญญาณแบบ Ant ไปยังอุปกรณ์ที่รองรับ โดยรายงาน
1. ตำแหน่งเกียร์ ทั้งหน้าและหลัง
2. ระดับแบตเตอรี่ของชุด Di2

ราคาของอุปกรณ์ชิ้นนี้ราวๆ 2,000 บาท

*เพิ่มเติมข้อมูล ข้อ 2 ให้ครับ เผื่อใครคิดจะซื้อแล้วกำลังพิจารณาว่าคุ้มหรือเปล่า
--Human Knowledge Belongs to the World--
drv
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819032324
Bike: Pinarello F8 + Dura Ace 9070 Di2 + Lightweight Meilenstien Schwarz + Rotor 3D Plus + Power2Max Type S + Fulcrum Racing Zero Nite

โพสต์ โดย drv »

น่าสนใจ แต่ไมล์ไม่รองรับ :mrgreen:
Tony3753
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Trek Madone9

โพสต์ โดย Tony3753 »

อยากได้ แต่ราคาแพงจัง
ohmmmho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +6618838455
team: Active Cycling Team, Don Muang Cycling Club
Bike: Storck Aerfast, Trek 1.1
ตำแหน่ง: Don Muang,Bangkok

โพสต์ โดย ohmmmho »

นอกจากชิ้นหลักๆ
Shifter
สับจาก
ตีนผี
ก้ามเบรค
ขาจาน
โซ่
เฟือง
กระโหลก

สิ่งที่ DI2 มันต้องมีเพิ่มคือ
สายไฟ
Junction box
Battery
ที่ชาจแบต

แถมมาด้วยครับ

ส่วนรูปสองเป็นตัวส่งสัญญาณ Ant ครับ ตามที่ คุณTeam-CSC ให้ข้อมูลเลยครับ
Sam Gamgee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TBA
Bike: Infinito(50) w/ Edge 500, Force G/S Compact, 3T's C/P, D/A C50 Whl & Trance X3(S), XT DC, Thomson's C/P, Fox Float RL, X-Max SLR Whl & Standard Mu P8 & Strida Mini w/ 16" Whl

โพสต์ โดย Sam Gamgee »

ส่วนที่น่าจะเป็นออพชั่นให้ดูตาลายก็คือ ปุ่มชิพเตอร์แบบต่างๆ (นอกจากชิฟเตอร์ปกติ ได้แก่ แบบติดแอโร่บาร์, เบสบาร์, ท็อปบาร์) จังค์ชั่นบ๊อกแบบหลากหลายพอร์ต แบตเตอรี่แบบที่ติดตั้งได้ตามจุดต่างๆ และตอนเซ็ตรูปแบบการเปลี่ยนเกียร์ก็น่าจะทำได้หลายลักษณะครับ.
กีฬาอื่นเพื่อสันทนาการ แต่ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ
ikki
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso , Nich L2 Rs, BMC TMR01
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ikki »

ตามรูปแรกที่ลงไว้นะครับ
คือชุด dura ace di2 11speed รหัส9070 (ถ้าเป็นultraga จะเป็นรหัส 6870)

หลักๆอุปกรณ์พื้นฐานมันก็จะมีแค่แบบเดียวครับ ซึ่งจากภาพคือสำหรับroad bike

จากนั้นก็จะมีoptionให้เปลี่ยน เช่น แบต จะมีแบตในหลักอาน กับแบตติดภายนอก (แต่เข้าใจว่ารุ่นใหม่จะเป็นแบตในหลักอานหมดแล้ว ถ้าเฟรมไม่รองรับแบตใน อาจจะต้องเอาแบตนอกของรุ่นเก่ามาใช้แทนครับ)

แล้วก็จะมีชิฟเตอร์และมือเบรค สำหรับรถTT ก็เอามาเปลี่ยนใช้แทนชิฟเตอร์ของroad bike (ถ้าใช้แบบTT ส่วนของJunction box ก็จะต้องใช้แบบTT ซึ่งจะมี5ช่อง จากเดิมแบบroad bike จะมี3ช่อง)

ส่วนอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆก็เหมือนเดิม

ส่วนรูปที่สองที่ลง เป็นของเล่นเสริมมากกว่าครับ เอาไว้บอกตำแหน่งเกียร์ โดยจะไปแสดงผลที่ไมล์ เช่นการ์มิน1000 เป็นต้น

:D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”