คลีทติดบันได 105 เอาไม่ออก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
boatvarut
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

คลีทติดบันได 105 เอาไม่ออก

โพสต์ โดย boatvarut »

คือผมเพิ่งซื้อบันได shimano 105 มาครับ
เลยอยากรู้กลไลว่าคลีทกับบันไดทำงานยังไง
ด้วยความซนเลยเอาบันไดล๊อคกับคลีทเปล่าๆโดยไม่ใส่รองเท้า

ผลปรากฏว่าเอ่ เอาคลีทออกจากบันไดไม่ได้
พยายามมาเป็นชั่วโมงเลยครับ 555555555555555

อยากจะสอบถามพี่พี่ ว่ามีวิธีเอาออกยังไงอะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
optionxz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-3024131
Bike: bianchi impulso

Re: คลีทติดบันได 105 เอาไม่ออก

โพสต์ โดย optionxz »

เอา 6 เหลี่ยมตัวเล็กขันที่คลิทให้เป็นเบาสุด เอามือถึงธรรมดาก็ออก
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

Re: คลีทติดบันได 105 เอาไม่ออก

โพสต์ โดย waranon1974 »

แฮะๆ ผมก็เคย แต่นานแล้ว เท่าที่พอจำได้ คือ
1. ติดบันได้เข้ากับขาจาน
2. ปรับกลไกที่บันได้ให้คลายสุดเพื่อให้ปลดคลีตง่ายที่สุด แล้วก็ใช้มือบิด
3. หากแรงมือไม่สามารถบิดออก ก็หาประแจคอม้าที่ไว้ขันงานซ่อมท่อประปา ขนาดด้ามยาวประมาณ 1 ฟุต หรือ ยาวกว่านั้น ยึดจับที่ตัวคลีตโดยหาผ้ารองเพื่อไม่ให้คลีตและบันได เป็นรอย
4. ออกแรงบิดลักษณะเดียวกับตอนปลดคลีตด้วยรองเท้า
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

มันหนีบไว้เฉยๆ ครับ ใช้ไขควงแหย่แล้วง้างก็ออก
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
o_extreme
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ... ปั่นไป กินไป ...
Bike: Caerus bike / FM066
ติดต่อ:

โพสต์ โดย o_extreme »

ปรับบันไดอ่อนสุด แล้วมือบิดก็ออกครับ

ผมก็เคยทำตอนซื้อมาแรกๆ :lol: :lol: :lol:
if u can't b a good example , u should b a horrible warning

กระทู้เตือน โดนคนขายของไร้ความรับผิดชอบ หลอกขายของมีตำหนิ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1121245
boatvarut
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย boatvarut »

optionxz เขียน:เอา 6 เหลี่ยมตัวเล็กขันที่คลิทให้เป็นเบาสุด เอามือถึงธรรมดาก็ออก
waranon1974 เขียน:แฮะๆ ผมก็เคย แต่นานแล้ว เท่าที่พอจำได้ คือ
2. ปรับกลไกที่บันได้ให้คลายสุดเพื่อให้ปลดคลีตง่ายที่สุด แล้วก็ใช้มือบิด
3. หากแรงมือไม่สามารถบิดออก ก็หาประแจคอม้าที่ไว้ขันงานซ่อมท่อประปา ขนาดด้ามยาวประมาณ 1 ฟุต หรือ ยาวกว่านั้น ยึดจับที่ตัวคลีตโดยหาผ้ารองเพื่อไม่ให้คลีตและบันได เป็นรอย
4. ออกแรงบิดลักษณะเดียวกับตอนปลดคลีตด้วยรองเท้า
น้องหนึ่ง เขียน:มันหนีบไว้เฉยๆ ครับ ใช้ไขควงแหย่แล้วง้างก็ออก
o_extreme เขียน:ปรับบันไดอ่อนสุด แล้วมือบิดก็ออกครับ

ผมก็เคยทำตอนซื้อมาแรกๆ :lol: :lol: :lol:

ได้แล้วครับ
ขอบคุณทุกคนมากครับบ :D

เดี๋ยวจะลองเอาไปล้มดู 5555555555
thepthepa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08623132xx
team: SJ Bike Club
Bike: Bainchi Nirone 7
ตำแหน่ง: บริษัท ทีทีดับบลิว จำกัด(มหาชน)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thepthepa »

boatvarut เขียน:
optionxz เขียน:เอา 6 เหลี่ยมตัวเล็กขันที่คลิทให้เป็นเบาสุด เอามือถึงธรรมดาก็ออก
waranon1974 เขียน:แฮะๆ ผมก็เคย แต่นานแล้ว เท่าที่พอจำได้ คือ
น้องหนึ่ง เขียน:มันหนีบไว้เฉยๆ ครับ ใช้ไขควงแหย่แล้วง้างก็ออก
o_extreme เขียน:ปรับบันไดอ่อนสุด แล้วมือบิดก็ออกครับ

ได้แล้วครับ
ขอบคุณทุกคนมากครับบ :D

เดี๋ยวจะลองเอาไปล้มดู 5555555555
แนะนำสนามหญ้านุ่มๆนะครับ 555
มือใหม่ หัดหมอบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”