บ่นร้านจักรยาน(บางร้าน) ไม่มีเงินเยอะ ไม่ถามของแพงๆ ไม่สนเฟรมเทพ ก็ไม่คุยกันใช่ม่ะ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

yytps
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีสังกัด
Bike: specialized

Re: บ่นร้านจักรยาน(บางร้าน) ไม่มีเงินเยอะ ไม่ถามของแพงๆ ไม่สนเฟรมเทพ ก็ไม่คุยกันใช่ม่ะ

โพสต์ โดย yytps »

ต้องบอยคอตร้านยังงี้ :evil:
รูปประจำตัวสมาชิก
Ramest_CMU_
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814722026
team: Bianchi ChiangMai
Bike: Bianchi -Kuma,-Nirone7,-Sempre Pro

Re: บ่นร้านจักรยาน(บางร้าน) ไม่มีเงินเยอะ ไม่ถามของแพงๆ ไม่สนเฟรมเทพ ก็ไม่คุยกันใช่ม่ะ

โพสต์ โดย Ramest_CMU_ »

จากที่ จขกท พุดมาน่าจะเป็นร้านที่ผมรู้จักนะครับ และผมได้รู้จักและสัมผัสกับเจ้าของร้านต่างๆใน ชม.ก้อหลายร้านอยู่ ผมว่าน่าจะเป็นการเข้าใจผิดเรื่องการสือสารระหว่างกันมากกว่า เจ้าของร้านๆนี้เขามี FB ไว้โพสสินค้าและรูปที่ประทับใจของลูกค้าตอนซื้อรถเท่านั้นครับ ไม่ได้มีไว้เพื่อติดต่อครับ เพราะตอนโพสแฟนผู้หญิงของเจ้าของร้านจะโพสจากมือถือครับและคงไม่ได้เข้าไปเช็คข้อความ รู้ไหมครับเพื่อนในFB ของเจ้าของร้านมีเยอะมากๆครับ เพราะส่วนใหญ่ก้อเป็นลูกค้าของร้านนี้ทั้งนั้นครับ ข้อความคงเยอะมากๆคงไม่ทันได้เช็คอะครับ อีกอย่างร้านนี้ไม่มีพนักงานนะครับ เจ้าของร้านประกอบรถเองครับ ประกอบทั้งวันอะ เวลาเช็คFBคงไม่ค่อยมีครับ ทางที่ดีติดต่อไปที่เบอร์มือถือเจ้าของร้านดีกว่าครับ จะได้คุยกันรู้เรื่องดีครับ เจ้าของร้านเขาเสียบหูฟังทั้งวันอยูแล้วครับ บางทีเห็นประกอบรถไปด้วยคุยกะลูกค้าไปด้วย โอวเก่งครับ หรือไม่ก้อเข้าไปหาที่ร้านเลยครับง่ายดี รอของ10วันอย่าเพิ่งเคืองสิครับ ผมรอเฟรมจักรยาน6เดือน ก้อรอมาแล้ว คือของมันไม่มีก้อต้องรออะครับผมเข้าใจ ยังดีนะครับที่เขาเครมให้ใหม่เลย เป็นบางร้านปัดความรับผิดชอบไปแล้วครับ ก้อเห็นใจทั้งสองฝ่ายนะครับ
iconman33
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0849803921
team: จักรยานพาลุย
Bike: warayuat
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iconman33 »

1.ถ้าผมคนขาย รับลูกค้าทุกประเภท
2.การเอาใจใส่ลูกค้า ก็คือ เงิน
3.แม้1บาทก็คือเงิน 55+
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

มนุษย์ เป็นสิ่งมีชีวิต ที่น่าสะพรึงกลัว
ถ้ามนุษย์มีหลักอะไรซักอย่างให้ยึดว่าตัวเองทำถูก แล้วล่ะก็ เขาจะไม่รู้สึกผิดโดยไม่สนแม้แต่หลักพื้นฐานของธรรมชาติเรื่องเอาใจเขามาไส่ใจเรา

ร้านต่างๆไม่มีทางบริการให้ทุกคนประทับใจได้ โดยเฉพาะขีดจำกัดเรื่องเวลาและคน บางครั้งต้องเลือกที่จะให้บริการที่ดีที่สุดกับคนไหนและจำเป็นต้องให้บริการที่ด้อยลงหรือต้องตัดคนไหน นั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้ทุกร้าน มีทั้งสาวกที่ภัคดี และ แอนตี้ที่เกลียดชัง

แต่สำหรับคนซื้อ ถ้ามาแจ๊กพอททำให้ตูไม่พอใจเมื่อไร จะจองเวลร้านนั้นไปจนวันตายกันเลยทีเดียว

ผมเคยเจอความคิดแนวนี้หลายครั้ง ตามเว็บ ตามหนังสือ ก็ได้แต่ตกใจ ใยไม่มองพ่อค้าเป็น คนๆ หนึ่ง เพื่อนร่วมโลกคนหนึ่ง เหมือนกัน
ใยถึงได้มองร้านค้า ในแง่ ธุรกิจ ที่ต้องแข่งขันบริการให้ดีสุดสมใจ ถ้าสู้ร้านอื่นไม่ได้ ก็รีบๆเจ๊งไป ... ไม่ใช่ทุกร้านที่แข่งขันสุดชีวิตตลอดเวลา ร้านที่เรียบๆง่ายๆ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปก็มี ทำไมต้องบีบร้านค้าต่างๆให้กลายเป็นสุดยอดผู้ให้บริการ(ทำไม่ได้ก็เจ๊งไปซะ) ก็ไม่รู้
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Pluby
สมาชิก
สมาชิก
team: Pick&Roll
Bike: BMC GF02

โพสต์ โดย Pluby »

ขออนุญาต เสนอวิธีง่ายๆของผมครับ
เวลาเข้าร้านจักรยาน(หรือจะร้านค้าอะไรก็ตาม) ผมจะสวัสดีเสมอ ถ้าเป็นพนักงานผมจะยิ้มมองหน้า พูดสวัสดี ก้มหัวทักทายแบบสุภาพชน
ถ้าเจอเจ้าของร้าน (รุ่นพ่อ รุ่นลุง) ผมจะยกมือไหว้เลย ผมคนไทยมือไม่แข็ง ผมถือว่าเป็นผู้ใหญ่ ถือว่ามาบ้านเขาทักไปเลย หวัดดีคับเฮีย
ผมใช้วิธีแบบนี้เสมอ บางทีชวนคุยบ้าง วันนี้ลูกค้าเยอะดีนะครับ ฯลฯ แล้วแต่บรรยากาศ
แล้วท่านๆเหล่านั้นก็จะสนใจเราในอีกแบบนึงครับ
ใช่ครับ อาจจะไม่ได้ผลเสมอไป แต่ลองเปรียบเทียบกับคนที่เดินเข้ามาในร้าน นิ่งๆ เงียบๆ จะซื้อ หรือแค่มาดู หน้าก็บึ้งๆ คนขายเขาก็เดายากครับ
แล้วเจอทั้งวัน มันก็หมดพลังงานครับ ลองนั่งปั้นหน้ายิ้ม ทั้งวัน พูดจาดีๆทั้งวัน มันเหนื่อยเหมือนกันนะครับ

สุดท้าย ผมเป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับความเสียอารมณ์ที่ถูกทิ้งขว้างหรือมองข้าม ผมก็เจอบ้าง ร้านที่ดีก็ดี ร้านที่ดีบ้างเป็นบ้างวันก็มี หรือร้านที่เลือกลูกค้าเลยก็มี
จะดีที่สุดก็ตอนบอกว่า "เอาอันนี้ครับเฮีย" :lol: :lol: :lol:
Sayanjo65
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale SuperSix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sayanjo65 »

ร้านแถวแยกรินคำหรือเปล่าครับ

คนเชียงใหม่เหมือนกัน บอกเลยเวลาเข้าร้านเขามันรู้สึกไงไม่รู้เหมือนไม่ต้อนรับ คือผมไม่ได้ซื้อจักรยานร้านเขา ผมไปหาพวกอะไหล่ ไรพวกนี้ คือมันคงราคาถูกไปมั้งครับ

หลังๆผมหัดทำเองหมด เครื่องมือก้อไปหาซื้อมา อะไหล่สั่งเอาจากอินเตอร์เน็ท
boombaraka
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์บ้าน
team: ยังไม่มีอ่ะ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย boombaraka »

ร้าน V แหงมๆ
cosmic
ขาประจำ
ขาประจำ
team: O2Max
Bike: NeilPryde alize Di2, BMC TM01-TT02, Ridley Noah Fast, Madone 6.9 Spartacus, Cervelo P2-3-4, Cervelo S2-5, Look 596, Look 695, Speedconcept 9.9, Specialized Shiv, Madone 7, Swift Drone, Felt DA 2013

โพสต์ โดย cosmic »

ใจเย็นๆครับ

ส่วนตัวผมเป็น ลูกค้าร้านนี้ มาเป็นระยะเวลานานพอสมควร ทุกครั้งที่ทางเจ้าของร้านแนะนำ หลายท่านอาจจะงงว่า ทำไมขายแต่ของแพง ขออนุญาตตอบแบบนี้ครับ ถ้าพี่ๆทุกท่านสอบถามถึงอุปกรณ์สัก 1 ชิ้น แย่างหมวกกันน๊อค ซึ่งมันคุ้มครองสมองอันมีค่าของเรา ก็ไม่แปลกหรอกครับ ที่ทางพี่ จขร จะแนะนำสิ่งที่ดีที่สุดให้ ซึ่งของพวกนี้ คุณภาพ ตามราคาครับ อาจจะมีบ้าง บางอย่างที่ไม่สมเหตุสมผล แต่มันมีมูลค่าในด้านอื่นรวมอยู่ด้วย เช่น Limited หรือ Brand ดี เป็นต้นนะครับ

ลำดับต่อมา ถ้า เราๆท่านๆ คิดว่า สินค้าที่พี่เค้า offer มา มันแพงโคตะระ กรูคงไม่ไหวขนาดนั้น ทำไงดี(ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น เงินน้อยครับ ค่อยๆเก็บมาซื้อเหมือนกัน) ทางร้านก็มีสินค้าคุณภาพดีๆที่เหมาะสมกับราคา ไว้รับรองลูกค้าทุกระดับนี่ครับ

โดยส่วนตัว ทางร้านที่ผมเข้าใจว่า "น่าจะใช่" นี้ เวลาทำรถให้ลูกค้า เมื่อก่อน จขร จะเป็นคนทำรถให้ลูกค้าเองทุกคัน เพียงแต่ในยุคปัจจุบัน ปริมาณรถมันเพิ่มมากขึ้น ทางตัวเจ้าของ เลยต้องฝึกให้น้องๆ ในร้านมาทำ เพื่อที่จะรองรับการขยายตัวของ ประชากรชาวจักรยาน แบบเราๆนี่แหละครับ อันนี้คือความตั้งใจของเจ้าของร้าน (พอดีผมแวะเข้าไปดู ไปลูบๆของเขาบ่อย เลยแอบเผือกมา)

ทางร้านที่ "น่าจะใช่" ก็มีบริการขายสินค้า ส่งสินค้าทั่งประเทศ เลยไม่แปลกครับ ที่ทางร้านจะวุ่นวายตลอดเวลา และอาจมีบ้างที่ดูแล ทุกท่านๆไม่ทั่วถึง ผมก็เคยเป็นครับ แต่ลองทำความเข้าใจดูทาง จขร ซักหน่อยเถอะครับ คนทำธุรกิจ ย่อมหวังผลกำไร ไม่ได้ทำการกุศล บางครั้งการเคลมสินค้า ก็ขึ้นอยู่กับ บริษัทที่เป็น ตัวเทนนำเข้า ทางร้าน เป็นแค่ window ในการรับเรื่อง และประสานงาน คิดเล่นๆ นะครับ ไม่ได้ว่า พี่ จขกท นะครับ ไฟ moon ราคา 1100 กำไร 200 บาท แค่ค่าส่ง ค่าโทรศัพท์ ค่าจ้างเด็กวิ่งไปส่ง แถมโดนลูกค้าทวง ลูกค้าต่อว่า ผมว่าน่าจะเกินกำไรนะครับ แต่ทางร้านก็ยังดูแลให้อย่างดี

คนที่รู้เรื่อง จกย มากที่สุด ก็คือ ตัว จขร นี่แหละครับ ถ้าไม่เชื่อ ลองหาเวลาว่างๆ ไปนั่งรอคุยกะแก ตอนที่ไม่ได้ประกอบรถดูครับ ตอบแบบไม่มีกั๊ก ทั้งเทคนิคการขี่ วิธีการซ้อม และอื่น

ตัวผม ซื้อของกับที่ร้านนี้มาหลายปี บริการดี เหมือนเดิม ตั้งแต่วันแรกที่เดินเข้าไป ร้านเก่า จนถึง วันนี้ ทุกอย่างยังเหมือนเดิม ของชิ้นแรกที่ผมซื้อ คือ กระติกห่วยๆ ใบละ 150 บาท ครับ เพราะมีเงินเท่านั้น จริงๆ แต่สิ่งที่กลับไปในวันนั้่นคือ ความรู้เรื่องกระติกน้ำ ว่า ทำไม มีหลายเกรด แล้ว มันแตกต่าง กันยังไง ถ้า จขร ไม่บอก ผมก้ยังคง งง และ มั่ว จนถึง วันนี้ นะครับ

มีอะไร ผมว่า ลองปรึกษา เจ้าของร้าน ดูก่อน ครับ บางที การ Voice ในที่สาธารณะ มันก็แอบเป็น one way เกินไป เข้าใจว่าอยากเป็นกระบอกเสียง ให้ พี่ๆน้องๆ ท่านอื่น แต่ส่วนตัว ผมเห็นสมควร คุยกับเจ้าของร้านโดยตรงก่อน หากไม่ได้รับคำตอบ หรือ บริการ ที่ถูกใจ เอามากๆ ค่อยมาแจ้งพี่ๆน้องๆ ในนี้ ดีกว่าครับ

เดี๋ยวต่อไป ต้องสั่งของเอง ซ่อมเอง เคลมเอง แล้ว มันคงขี่ไม่สนุก นะครับ

ให้กำลังใจ ร้านจักรยาน ทุกร้าน ครับ

ปล. ผมไม่มีส่วนได้ ส่วนเสียกับทางร้าน ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม นะครับ ผมก็อยู่เชียงใหม่ เหมือนกัน ซื้อของจากทุกร้าน หากสบายใจที่จะซื้อร้านไหน ซื้อร้านนั้นครับ เก็บความไม่ดีของแต่ละร้าน คุยกันเฉพาะในก๊วนเรา ก็พอ ครับ
Agera
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nirone

โพสต์ โดย Agera »

ใจเย็นแล้วครับ :D แล้วก็ไม่ใช่ร้าน "น่าจะใช่" ที่พี่ cosmic พูดถึงครับ เลยมานิดนึง
ผมเห็นที่ จขกท โพสต์ถามร้านแล้ว
ไม่ได้มาแช่งให้เจ๊ง หรือบอยคอดแต่อย่างใดนะครับ ลูกค้าคนเดียวไม่มีผลกับร้านขนาดนั้นผมทราบดี
การซื้อสินค้าราคาหลักหมื่นขึ้นไป หลายคนน่าจะคาดหวังว่าจะได้รับการบริการที่น่าพอใจ (ไม่ต้องถึงกับดีเลิศ)
เท่าที่อ่านคือท่าน จกขก รู้สึกว่าเจ้าของร้านให้ความสำคัญกับการขายสินค้าออกมากกว่าการบริการให้ลูกค้าเก่าที่มีปัญหาเข้ามา
ใช่ครับ ทั้งร้านเจ้าของร้านทำอยู่คนเดียว ไม่ว่างพอจะมาแก้ไขปัญหาทุกอย่างให้เสร็จในทีเดียว
แต่เจ้าของร้านก็ต้องรู้ด้วยว่าทุกวันที่ผ่านไปร้านก็จะต้องมีลูกค้าเก่าเพิ่มมากขึ้น และส่วนมากคงเป็นนักปั่นมือใหม่
ไม่มีคนช่วย งานเยอะ เวลาน้อย ทำคนเดียว ผมเข้าใจ
งานซ่อม ขายของถูก ได้กำไรน้อย ไม่คุ้มเวลา ผมเข้าใจ

เปลี่ยนที่เขาไม่ได้ ก็เปลี่ยนที่ตัวเราเอง
ผมก็ยังไปซื้อของที่ร้านนั้นอยู่บ้างนะครับ
oaba
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida 90

โพสต์ โดย oaba »

เพิ่งเจอมากับตัว ร้านนึงในจังหวัดเจดีย์ใหญ่ เดินเข้าไปซื้อคลีท แล้วกำลังมีโครงการจะอัพล้อ ถามหาล้อแคมแปก ซึ่งทางร้านไม่ได้ขาย ขายแต่ไบเทค จริงๆจะยี่ห้อไหนก้อไม่เกี่ยงถ้าของมันดีจริง เราในฐานะคนซื้อก็น่าจะมีสิทธิ์เลือกถูกมะ (ตามความชอบโดยส่วนตัว) แต่นี่แทนที่จะแนะนำของที่ตัวเองมีว่าดียังงัย ทำไมเราถึงควรเลือกของที่เค้ามี ผมกลับได้รับคำถามคำถามนึงซึ่งส่วนตัวผมคิดว่ามันไม่ควรถาม เจ้าของร้านถามผมว่า "น้องใช้เฟรมยี่ห้ออะไร?" ผมก้อตอบไปว่า "ใช้เมอริด้าครับ" แล้วประโยคเด็ดจากเจ้าของก้อออกมาเลย โอ๊ยเมอริด้าใช้ไบเทคก้อพอแล้ว แคมแปคมันสำหรับเบี่ยงคี่ มันถึงจะสวย..... อ่อ คือถ้าผมไม่ขี่เบี่ยงคี่นี่ผมห้ามสะเออะไปซื้อของดีใช้ว่างั้น อืม ตรรกนี้มันดีจริงๆหรอ ไม่มีตังค์ซื้อรถแพงๆก้อควรหุบปากไปใช่มะ ขอให้เจริญๆนะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”