รบกวนสอบถามเรื่องเบรคติดรถ Trek 1.2 2014 ครับผม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Diviotec
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR Composite2

รบกวนสอบถามเรื่องเบรคติดรถ Trek 1.2 2014 ครับผม

โพสต์ โดย Diviotec »

สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่น่ะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆด้วยนะครับ
คือผมเพิ่งซื้อ Trek 1.2 2014 มาเพื่อปั่นออกกำลังกายน่ะครับ
ตั้งใจไว้ว่าจะขี่เดิมๆไปก่อนซักระยะนึง แต่ตั้งแต่ขี่ครั้งแรกจนถึงตอนนี้
ประมาณ2อาทิตย์ ผมก็รุ้สึกว่าเบรคมันไม่ค่อยจะอยุ่เท่าไหร่ เลยจะรบกวน
สอบถามว่าถ้าเปลี่ยนก้ามเบรคเป็นSora หรืออื่นๆจะเบรคดีขึ้นมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: รบกวนสอบถามเรื่องเบรคติดรถ Trek 1.2 2014 ครับผม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เปลี่ยนแค่ผ้าเบรค กับปรับตั้งมุมให้ถูกต้อง ก็เบรคดีขึ้นมากแล้วครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Diviotec
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รบกวนสอบถามเรื่องเบรคติดรถ Trek 1.2 2014 ครับผม

น้องหนึ่ง เขียน:เปลี่ยนแค่ผ้าเบรค กับปรับตั้งมุมให้ถูกต้อง ก็เบรคดีขึ้นมากแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ รบกวนถามเพิ่มเติมครับ

- แล้วต้องซื้อของอะไรดีแนะนำหน่อยได้มั้ยครับผม
- ถ้าเปลี่ยนเป็นSora จะทำให้เบรคดีขึ้นอีกมั้ยครับต่างกันมากมั้ยครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ถ้าปรับตั้งทุกอย่างถูกต้องแล้ว และเปลี่ยนเป็น Sora ผมว่าไม่น่าจะต่างกันมาก เพราะมันก็เกรดไม่หนีกับของติดรถเท่าไหร่ครับ ลองผ้าเบรคเกรดสูงๆไปเลย พวก 105 ขึ้นไป (ไม่แน่ใจว่าใส่กันได้หรือเปล่านะครับ แต่คิดว่าได้) ก็น่าจะดีขึ้นเยอะ แล้วพวกขอบล้ออย่าลืมทำความสะอาดบ้างนะครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่ามันเบรคไม่ค่อยอยู่ แต่พอลองปรับความตึงสายเบรคตรงแถวๆก้ามเบรค มันจะทำให้ระยะเบรคสั้นลง (ชิดขอบล้อมากขึ้น) มั่นใจขึ้น
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เบรคหลัง 1.2 ดูระยะขาด้วย

เบรคโซราดีกว่าติดรถแน่นอน แต่ดีกว่าไม่มาก ถ้าจะเปลี่ยนดูรุ่นสูงกว่านั้นดีกว่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Diviotec
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:เบรคหลัง 1.2 ดูระยะขาด้วย

เบรคโซราดีกว่าติดรถแน่นอน แต่ดีกว่าไม่มาก ถ้าจะเปลี่ยนดูรุ่นสูงกว่านั้นดีกว่าครับ
peep_bmw เขียน:ถ้าปรับตั้งทุกอย่างถูกต้องแล้ว และเปลี่ยนเป็น Sora ผมว่าไม่น่าจะต่างกันมาก เพราะมันก็เกรดไม่หนีกับของติดรถเท่าไหร่ครับ ลองผ้าเบรคเกรดสูงๆไปเลย พวก 105 ขึ้นไป (ไม่แน่ใจว่าใส่กันได้หรือเปล่านะครับ แต่คิดว่าได้) ก็น่าจะดีขึ้นเยอะ แล้วพวกขอบล้ออย่าลืมทำความสะอาดบ้างนะครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่ามันเบรคไม่ค่อยอยู่ แต่พอลองปรับความตึงสายเบรคตรงแถวๆก้ามเบรค มันจะทำให้ระยะเบรคสั้นลง (ชิดขอบล้อมากขึ้น) มั่นใจขึ้น
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองตั้งสายให้ตึงขึ้นดุครับ แล้วค่อยupเป็น 105 ทีเดียวเลยน่าจะดีกว่าน่ะครับ เท่ามี่ศึกษาดุ SORA ไม่น่าจะต่างจากที่ติดรถมาเท่าไหร่ใช่ไหมครับผม
Patty Wor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: TREK1.2 / TREK Madone 5 / TREK Marlin 6
ตำแหน่ง: บางบอน กทม.

โพสต์ โดย Patty Wor »

เปลี่ยนยางเบรกเลยครับ เพราะยางเบรกที่ติดรถมามันแข็งเบรกไม่ค่อยอยู่ครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้ยางเบรกเดิมแล้วเบรกไม่ค่อยอยู่แถมยังมีเสียงดังด้วย แต่พอเปลี่ยนยางเบรกใหม่เป็นยี่ห้อ Fun (เป็นแบบใช้แล้วทิ้ง) เปลียนแล้วเบรกหนึบขึ้นเยอะเลยครับ และเสียงก็เงียบ ;)
TREK FC. :D
Diviotec
ขาประจำ
ขาประจำ

Patty Wor เขียน:เปลี่ยนยางเบรกเลยครับ เพราะยางเบรกที่ติดรถมามันแข็งเบรกไม่ค่อยอยู่ครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้ยางเบรกเดิมแล้วเบรกไม่ค่อยอยู่แถมยังมีเสียงดังด้วย แต่พอเปลี่ยนยางเบรกใหม่เป็นยี่ห้อ Fun (เป็นแบบใช้แล้วทิ้ง) เปลียนแล้วเบรกหนึบขึ้นเยอะเลยครับ และเสียงก็เงียบ ;)
ขอบคุณมากครับ ทีแรกผมก็ว่าจะไปซื้อยางมาเปลี่ยนดุครับ แต่ๆติดๆดุเปลี่ยนหน้าหลังก็เกือบ 500 ละถ้าสุดท้ายต้องเปลี่ยนก้ามอยุ่ดีก็เพิ่ม 1500ซื้อ 105ไปเลยน่าจะดีกว่ารึเปล่า?? เลยว่าจะไปดุพรุ่งนี้น่ะครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”