ยางคอนติultra sportกับultra raceแตกต่างกันยังไงครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kanawanoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846495834
team: ฅนครนายก
Bike: spe e5

ยางคอนติultra sportกับultra raceแตกต่างกันยังไงครับ

โพสต์ โดย kanawanoat »

พี่ท่านไหนลองใช้แล้วบอกหน่อยครับ
เสือโอ๊ตวัดดง
ปั่นไปมั่วๆแต่ปั่นทั่วทุกทาง
kritsang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08144792ห้าห้า
team: เดี่ยว
Bike: Schwinn

Re: ยางคอนติultra sportกับultra raceแตกต่างกันยังไงครับ

โพสต์ โดย kritsang »

เคยลองทั้งสองตัวไม่รู้ถึงความแตกต่างอันใด แต่ race มีกันหนามในตัว
เคยใช้ sport รั่วบ่อยมากเฉลี่ยรั่วทุก 900 โล
เปลี่ยนเป็น race ใช้มา 6 พันกว่าโล รั่ว 2 ครั้ง หนาม 1 ครั้งกับหินบาดที่แก้ม 1 ครั้ง(ปะไม่ได้ต้องทิ้งเลย)
คิดว่าอีกพันโลยางคงหมดสภาพแล้วครับ
ijew2002
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี ปั่นเดี่ยว อิอิ
Bike: Alpha One 166 Frame Set / Noble Composite NC38 Wheel Set / SRAM RIVAL 10S
ตำแหน่ง: กทม แต่ทำงานที่ หัวหิน
ติดต่อ:

Re: ยางคอนติultra sportกับultra raceแตกต่างกันยังไงครับ

โพสต์ โดย ijew2002 »

kanawanoat เขียน:พี่ท่านไหนลองใช้แล้วบอกหน่อยครับ
เพิ่งซื้อ race มาใช้ครับ ยังไม่เคยใช้ตัว sport เลยเทียบไม่ได้ แต่รับรู้ได้ว่า มันนุ่มขึ้นเวลาผ่านเส้นเตือนบนถนนที่เป็นสีขาวแนวขวางหลายๆเส้น
มันไม่สะเทือนมาก แต่ถามร้านที่ซื้อเค้าก็บอกว่ามันนุ่มขึ้น
ก่อสร้าง จำหน่ายอุปกรณ์ เดินระบบสระว่ายน้ำ
บริษัท พูล-เทค จำกัด สาขาหัวหิน
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ผมใช้ตัว sport ติดรถ มา4-5000 กม. ไม่เคยรั่วเลยครับ อาจเป็นเพราะหูตาไว มีหลุมหรือเศษแก้วเศษดินจะหลบหมดทุกอย่าง และเป็นความจริงที่ยางมันเก็บความสะเทือนขึ้นมา เศษกรวด รอยต่อถนน Ultra sportมันเอาขึ้นมาหมดเลย พอเปลี่ยนออก ได้ยางขอบพับมือ2จากหน้าตลาด ยี่ห้อไม่ดัง แต่จากใหม่ๆเส้น900 ผมได้มาคู่ละ1000 เห็นแล้วอดใจไม่ไหว อิอิ แถมยางยังลงถนนไม่ถึง100กม. ความสะเทือนจากถนนลดลงแบบผิดหูผิดตา ตอนแรกๆปั่นใหม่ๆคิดว่ามันก็แค่ยางจักรยาน อะไรก็คงเหมือนกัน :oops:
kanawanoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846495834
team: ฅนครนายก
Bike: spe e5

โพสต์ โดย kanawanoat »

แล้วราคาตัวไหนแพงกว่ากันน่ะครับ
เสือโอ๊ตวัดดง
ปั่นไปมั่วๆแต่ปั่นทั่วทุกทาง
optionxz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-3024131
Bike: bianchi impulso

โพสต์ โดย optionxz »

kanawanoat เขียน:แล้วราคาตัวไหนแพงกว่ากันน่ะครับ
Continental รุ่น Ultra sport ถูกสุด
Continental รุ่น Ultra race แพง
continental รุ่น grand prix 4000 s ii แพงกว่า race 200

Continental รุ่น Ultra sport ใช้มา 3 พันโลโดนแก้วเจาะไป 1 ครั้ง ล่าสุดตกร่องถนน ขอบยางขาดเอาเอาขวดน้ำตัดแล้วยัดปั่นต่อ กทม-ฉะเชิงเทรา แต่สูบยางได้แค่ 80-90 110 รับไม่ไหวครับ

continental รุ่น grand prix 4000 s ii ตัวนี้ร้านและตามรีวิวบอกเมพสุด ราคาก็เมพด้วย ซื้อมาแล้วแต่ยังมะได้เปลี่ยนทำใจก่อน :lol:
ijew2002
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha One 166 Frame Set / Noble Composite NC38 Wheel Set / SRAM RIVAL 10S
ตำแหน่ง: กทม แต่ทำงานที่ หัวหิน
ติดต่อ:

kanawanoat เขียน:แล้วราคาตัวไหนแพงกว่ากันน่ะครับ
เส้นละ 800 +- แล้วแต่ร้าน รุ่น race มันจะมีการเพิ่มกันหนามด้วยครับ แต่จริงๆ ผมอยากรู้ว่า ถ้า race เทียบกัย pana ribmo ตัวไหนแจ่มกว่า
ก่อสร้าง จำหน่ายอุปกรณ์ เดินระบบสระว่ายน้ำ
บริษัท พูล-เทค จำกัด สาขาหัวหิน
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

Race แก้มยางรับได้ 120 psi ครับ
เมื่อวานผมเติมไว้ 110 มันระบิดครับ :lol: :lol: :lol:
ยางในขาด ยางนอกปลิ้นออกมา ไม่รู้เสียรูปทรงมั๊ย ยังใหม่อยู่เลย ยังไม่ได้ลงถนนเลย
ผมได้ Race มา 800
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
ijew2002
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: Re: ยางคอนติultra sportกับultra raceแตกต่างกันยังไงครับ

อยากรู้เช็คIPจิอิอิ เขียน:Race แก้มยางรับได้ 120 psi ครับ
เมื่อวานผมเติมไว้ 110 มันระบิดครับ :lol: :lol: :lol:
ยางในขาด ยางนอกปลิ้นออกมา ไม่รู้เสียรูปทรงมั๊ย ยังใหม่อยู่เลย ยังไม่ได้ลงถนนเลย
ดูมันเปราะบางจัง

Sent from my Nexus 7 using Tapatalk
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

โพสต์ โดย kroeksit »

ผมใช้ Race อยู่ครับ ใช้มาได้ซักพักใหญ่ๆแล้ว อัดไป 120 บางวันอัดเกินมานิดนึง สูบตอนเช้ายังเบลอๆมองเกจไม่ชัด ก็ยังปกติดีอยู่ครับไม่ระเบิด

ยางที่เคยใช้ก่อนหน้านี้เทียบกับ Ultra Race นะครับ

Pana Stadius Sport วิ่งทางเรียบแห้งๆดีกว่า Race ครับ แต่ Race เกาะถนนดีกว่าทั้งทางชื้นและแห้งเลยครับ

Schwalbe lugano เกาะดีกว่า Race แต่ Race วิ่งทางเรียบทางแห้งดีกว่า แต่ทางชื้นเปียก Lugano เกาะกว่าครับ

Vittoria Zafiro วิ่งทางเรียบแห้งดีกว่า Race แต่ Race เกาะกว่า วิ่งทางแห้งอาจสู้ Zafiro ไม่ได้ แต่ทางเปียก Race เกาะกว่า Zafiro ครับ
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
เสือสวาท
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย เสือสวาท »

ซื้อRaceมาปั่นได้5ครั้ง รั่ว ไม่รู้ไปเก็บลวดแถวไหนกลับบ้านมาด้วย:lol: รั่วเร็วแท้
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

อยากรู้เช็คIPจิอิอิ เขียน:Race แก้มยางรับได้ 120 psi ครับ
ยางในระเบิดใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่อาจจะเกิดจากตอนใส่ยางแล้วยางในไม่ได้เข้าไปอยู่ในยางนอกอย่างเหมาะสม หรือพับ ยางนอกไม่น่าจะมีปัญหาครับ
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
to1007
สมาชิก
สมาชิก
team: หวานเย็น
Bike: เสือภูเขา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย to1007 »

เติมลมมาก ๆ ไม่ใช่ยางอย่างเดียวนะครับที่จะพัง ขอบล้อห็จะพังตามไปด้วย ยิ่งขอบคาร์บอนนะครับไม่บวมก็แตกเลย แต่อลูน่าจะอัดได้มากอยู่ ยังไงก็อ่านคู่มือของขอบล้อด้วยก็จะดีนะครับเพื่ออายุล้อที่ยืนยาว
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ถ้า 4000s ii แพงกว่า200ไป 4000s เหอะครับ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ผมขาประจำ Conti เหมือนกัน

Race แพงกว่า sport ปั่นแล้วความรู้สึกคล้ายๆกัน ไม่รู้สึกต่างอย่างชัดเจน ตามข้อมูลจากทางร้านที่ผมถาม เขาบอกมีกันหนามในตัวรั่วยากกว่า เลยแพงกว่า Sport

4000S II พุ่งไหลกว่ารู้สึกได้อย่างชัดเจน แต่แลกด้วยค่าตัวที่สูงขึ้นจาก Sport อีกเท่าตัว

***ที่ผ่านๆมาสามตัวนี้ถึงคราวจะรั่วก็รั่วได้ง่ายๆทั้งนั้น ถ้าเจอเศษแก้วเข้าจังๆก็ไม่รอด

gator skin(ยางงัด) ผมว่าตัวนี้น่าจะรั่วยากมากๆแต่ยางค่อนข้างหนืดและสะเทือนไม่นุ่มเลย เนื้อยางหนาและแข็ง ผมปั่นมานานพอสมควรหน้ายางแทบไม่มีรอยโดนอะไรตำเลย ผิดกับสามรุ่นข้างบน

เหลือ 4 seasons ยังไม่เคยลองใช้ครับ

ปัจจุบันผมใช้
sport กับรถไฮบริด

gator skin กับล้อ all around ขอบกลางๆ ใช้ปั่นออกทริป ปั่นenduranceคนเดียวไกลๆ ปั่น Audax

4000s ใช้กับล้อคาร์บอนขอบสูง ปั่นกลุ่มกับเพื่อนๆแถวบ้านครับ หรือถ้าลงแข่งก็ใช้ 4000s
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”