สอบถามครับการขี่ทวนลมกับล้อsciroccoที่สนามเขียว

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
panpat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

สอบถามครับการขี่ทวนลมกับล้อsciroccoที่สนามเขียว

โพสต์ โดย panpat »

รบกวนสอบถามครับว่าผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า
เวลาผมขี่สนามเขียวตอนเย็น กม ที่15เป็นต้นไปมันจะทวนลม ซึ่งผมก็เหมือนขี่ทวนลมไม่ไหว
ความเร็วบางครั้งตกไปเหลือ 17-18 ซึ่งพยายามขี่มันก็ไม่ขึ้น จนผมได้มาอ่านพบว่าบางคนขี่ทวนลมยัง 30up เลย
ประกอบกับเค้าบอกว่า scirocco เหวี่ยงที่ 30up
ผมจึงลองขี่ไล่เฟืองไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ กมที่ 13-14 จน ความเร็ว 30up แล้วพยายามคุมความเร็วไว้ตรงนั้น
พอถึงช่วงทวนลมความเร็วมันก็ยังได้อยู่ไม่ตกเท่าไหร ทำไมมันถึงเป็นอย่างนั้นล่ะครับ แต่ถ้าเบาลงเหลือยี่สิบต้นๆ
ความเร็วมันจะตกเร็วมากจนต่ำกว่า20เลยครับ

สรุปแล้วล้อเหวี่ยงช่วย หรือว่าทวนลมต้องขี่เร็วๆ จึงจะทำให้ความเร็วไม่ตกครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

Re: สอบถามครับการขี่ทวนลมกับล้อsciroccoที่สนามเขียว

โพสต์ โดย benpariwat »

ทวนลมขี่เร็วๆสนุกกว่าครับ ก้มแล้วบดไปครับ และถ้าความเร็วตกจะเร่ง เหนื่อยเหมือนขึ้นเนินแหละครับ เพียงแต่ก้มๆเอามันช่วยได้ แต่เนินมันไม่มีตัวช่วยลดความชันครับ

แต่ถ้าจะไม่เร็วก็ขี่ตามรอบที่เราไหวครับ หรือขี่คุม HR ผมเอาอารมณ์ตัวเองเป็นหลัก เพราะตอนนี้บ้านผมก็ลมแรงครับ สนุกกว่าขึ้นเนินอีก
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามครับการขี่ทวนลมกับล้อsciroccoที่สนามเขียว

โพสต์ โดย Chiny »

พึ่งตัวเองก่อนครับ ล้อเป็นตัวช่วย ลองใช้เกียร์เบารอบขาให้ได้ 80-90 โดยที่ไม่เหนื่อยเกินไป+ก้มจับdrop ลดแรงต้านของลม(ซึ่งเพิ่มชึ้นโดยแปรผันเป็นยกกำลังสองของความเร็ว) ความเร็วแรกๆ ยังไม่ต้องใส่ใจมาก แล้วมันจะมาเองครับ
จริงๆ แล้ว ความเร็วเป็นปริมาณ Vector คือมีทั้งขนาด และทิศทาง ดังนั้นถ้าคิดง่ายๆ ว่ารับลมเต็มๆ โดยตัด factor อื่นๆ ออกไป ท่านปั่นสวนลมตรงๆ ที่ 30 km/hr ลมพัดสวนมาที่ความเร็ว 10 km/hr ความเร็วสุทธิของท่านคือ 30-10=20 km/hr ครับ:D
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ผมขี่ทวนลม ประจำ ปั่นทุ่งนา แถวบ้าน (รังสิต-ลำลูกกา คลอง 7)

ผมลองมาหลายคู่ ขี่คนเดียวน่ะครับ ใช้ impulso

ล้อติดรถ อันนี้เหนื่อย
คาร์บอนขอบสูง 55 ทวนลม ก็เหนื่อย ขี่ไม่เคยเกิน 25-26
อลูขอบต่ำ(EURUS) อันนี้ดีขึ้นกว่าเดิมมาก เมื่อวานลองสวนลมได้ 28-30 ตลอดทาง (ประมาณ 10 กม)

ที่บอกว่าเหวี่ยงที่ 30 ขึ้นไป ถ้าขาไม่แข็ง ไม่รอดครับ ยิ่งขี่เดี่ยวอีก จบข่าว

แต่ถ้าที่ตามลม 35up สบาย ๆ ครับ พวกขอบสูงเนี่ย
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ไม่น่าจะเกี่ยวกับล้อครับ เกี่ยวกับแรงคนและเกียร์ที่ใช้ ลมแรงขนาดนั้นไม่มีล้อแบบไหนเหวี่ยงได้หรอกครับ แต่ถ้าแบบดุมลื่นกว่าจนออกแรงปั่นได้ดีกว่าเลยไปได้เร็วกว่านี่ไม่แน่ ลมแรงขนาดนั้นผมก็ปั่นที่ 30 ได้นะครับ คือถ้าไม่หมอบจนติดแฮนด์ก็ยืนโยกด้วยเกียร์หนักๆ แต่ได้แป๊บเดียว :lol:
Bassie
สมาชิก
สมาชิก
team: PTT Group Bike Club
Bike: Cannondale; Bianchi Impulso, Cervelo S3

โพสต์ โดย Bassie »

อย่าเพิ่งไปซีเรียสครับ ลมแรง สู้ไม่ไหว ลดเกียร์ลงมาทีละหนึ่ง จนรู้สึกว่ารอบขาไหว ไม่เบา ไม่หนักจนเกินไป

รักษาความเร็ว รอบขาแบบนั้นเอาไว้ให้คงที่ ลมสวนคือตัวช่วยซ้อมอย่างดี

ซ้อมบ่อย ๆ ขาแข็งแรง เดี๋ยวก็เร็วเองครับ
มัวแต่หมก มัวแต่ดูด ก็เป็นได้แค่คนข้างหลัง ไม่มีวันขึ้นไปนำใครได้หรอก AV จอมปลอมของสายหมก
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0183191501
Bike: Dahon Cadenza

โพสต์ โดย Joeboy »

ผมไม่เคยใช้ scirocco ผมขาไม่แรง สายหล่อ ใช้แต่ขอบค่อนข้างสูง ขอบสูงมาก ขอบสูงสุด และก็ไม่มีขอบ ขอแชร์ประสบการล้อขอบสูงนะครับ

404 ไปได้กะลังสนุกทั้งตามลม-โต้ลม ผ่าน กม. 12 ลมข้างนิดๆ หนีการจับกุมได้สบายๆ แต่ก็ไปมอบตัวตรงก่อนถึงป้อมยามโค้งสุดท้าย
404/808 ตามลม มันหยด เลยกม. 12 ไป เริ่มมีเป๋กะลมข้าง ไปมอบตัวประมาณ ตัวโค้งที่ 2 ก่อนสุดท้าย
60/90 ตามลมโคดมัน เลย กม. 12 ไปเริ่มแผ่ว มีเป๋บ้าง แต่ก็ไปได้ ไปโดนจับที่ช่วงเลยโค้งที่สองก่อนสุดท้ายไปหน่อยนึง
C75 ตามลมเบาหวิวเหมือนลอยอยู่บนเมฆ เลยกม 12 ไปเริ่มหนัก หนีไปได้อีกไม่นาน ก็มอบตัว
808/1080 ตามลมเหมือน C 75 โต้ลม หนักอยู่ แต่ก็ไปได้ ขาเริ่มตึง เคยเก็บสถิติ หนามเขียว 3 รอบแบบไม่หยูดพักกินน้ำ ตอนบ่าย 2 ( ไม่มีคน ปั่นคนเดียว) ได้ av 27 :D
1080/Disc ตามลม เบาแต่ไม่เท่ากับพวก 60/90 C 75 หรือ 808&1080 พอหลุดโค้งสุดท้ายที่ กม 12-13 เหมือนมีคนมาถีบรถเลยครับ :lol: แต่ก็ไปได้ 20 นิดๆ
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0183191501
Bike: Dahon Cadenza

โพสต์ โดย Joeboy »

สรุปว่า อยู่ที่แรงขาครับ ผมตอนแรก ใช้ 404/disc ก็ตามหลังเค้ายอยู่เรื่อยๆ ครับ ปั่นบ่อยๆ ก็เริ่มพัฒนาครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมก็ใช้ล้อตัวเดียวกับ จขกท. และปั่นสนามเขียวเป็นประจำ ปกติตามลมจะทำความเร็วได้ประมาณ 35 - 42 ลากได้ยาวประมาณ 6 - 8 กม. และเคยทำความเร็วได้สูงสุดในวันที่ลมแรงมากๆได้ถึง 50.1 กม./ชม. แต่พอทวนลมก็มอบตัวทันที ความเร็วเหลือไม่ถึง 20 :lol: :lol: เหนื่อยๆ ท้อๆ บางช่วงลงไปถึง 12 :( :( แต่อย่าไปอัดสู้ลมเลยครับ ยังไงก็ไม่ไหว เป็นภาระต่อร่างกายและจิตใจเปล่าๆ คุมรอบขาให้คงที่ดีกว่า อย่าไปสนใจความเร็วมากนัก (แต่ผมก็อดชำเลืองมองความเร็วไม่ได้เหมือนกัน 555)

ผมว่าคำว่าเหวี่ยง มันไม่ได้อยู่ที่ความเร็วอย่างเดียว ถ้าต้านลมจะเหวี่ยงยังไงมันก็เหมือนเราโดนลมปะทะ ฉุดความเร็วอยู่ดี ล้อจึงไม่น่าจะช่วยอะไรกรณีทวนลมมากนักครับ
addyk
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0896913023
Bike: GIANT TCR SLR,Dahon Speed Falco
ติดต่อ:

โพสต์ โดย addyk »

เน้นรอบขาครับ ความเร็วจะตามมาเอง ควงให้ได้ 80++รอบต่อเนื่องโดยไม่โหนมาก ตามลมก็จะได้ความเร็วนึง ทวนลมก็อีกความเร็วนึง หาช่วงเกียร์ที่เหมาะสม แล้วจะไม่เหนื่อยมาก แถมปั่นสนุกด้วยครับ :D
panpat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

โพสต์ โดย panpat »

พอเข้าใจแล้วครับขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ปล.แนะนำแต่รอบขากันหมดเลย...สงสัยมีเสียเงิน
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

อยู่ที่แรงเลยครับ ผมเห็นขาแรงปั่นผ่านผมไปใช้ เกียร์หนัก ดูรอบขอไม่สูงด้วย แต่ไหลไปเรื่อยๆ
wasana27
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835159337
Bike: ่j i park cromoly

โพสต์ โดย wasana27 »

ขี่ทวนลมมันก็เหมือนขี่ขึ้นเนินถ้าไม่เติมเเรงเพิ่ม จะปั่นเท่าตอนทางราบความเร็วมันก็ตกเป็นเรื่องปกติครับ
TheFreeWay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Folding Bike / Road Bike

โพสต์ โดย TheFreeWay »

ทวนลม ขึ้นเนิน กำลังขาล้วนๆครับ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”