รบกวนแนะนำแว่น Oakley สำหรับผู้หญิง หน่อยค่ะ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Submariner
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Caad 10

Re: รบกวนแนะนำแว่น Oakley สำหรับผู้หญิง หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย Submariner »

สุดยอดมากครับ ได้ความรู้ไปเต็มๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rookie.MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: รบกวนแนะนำแว่น Oakley สำหรับผู้หญิง หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย Rookie.MTB »

lucifer เขียน:
skin12 เขียน:ขออีกนิดค่ะ ดูในweb oakley แล้วเยอะมาก
ถ้า radarlock จะมี lens ให้ 2 อัน แต่ถ้า radar เฉยๆมีlensมาให้ 1อัน เราเข้าใจถูกมั้ยคะ
lens ที่ให้มาอีกอันของradarlockมีไว้ใช้ยังไงคะ
+ อยากรู้ความต่างระหว่าง
1.polarized radarlock vs radarlock เฉยๆ
2.radarlock edge vs radarlock path

แล้วซื้อกับร้านonline ได้ประกันเทียบเท่ากับ ซื้อกับ shop มั้ยคะ

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
จริงๆก็เป็นปัญหาคล้ายๆกับที่ผมเคยเจอมากับตัวเอง

Radarlock กับ Radar แตกต่างกันที่วิธีการยึดเลนส์เข้ากับกรอบแว่น โดยRadarlockจะมีกลไกในการเปิดที่lock ทำให้ถอดและใส่เลนส์ได้ง่ายกว่า Radar ซึ่งเท่าที่ทราบมา Radarจะถอดเลนส์เข้าออกได้ค่อนข้างยุ่งยาก และอาจจะเกิดปัญหาเรื่องเลนส์เป็นรอยได้ง่าย ( ประมาณนั้น , เรื่องเลนส์แตกหักนี่ คิดว่าไม่น่าจะเกิดได้โดยง่าย เพราะเลนส์พวกนี้ไม่แตก )

Radarlock จะมีเลนส์มาให้ 2 ชิ้น นัยหนึึี่งว่าก็มันเปลี่ยนเลนส์ง่ายๆ ก็ให้เลนส์มาให้เปลี่ยนเล่นเลย

Radarlock Path , Edge , Pitch ตัวกรอบเหมือนกันทุกอย่าง แตกต่างกันที่ทรงของเลนส์ คล้ายๆกับ M frame ที่มีเลนส์​Sweep , Hybride , Strike

ส่วน Polarized น่าจะหมายถึงรุ่นที่ให้เลนส์ polarized มา เท่าที่ทราบเลนส์Polarized ของ Oakley ต้องใช้ถนอมมากๆนะครับ ชั้นPolarized มันจะเคลือบอยู่ด้านหน้า หลายคนใช้แล้วมีปัญหาเรื่องหลุดลอกกันมาพอสมควร
ส่วนตัวผมใช้ Polarized Black Iridium กับ แว่นในตระกูล Wired ซึ่งใช้ขับรถ ก็เลยยังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องหลุดลอก เพราะห่อผ้า ใส่caseเวลาเก็บ ค่อนข้างจะถนอมพอสมควร

ส่วนเรื่องประกัน ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน ขึ้นกับว่าที่มาของแว่นมากกว่า ร้านค้าย่อยบางแห่งก็หิ้วๆหอบๆมาเอง ไม่ได้ผ่านตัวแทน แต่พวกที่ขายในห้างก็รับเข้ามาจากตัวแทนอย่างเป็นทางการ

ความคิดของผมเรื่องรับประกัน? มันไม่เคยอยู่ในหัวเลย ความเสียหาย เช่น Tint หลุดลอก , สีลอก , เลนส์เป็นรอย , ขาแว่นหัก , นั่งทับหัก , หายสาบสูญ ความเสียหายแบบนี้ไม่ได้รับการคุ้มครองอยู่แล้ว
การรับประกันจะระบุไว้ว่า จะรับผิดชอบต่อกรณีที่เป็นปัญหาจากการผลิต ดังนั้นถ้าก่อนถอยออกจากห้าง ไม่มีการหลุดลอกของtint , ขาแว่นแน่นหนาไม่หลุด , ยางไม่เน่ามาจากกำเนิด ก็ไม่ถือว่ามีปัญหาจากการผลิตอยู่แล้วหละครับ

ต่อให้จู่ๆขาแว่นมันหักเฉยๆ เขาก็ไม่เชื่อหรอกครับว่ามันหักเอง เพราะเท่าที่ผ่านมาไม่มีเคยมีปัญหาในลักษณะนี้เลย ยกเว้นพวก M frame หรือ Pro M frame ในอดีต ที่ผู้ใช้ชอบถ่างขาแว่นสวมเข้าไปทางด้านหน้า ซึ่งความเค้นก็จะไปตกที่ตรงกลางด้านบนของกรอบแว่น ซึ่งตรงนั้นมันก็รับความเค้นจากการยึดเลนส์อยู่แล้ว เจอง้างเข้าง้างออกเข้าไป ก็แตกหักได้เช่นกัน แต่นั่นหนะกว่าจะแตกจะหักเพราะใช้ผิดวิธีก็ปาเข้าไปหลายปีอยู่ ยังไงก็เกินอายุรับประกันอยู่แล้ว

สรุปแล้ว จะจ่ายแพงเพื่อหวังผลการรับประกันไปทำไม ?
ผมใช้เลนท์ Polarizde อยู่ เวลามองจอไอโฟน ไมล์ มันจะออกเหมือนจอไหม้ หรือใส่ขับรถยนต์ มันจะออกเป็นสีรุ้ง ปวดตา อันนี้เป็นปกติของเลนท์ชนิดนี้ใช่มั๊ยครับ และทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ ขอบคุนครับ
Line ID : tor0871237859
โทร. 0871237859
Tel: +66825156392
team: Platong Cycling Club by Operator กากๆ
Bike: ไอ้ม้าเยอรมันดำๆ ไฟฟ้า แรงควาย
ตำแหน่ง: ทะเลมีคลื่นเป็นส่วนมากกก บนฝั่งนานๆได้อยู่ซักที
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Jackoto »

Rookie.MTB เขียน:
skin12 เขียน:ขออีกนิดค่ะ ดูในweb oakley แล้วเยอะมาก
ถ้า radarlock จะมี lens ให้ 2 อัน แต่ถ้า radar เฉยๆมีlensมาให้ 1อัน เราเข้าใจถูกมั้ยคะ
lens ที่ให้มาอีกอันของradarlockมีไว้ใช้ยังไงคะ
+ อยากรู้ความต่างระหว่าง
1.polarized radarlock vs radarlock เฉยๆ
2.radarlock edge vs radarlock path

แล้วซื้อกับร้านonline ได้ประกันเทียบเท่ากับ ซื้อกับ shop มั้ยคะ

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
จริงๆก็เป็นปัญหาคล้ายๆกับที่ผมเคยเจอมากับตัวเอง

Radarlock กับ Radar แตกต่างกันที่วิธีการยึดเลนส์เข้ากับกรอบแว่น โดยRadarlockจะมีกลไกในการเปิดที่lock ทำให้ถอดและใส่เลนส์ได้ง่ายกว่า Radar ซึ่งเท่าที่ทราบมา Radarจะถอดเลนส์เข้าออกได้ค่อนข้างยุ่งยาก และอาจจะเกิดปัญหาเรื่องเลนส์เป็นรอยได้ง่าย ( ประมาณนั้น , เรื่องเลนส์แตกหักนี่ คิดว่าไม่น่าจะเกิดได้โดยง่าย เพราะเลนส์พวกนี้ไม่แตก )

Radarlock จะมีเลนส์มาให้ 2 ชิ้น นัยหนึึี่งว่าก็มันเปลี่ยนเลนส์ง่ายๆ ก็ให้เลนส์มาให้เปลี่ยนเล่นเลย

Radarlock Path , Edge , Pitch ตัวกรอบเหมือนกันทุกอย่าง แตกต่างกันที่ทรงของเลนส์ คล้ายๆกับ M frame ที่มีเลนส์​Sweep , Hybride , Strike

ส่วน Polarized น่าจะหมายถึงรุ่นที่ให้เลนส์ polarized มา เท่าที่ทราบเลนส์Polarized ของ Oakley ต้องใช้ถนอมมากๆนะครับ ชั้นPolarized มันจะเคลือบอยู่ด้านหน้า หลายคนใช้แล้วมีปัญหาเรื่องหลุดลอกกันมาพอสมควร
ส่วนตัวผมใช้ Polarized Black Iridium กับ แว่นในตระกูล Wired ซึ่งใช้ขับรถ ก็เลยยังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องหลุดลอก เพราะห่อผ้า ใส่caseเวลาเก็บ ค่อนข้างจะถนอมพอสมควร

ส่วนเรื่องประกัน ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน ขึ้นกับว่าที่มาของแว่นมากกว่า ร้านค้าย่อยบางแห่งก็หิ้วๆหอบๆมาเอง ไม่ได้ผ่านตัวแทน แต่พวกที่ขายในห้างก็รับเข้ามาจากตัวแทนอย่างเป็นทางการ

ความคิดของผมเรื่องรับประกัน? มันไม่เคยอยู่ในหัวเลย ความเสียหาย เช่น Tint หลุดลอก , สีลอก , เลนส์เป็นรอย , ขาแว่นหัก , นั่งทับหัก , หายสาบสูญ ความเสียหายแบบนี้ไม่ได้รับการคุ้มครองอยู่แล้ว
การรับประกันจะระบุไว้ว่า จะรับผิดชอบต่อกรณีที่เป็นปัญหาจากการผลิต ดังนั้นถ้าก่อนถอยออกจากห้าง ไม่มีการหลุดลอกของtint , ขาแว่นแน่นหนาไม่หลุด , ยางไม่เน่ามาจากกำเนิด ก็ไม่ถือว่ามีปัญหาจากการผลิตอยู่แล้วหละครับ

ต่อให้จู่ๆขาแว่นมันหักเฉยๆ เขาก็ไม่เชื่อหรอกครับว่ามันหักเอง เพราะเท่าที่ผ่านมาไม่มีเคยมีปัญหาในลักษณะนี้เลย ยกเว้นพวก M frame หรือ Pro M frame ในอดีต ที่ผู้ใช้ชอบถ่างขาแว่นสวมเข้าไปทางด้านหน้า ซึ่งความเค้นก็จะไปตกที่ตรงกลางด้านบนของกรอบแว่น ซึ่งตรงนั้นมันก็รับความเค้นจากการยึดเลนส์อยู่แล้ว เจอง้างเข้าง้างออกเข้าไป ก็แตกหักได้เช่นกัน แต่นั่นหนะกว่าจะแตกจะหักเพราะใช้ผิดวิธีก็ปาเข้าไปหลายปีอยู่ ยังไงก็เกินอายุรับประกันอยู่แล้ว

สรุปแล้ว จะจ่ายแพงเพื่อหวังผลการรับประกันไปทำไม ?
ผมใช้เลนท์ Polarizde อยู่ เวลามองจอไอโฟน ไมล์ มันจะออกเหมือนจอไหม้ หรือใส่ขับรถยนต์ มันจะออกเป็นสีรุ้ง ปวดตา อันนี้เป็นปกติของเลนท์ชนิดนี้ใช่มั๊ยครับ และทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ ขอบคุนครับ
ปกติครับ เป็นการตัดแสงสะท้อนของตัวแว่นครับ
Line ID: jackoto
แรงไม่มี รถดีไว้ก่อน
สูงสุดสู่สามัญ สิ่งที่ดีที่สุดอาจจะไม่เหมาะสมที่สุด
มีปัญหาโทรมาไม่ติด PM มาก้อได้
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

วาสนา จั่นเจา เขียน:ฟังป๋าลูวิเคราะห์แล้ว เจ๊ต้องจัดสักดอก เอ๊ยสักตัวแระ หลังจากใช้สมิธมานานนนนนนมากกกกกกก :lol: :lol: :lol:
รวยๆหยั่งเจ๊ ไม่เดือดร้อนหรอกครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

มันเป็นปัญหาของฟิล์มกรองแสง ไม่ใช่ปัญหาของเลนส์ครับ
อยากมึนกว่านั้น ลองดูจอคอมพ์ที่เป็น LCD ดูสิครับ ถอดแว่นแล้วมองผ่านแว่น แล้วจับแว่นเอียงหมุนดูสิครับ จะเจอเรื่องแปลกๆอีก

เหตุผลมีครับ แต่อธิบายไปก็คงเสียเวลา

เอาเป็นว่า ถ้าจะใช้ polarized lens ต้องทำใจครับ สิ่งรอบตัวไม่ได้เหมาะสำหรับมันไปทุกอย่าง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
doctortj
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 028166849
Bike: Wheeler 9999, Haro MX2

โพสต์ โดย doctortj »

ผมใช้แว่นยี่ห้อนี้ประจำ น่าจะเก็บอยู่โหลกว่า แนะนำร้านที่เอเชียทีคที่อยู่ใกล้ๆร้านไอติมสเวนเซ่นครับ แบบเยอะ เจ้าของน่ารัก ราคาน่าซื้อ
Rookie.MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Rookie.MTB »

มันเป็นปัญหาของฟิล์มกรองแสง ไม่ใช่ปัญหาของเลนส์ครับ
อยากมึนกว่านั้น ลองดูจอคอมพ์ที่เป็น LCD ดูสิครับ ถอดแว่นแล้วมองผ่านแว่น แล้วจับแว่นเอียงหมุนดูสิครับ จะเจอเรื่องแปลกๆอีก

เหตุผลมีครับ แต่อธิบายไปก็คงเสียเวลา

เอาเป็นว่า ถ้าจะใช้ polarized lens ต้องทำใจครับ สิ่งรอบตัวไม่ได้เหมาะสำหรับมันไปทุกอย่าง
ถึงว่ามองกระจกรถบางคันก็รุ้งมาก รุ้งนัอย คับ
แต่ตอนซื้อทางร้านน่าจะบอกถึงปัญหานี้นะคับ บอกแค่ตัดแสงสะท้อน เราก็ไม่รุ้เรื่องอีกว่ามันตัดแสงสะท้อนเปนยังไง โพลสไรท์ก็โพลาไรท์
สงสัยต้องซื้อเลนท์ อิเรเดี่ยม มาใส่แทนเสียตังค์เพิ่มอีก หยั่งเซ็ง..!!
Line ID : tor0871237859
โทร. 0871237859

โพสต์ โดย angsumalin007 »

แน่ะนำเลนprizm roadครับใส่สบายตาตัดแสงสะท้อนจากพื้นถนนได้ดีสำคัญมาก เพราะเวลาปั่นกลางแจ้งอสงสะท้อนจากพื้นถนนทำให้เรามองเห็นวัตถุได้ชัดเจนขึ้น ก่อนหน้านั้นผมเคยใช้กันแดดธรรมดา ปั่นสกายเลนช่วงแดดจ้าเจองูเลื้อยผ่านถนนมองไกลๆระยะ15-20เมตรไม่ชัดคิดว่าเป็นกิ่งไม้ปั่นไปไกล้ๆถึงรู้ว่าเป็นงูเกือบเบรคไม่ทัน พอมาใช้ prizm roadตัดแสงสะท้อนพื้นถนนชัดเจนมากครับ เรื่องลอกผมใช้มาปีกว่ายังไม่ลอกนะครับทากันแดดเหมือนกัน แต่หลังปั่นผมจะเอาแว่นล้างน้ำเปล่าให้น้ำไหลผ่านเลนสักพักแล้วค่อยเช็ดออกครับ
EJ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EJ »

แว่นสำหรับปั่นจักรยานทั้งกลางวัน และ กลางคืน ต้องเป็นเลนส์ photochromic หรือ เลนส์ปรับแสง
เนื่องจากแต่ละยี่ห้อ มี range ของค่า VLT (visible Light transmition) หรือ ค่าที่เลนส์ยอมให้แสงผ่านได้ ไม่เท่ากัน

ถ้าเลนส์ใสมากๆ แปลว่า ยอมให้แสงผ่านได้เยอะ vlt จะประมาณ 80-100% พอเจอ รังสี uv ความเข้มของเลนส์จะเปลี่ยน ไปสัก 40-50% ก็ลองลบดู

ดังนั้นถ้าเลนส์ใสไป ปัญหาตอนเจอแดดแรง มีแน่ๆ การใช้เลนส์ปรับแสง photochromic จึงควรถามค่า VLT ก่อนซื้อ

เลนส์ Photochromic ของ ReadyRun มี Range ของการให้แสงผ่านได้ประมาณ 46%-12% จึงเหมาะกับเมืองไทย มีแดดแรง อีกทั้ง.....

https://number2gadgetshop.wordpress.com ... eview=true
แก้ไขล่าสุดโดย EJ เมื่อ 07 ม.ค. 2018, 09:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
EJ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EJ »

EJ เขียน:แว่นสำหรับปั่นจักรยานทั้งกลางวัน และ กลางคืน ต้องเป็นเลนส์ photochromic หรือ เลนส์ปรับแสง

เลนส์ Photochromic ของ ReadyRun มี Range ของการให้แสงผ่านได้ประมาณ ( visible light transmission) 46%-12% จึงเหมาะกับพื้นที่มี่มีแดดแรง

แต่ละแบรนด์จะมี range ที่ต่างกัน ก่อนซื้อจึงควรถามถึง ค่า VLT เพราะมีผลกับการใช้งาน

https://number2gadgetshop.wordpress.com ... eview=true
55pm
สมาชิก
สมาชิก
Bike: COLNAGO

โพสต์ โดย 55pm »

.
เอาหมวกที่ใช้ประจำ ไปลองด้วยน้ะครับ ว่าสีแว่นเข้ากันไหม

อาจขำๆ แต่ผมว่า ดีกว่ากลับบ้านมาแล้วร้องเฮ้ย.. .
ทำไมมันไม่เข้ากันเล้ยยย :lol: :lol: :lol:
.
เลนส์ปรับแสงผมว่า ตอน 5-6 โมงไปแล้วก้อมืด ไม่ชัดน้ะครับ
.
ปั่นก้ำกึ่งเวลาแบบนี้ ผมเลือกเลนส์ใสครับ แต่ตอน 4 โมงก้อจะจ้าหน่อย แต่พอ 5-6 โมงไปจะสบายมากครับ :D
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เลนส์ปรับแสงได้ บอกตรงๆว่าไม่เหมาะสำหรับการปั่นในช่วงกลางวันนะครับ
การปรับสีของเลนส์ เกิดจาก UV ไม่ได้เกิดจากแสงสว่างครับ ดังนั้นถ้าใส่ขับรถที่ติดกระจกหน้าติดฟิล์มกรองแสง มันจะไม่เปลี่ยนสีหรือเปลี่ยนก็เล็กน้อย ต่อให้ข้างนอกสว่างขนาดไหนก็ตาม

แต่ที่สำคัญกว่านั้นคือ สำหรับแดดเปรี้ยงๆบ้านเรา UVมันไม่ได้มากมายเป็นสัดส่วนให้มันเปลี่ยนสีให้เข้มพอจนจะสู้ความเจิดจ้าของแสงแดดบ้านเราได้หรอกครับ ดังนั้นพวก Photochromic จะเหมาะสำหรับปั่นช่วงเย็นๆที่แดดไม่แรงนัก จนถึงช่วงโพล้เพล้ คือ ถึงมันจะไม่ได้ใสแจ๋วเหมือนเลนส์ใส แต่มันก็ไม่ได้มืดจนมองอะไรไม่เห็นเช่นกันครับ ปรับตัวนิดก็พอใช้งานกันได้

ตอนซื้อมาใหม่ๆ ก็นึกว่ามันจะปรับสีให้เข้มมากพอ เอาเข้าจริงๆ ปั่นกลางวัน ผมเอา Black Iridium มาใส่แทน ดีกว่ากันเยอะครับ
ส่วนปั่นช่วงเย็นๆ หน้าร้อนที่ดวงอาทิตย์ตกช้า จะเอา Photochromic มาใช้
แต่ถ้าเป็นช่วงหน้าหนาว มืดเร็ว ผมเอาเลนส์ใสมาใส่กันฝุ่นและแมลง
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

ทำไม oakley ไม่ทำครีมกันแดดขายให้มันใช้คู่กับแว่นตัวเอง เลนส์ prizm road ความเห็นส่วนตัวในเวลาดังกล่าว ช่วงที่มืดมาก ยิ่งหลังดวงอาทิตย์ตกนี่ต้องถอดแว่นเลย มืดเกินไป มันน่าจะเหมาะกับแดดจัด ๆ มากกว่า
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

Oakley EV Zero Range Asian fit-Prizm Road ครับ เบา สวย ชัด แจ่ม ปกป้องรอบตาแบบไร้กรอบ แต่หลังๆ ใช้ Rockbros ครับ ไม่เกินห้าร้อยบาท มีห้าเลนส์ให้เลือกตามใจชอบ โพลาไรส์ก็มาด้วยนะ คลิบสายตาก็มาให้ กล่องแว่นอย่างหรู ไม่รู้ทำได้ไงราคาแค่นี้ ใช้เพราะใช้สายรัดแว่น(มีมาให้ครบ) และโครงแว่นด้านบนมีขอบยางกันเหงื่อ ชอบมาก ไม่ต้องถอดแว่นล้างตาขณะปั่นบ่อยๆ โอ้คเล่ ไม่มีฟังค์ชั่นนี้ เสียดาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”