สอบถามเรื่องชุด Crankset และ BB (PF86)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

สอบถามเรื่องชุด Crankset และ BB (PF86)

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ถ้าเฟรม รองรับ PF86
แล้วผมซื้อชุดจานชิมาโน่ ที่มี BB แบบเกลียวมาในชุด
ไม่ทราบว่าทางร้าน จะขายยกชุดจาน แล้วผมต้องเอากะโหลกเกลียวมาขายเอง หรือว่าปกติมันมีราคาแยกอยู่แล้วครับ?
ขอบคุณครับ เล็งน้อง "มะดัน" ไว้ครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องชุด Crankset และ BB (PF86)

โพสต์ โดย waranon1974 »

เบ้ากระโหลกของเฟรม (BB Shell) ใน TREK MADONE ระบุมาตรฐานเป็น PF86 (PF = Press Fit, 86 คือ ความกว้างของเบ้ากระโหลก) ถูกออกแบบมารองรับกับชุดกระโหลก (ฺBottom Bracket) และระบบชุดขาจานของ Shimano โดยตรงอยู่แล้ว

กระโหลกที่ใช้กับเฟรมประเภทนี้ จะเป็นแบบสวมอัดชิ้นส่วนปลอกกระโหลก(วัสดุโพลิเมอร์) ที่มาตรฐานตรงกันกับเบ้ากระโหลกนั้นๆ ด้วยเครื่องมือเฉพาะ เข้าไปส่วนที่เรียกว่าเบ้ากระโหลกของเฟรม (ไม่มีการขันเกลียวระหว่างกระโหลกกับเบ้ากระโหลก)

ชุดจานกับ กระโหลก ขายแยกกัน เวลาซื้อให้บอกร้าน ซื้อกระโหลกชิมาโน ระบุว่าจะใส่กับเฟรมอะไร ชุดขาจานอะไร ถามว่ามีกี่รุ่น กี่รัะดับราคาให้เลือก

เวลาประกอบชุดขาจาน ก็เพียงใช้มือดันแกนขาจานเข้าไปชุดในกระโหลก ที่ติดตั้งไว้กับเฟรมก่อนแล้วเท่านั้น
รูปภาพ

ส่วนกระโหลกเกลียว ถูกออกแบบมาสำหรับเฟรมที่มีเบ้ากระโหลกเป็นเกลียว จึงไม่ต้องใช้งานในกรณีนี้
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: สอบถามเรื่องชุด Crankset และ BB (PF86)

โพสต์ โดย iN2 »

ถ้าของชิมาโน่รู้สึกจะขายรวมมาให้นะ เพราะตอนผมซื้อ ในชุดมันมาครบหมด กระโหลกก็เอามาขายทิ้งราคาถูกไป
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

กระโหลกเกลียวขายได้ประมาณ500-700ครับ
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

Madone ใช้กระโหลก BB90 ครับ วิธีการใส่ลูกปืนลงไปจะไม่เหมือนกับ BB86
โดยจะต้องใส่ปลอกพลาสติกลงไปก่อน แล้วจึงอัดตลับลูกปืนลงไปในเฟรม ดังนั้นขอบของตลับลูกปืนที่เป็นโลหะก็จะสัมผัสกับเฟรมโดยตรง ก่อนอัดต้องทำความสะอาดส่วนของเฟรมกระโหลกให้ดีอย่าให้มีฝุ่นผงเชียวนะครับ

ขาจานของ Shimano จะแถมกระโหลก BSA มาให้ในลักษณะขายเหล้าพ่วงเบียร์เสมอๆ โดยเฉพาะถ้าซื้อแบบยกกล่อง ก็จะได้ที่adapterแปลงสำหรับขันกระโหลกด้วยในกรณีของ Ultegra 6800 หรือ Dura Ace9000 ให้ใช้กับที่ขันกระโหลกรุ่นเก่าด้วย

อยากจะขายก็ขายได้ครับ มีคนเขาอยากได้กระโหลกดีๆไปใช้กับเฟรมรุ่นเก่าๆอยู่แล้ว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย waranon1974 »

lucifer เขียน:Madone ใช้กระโหลก BB90 ครับ วิธีการใส่ลูกปืนลงไปจะไม่เหมือนกับ BB86
ก่อนอื่นต้อง ขอขอบคุณครับ อ.หมอ ลู ที่กรุณาแก้ไขความผิดพลาด และขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ที่ผมให้ข้อมูลผิดพลาดไม่ชัดเจน

พอดี ผบ.ผมใช้ Madone 3.1 อยู่ ชักสงสัยนึกว่า จำ Spec ผิดแล้วมาให้ข้อมูลผิดพลาด กลับไปดูก็เห็น Spec มันก็ระบุเป็น PF86 (จริงๆ ความกว้างของ BB Sheel= 86.5)

เลยต้องเข้าไปค้นข้อมูลจากเว็บไซต์ผู้ผลิตเพิ่มเติม ก็ถึงบางอ้อดังนี้

MADONE 4,5,6,7 BB Shell กว้าง 90 มม.
Ref:http://www.trekbikes.com/int/en/bikes/r ... _compact/#

MADONE 2,3 ซึ่งเป็นรุ่นที่ต่ำกว่า BB Shell กว้าง 86.5
Ref: http://www.trekbikes.com/int/en/bikes/r ... _compact/#

ส่วน MADONE 1 ผมไม่ทราบและ ยังหาข้อมูลไม่เจอ

สรุปว่าจริงๆแล้ว แต่ละรุ่นมันมีความแตกต่าง แต่ผมดันมโนไปเองว่า มันน่าจะเหมือนกันหมดสำหรับ MADONE

ต้องขอภัยอย่างสูงอีกครั้งครับ
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

เป็น มะดันลูกเล็กครับ 2.3

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ^_^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

waranon1974 เขียน:
lucifer เขียน:Madone ใช้กระโหลก BB90 ครับ วิธีการใส่ลูกปืนลงไปจะไม่เหมือนกับ BB86
ก่อนอื่นต้อง ขอขอบคุณครับ อ.หมอ ลู ที่กรุณาแก้ไขความผิดพลาด และขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ที่ผมให้ข้อมูลผิดพลาดไม่ชัดเจน

พอดี ผบ.ผมใช้ Madone 3.1 อยู่ ชักสงสัยนึกว่า จำ Spec ผิดแล้วมาให้ข้อมูลผิดพลาด กลับไปดูก็เห็น Spec มันก็ระบุเป็น PF86 (จริงๆ ความกว้างของ BB Sheel= 86.5)

เลยต้องเข้าไปค้นข้อมูลจากเว็บไซต์ผู้ผลิตเพิ่มเติม ก็ถึงบางอ้อดังนี้

MADONE 4,5,6,7 BB Shell กว้าง 90 มม.
Ref:http://www.trekbikes.com/int/en/bikes/r ... _compact/#

MADONE 2,3 ซึ่งเป็นรุ่นที่ต่ำกว่า BB Shell กว้าง 86.5
Ref: http://www.trekbikes.com/int/en/bikes/r ... _compact/#

ส่วน MADONE 1 ผมไม่ทราบและ ยังหาข้อมูลไม่เจอ

สรุปว่าจริงๆแล้ว แต่ละรุ่นมันมีความแตกต่าง แต่ผมดันมโนไปเองว่า มันน่าจะเหมือนกันหมดสำหรับ MADONE

ต้องขอภัยอย่างสูงอีกครั้งครับ
ขอบคุณเช่นกันแหละครับ ผมก็ลืมไปว่า เจ้ามะดันลูกเล็กเขาใช้ BB86 พอดีคบกับมะดันมาตั้งแต่ยังไม่มี series 3 และ 4 ส่วน Madone 1 , 2 เขาก็เรียก Trek 1 กับ Trek 2 ( แข็งยังกับหัวโจร ปั่นออกถนนใหญ่เที่ยวเดียว เลิกปั่นเลย กลัวมาก )

ถ้า Madone 1 คิดว่า เชื่อว่า น่าจะเป็น กระโหลกเกลียวเหมือนกับ Trek series 1 และ 2 ในสมัยก่อนหละครับ

จริงๆนะ ถ้าไม่ติดเรื่องว่า BB90 มันหล่อเฟรมกระโหลกกว้างแบบจัดเต็มจนล้นเพิ่มstiffของเฟรมได้สุดๆ ผมเองก็ชอบ BB86 มากกว่า เพราะที่มันใช้ลูกถ้วยพลาสติกนี่แหละ มันทำให้ลูกปืนกระโหลกด้านซ้ายได้รับการกดเบียดบดควงลดลง ใช้กับ BMC ไปได้ร่วมๆ 4 พันกม. ถอดออกมาเปลี่ยนเป็น PF4130 ตัวลูกปืนด้านซ้ายก็ยังแน่นอยู่เลย ผิดกับ BB90ซึ่งมันอัดอยู่กับของแข็งเต็มๆ กระโหลกด้านซ้ายมักจะไปก่อนเวลาอันควรเสมอๆครับ ในขณะที่ด้านขวาแน่นปักไร้กังวล
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”