เย็นวันอาทิตย์ สนามเขียวตอนปั่นหมดรอบนี่จอดกันยั้วเยี้ยไปไม่เป็นเลย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

solorider
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027464214
team: none
Bike: Kona

เย็นวันอาทิตย์ สนามเขียวตอนปั่นหมดรอบนี่จอดกันยั้วเยี้ยไปไม่เป็นเลย

โพสต์ โดย solorider »

รู้ว่าคนเยอะครับ และมีทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ ผู้หญิง มือเก่า มือใหม่
แต่ช่วงหมดรอบสุดท้ายนี่พอช่วงหมดรอบ ใต้สะพาน จอดเสร็จแล้วยืนแช่คุยกันเลย คือไม่หลบเข้าข้างทางอะ แล้วตรงนั้นก้เป็นโค้งเข้ามา ถ้าไงขี่เสร็จหมดรอบก็จอดชิดๆข้างทางก่อนนะครับ แล้วค่อยคุยกัน ก็ไม่ใช่เด็กๆหรอกนะแต่ละคน ดูๆก็รถดีๆสวยๆกันทั้งนั้น คันละหลายหมื่นก็ฝากให้เป็นระเบียบกันดีกว่าครับ ข้างหลังเป็นโค้ง เดี๋ยวพวกมาไม่เห็นจะเบรคกันไม่ทันนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ifinxz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SCR
ติดต่อ:

Re: เย็นวันอาทิตย์ สนามเขียวตอนปั่นหมดรอบนี่จอดกันยั้วเยี้ยไปไม่เป็นเลย

โพสต์ โดย ifinxz »

ตรงนั้นเป็นจุดที่ควรระมัดระวังที่สุดเลยครับ คนเยอะ รถเยอะ กรวดเยอะ หินเยอะ จะล้มได้ง่ายๆ เหมือนกัน
ผมคิดเอาว่าคงเพราะไม่มีที่รวมตัวกันมั้งสำหรับคนที่เพื่อนฝูงเยอะ เลยมารอกันตรงนั้น
แต่เห็นมีร้านขายของอยู่ตรงนั้นร้านนึงด้วย แปลกใจเหมือนกัน ร้านอื่นอยู่ด้านนอกก็ดีแล้ว
บางทีเห็นรถยนต์ขับย้อนศรอีกต่างหาก :? ของเจ้าหน้าที่มั้ง

อีกจุดก็ตรงโค้งโรงสูบน้ำทั้งสองที่ครับ ทางมันโค้งแต่ไม่รู้ทำไมชอบไปจอดเกะกะกันตรงนั้น
พอคนที่ปั่นช้าเค้ามาแล้วไปไม่ได้ก็ต้องออกขวา แล้วรถหลังเร็วมาก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุ

ตอนนี้ก็ได้แต่ระมัดระวังตัวเองไปก่อนครับ ปลอดภัยไว้ก่อน
ผิดพลาดขออภัย มือใหม่หัดหมอบ
Jangster
สมาชิก
สมาชิก
team: None
Bike: 2014 Trek Madone 4.3 Orange/Black

Re: เย็นวันอาทิตย์ สนามเขียวตอนปั่นหมดรอบนี่จอดกันยั้วเยี้ยไปไม่เป็นเลย

โพสต์ โดย Jangster »

แอบบรำคาญเหมือนกัน แต่ก็พยายามจะเข้าใจนะครับว่าอาจรอกัน ทั้งนี้ให้เป็นระเบียบก็ดี

ทั้งนี้ ร้านที่มาขายข้างใน เข้ามาขายได้ไงหว่า ลูกเมียพนักงานดูแลหรือเสียเงินส่วยเข้ามาขายหรือเปล่า..... น่าจะหาทางร้องเรียนให้ออกไปขายนอกสนามนะครับ ที่น้อยๆ ถ้ามีมาขาย คนยิ่งมาออกันใหญ่
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

อาทิตย์ที่แล้วไปปั่นรอบสุดท้ายช่วงค่ำๆ เข้าใจว่าประตูปิดแล้ว ผมเจอพวกปั่นย้อนศรกันสนุกเลย อันตรายมากครับ
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

ย็นวันอาทิตย์ สนามเขียวตอนปั่นหมดรอบนี่จอดกันยั้วเยี้ยไปไม่เป็นเลย

โพสต์ โดย Rush »

เคยไปครั้งแรกตอนยังไม่เปิดเป็นทางการ ว่าจะไปอีกครั้ง เห็นอย่างนี้ ไม่กล้าไปแล้วล่ะครับ

การท่าอ่านอยู่ไหมครับ ถ้าผมจะเสนอว่า ให้ทำลานจอดรอไว้ด้านซ้ายของถนน ทุกระยะ 1 กิโลเมตร พวกท่านคงไม่อยากทำหรอก เพราะท่านต้องมีคำแก้ตัวว่า ไม่เกี่ยวกับพวกท่าน แน่นอน อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่า ใช่ไหมล่ะ
โปรปลอม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant

โพสต์ โดย โปรปลอม »

ผมงงกับร้านขายของ 1 ร้านด้านในเช่นกันครับ
minimalist
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cipollini Bond, Dahon Mu Uno

โพสต์ โดย minimalist »

อยากปั่น อัด สบาย ก็ไปปั่นช่วง สาย เที่ยง บ่าย วันธรรมดาสิครับ

คนไทยไม่มีระเบียบวินัยจะตายไม่รู้หรือ? อยากให้คนอื่นทำให้ถูกกฏ หรือมีจิตสำนึกที่ดีเอง หรือทำในแบบที่เราคิดว่าดี มันยากกว่าปรับตัวเองให้เข้ากับสภาพแวดล้อมนะครับ?

ไม่งั้นอีกหน่อยก็ให้เขาคิดค่าใช้บริการสถานที่ เขาจะได้มีตังค์ไปจ้าง รปภ. มายืนดูแลเป็นจุดๆ แบบที่สวนรถไฟ ก็น่าจะดีนะครับ เป็นระเบียบดี พวกเสือหมอบปั่นเร็วก็ลดลง เพราะเขาจำกัดความเร็ว หรือถ้าอยากปั่นเร็วก็เป็นที่รู้กันของคนปั่นหมอบหรือภูเขาในสวนรถไฟก็คือมาปั่นตอนสาย เที่ยง บ่าย ครับ ถนนโล่ง คนโล่ง
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

Re: ย็นวันอาทิตย์ สนามเขียวตอนปั่นหมดรอบนี่จอดกันยั้วเยี้ยไปไม่เป็นเลย

โพสต์ โดย giro »

Rush เขียน:เคยไปครั้งแรกตอนยังไม่เปิดเป็นทางการ ว่าจะไปอีกครั้ง เห็นอย่างนี้ ไม่กล้าไปแล้วล่ะครับ

การท่าอ่านอยู่ไหมครับ ถ้าผมจะเสนอว่า ให้ทำลานจอดรอไว้ด้านซ้ายของถนน ทุกระยะ 1 กิโลเมตร พวกท่านคงไม่อยากทำหรอก เพราะท่านต้องมีคำแก้ตัวว่า ไม่เกี่ยวกับพวกท่าน แน่นอน อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่า ใช่ไหมล่ะ
แล้วนักปั่นทำไมไม่รวมตัวกันลงเงินให้การท่าครับ
ผมก็รับประทานท่านให้เข้าใจด้วยครับว่า การท่าฯมีหน้าที่ดูแลสนามบินครับ green lane ที่ขี่เป็นการใช้พื้นที่เพื่อกลับคืนประโยชน์กับสังคมครับ การเรียกร้องขออะไรก็ได้ครับแต่จะสามารถทำได้หรือไม่ก็อยู๋ที่ทางเจ้าของพื้นที่จะเห็นชอบ
ขอให้เข้าใจนะครับว่า แม้แต่งบประมาณประจำปีเพื่อดำเนินการสนามเขียวยังไม่สามารถตั้งได้ครับเพราะไม่ได้อยู่ในขอบเขตุงานของการท่าฯครับ

เรื่องร้านค้าขายด้านใน ผมไม่มองว่าเป็นส่วยหรือเอาเปรียบฉวยโอกาส แต่ค่อนข้างไม่เห็นด้วยที่จะทำให้จุดนั้นเป็นจุดออกันอยู๋ครับ อันตรายจริงๆอย่างที่คุยกันครับ พื้นที่แคบเกินกว่าที่คนจำนวนขนาดนั้นจะอยู่ได้ ยิ่งช่วงพีคเช้าๆสุดสัปดาห์ ยืนล้ำกันเข้ามา เหลือช่องทางแทบจะปั่นเรียงเดี่ยวผ่านไป แดดมันร้อนครับเข้าใจว่าไม่อยากตากแดด (ขอรับประทานอีกรอบว่า วันหลังกางร่มปั่นนะครับถ้ากลัวแดดกันขนาดนั้น)
การมีร้านค้าเป็น"ส่วนหนึ่ง"ของการแออัดของคนปั่นจุดนั้นครับ ถ้าทางสโมสรแม่บ้านการท่าอยากขาย กระจายขายด้านในเลยครับ มีหลายจุดที่หากท่านตั้งร้านขายต้องขายได้แน่นอนครับครับ
ดีกว่าใช้วิธีเคลียร์ร้านค้าด้านนอกแล้วสำรองของไว้ขายเองด้านในแน่นอนครับ :mrgreen:
อันนี้แบบกลางๆนะครับไม่ได้มองในมุมของร้านค้าด้านนอก

เพราะหากมองดูให้ดี พื้นที่ตรงนั้น จำนวนนักปั่น ท่านไม่มีทางรองรับได้หมดแน่นอนครับ ต้องออกันมากมายแน่ นี่คือเหตุผลที่ทำไมร้านค้าริมถนนด้านหน้าถึงเคยตอบสนองความต้องการของนักปั่นได้แม้ว่าจะไกลออกมา เพราะจำนวนนักปั่นเป็นพันนะครับ ร้านเดียวที่อาจจะมองเห็นเค้กก้อนโตอยากฮุบไว้หมดไปตั้งขายบล็อคร้านอื่น แต่ไม่ได้มองถึงความเป็นระเบียบและผลของมันทางอ้อมครับ
แต่อีกไม่นานก็คงจะดีขึ้นครับ คิดว่าคงกระจายตัวได้ในเร็วๆนี้เมื่อเปลี่ยนแปลงทางเข้าใหม่

ตอนนี้ก็ระวังตัวกันเอง และฝากเตือนนักปั่นให้หลบเข้าด้านในกันบ้างครับ อย่ามองว่าธุระไม่ใช่ จะเป็นคุณหรือเพื่อนคุณมาเกี่ยววันใดก็ไม่รู็ได้้ คนที่โดนเตือนก็อยากให้เข้าใจนิดว่าเตือนกันเพื่อความปลอดภัยของทุกท่านไม่ใช่เเพราะเหม็นหน้ากัน
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
Jarkkit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6630880
team: กลุ่ม "สวนเบญ"
Bike: Giant TCR 1 CD20
ตำแหน่ง: จักรยานอยู่ที่ใจ. .ใส่แรงลงไปไกลแค่ไหนก็ไร้เทียมทาน

Re: ย็นวันอาทิตย์ สนามเขียวตอนปั่นหมดรอบนี่จอดกันยั้วเยี้ยไปไม่เป็นเลย

โพสต์ โดย Jarkkit »

giro เขียน:
Rush เขียน:เคยไปครั้งแรกตอนยังไม่เปิดเป็นทางการ ว่าจะไปอีกครั้ง เห็นอย่างนี้ ไม่กล้าไปแล้วล่ะครับ

แล้วนักปั่นทำไมไม่รวมตัวกันลงเงินให้การท่าครับ
ผมก็รับประทานท่านให้เข้าใจด้วยครับว่า การท่าฯมีหน้าที่ดูแลสนามบินครับ green lane ที่ขี่เป็นการใช้พื้นที่เพื่อกลับคืนประโยชน์กับสังคมครับ การเรียกร้องขออะไรก็ได้ครับแต่จะสามารถทำได้หรือไม่ก็อยู๋ที่ทางเจ้าของพื้นที่จะเห็นชอบ
ขอให้เข้าใจนะครับว่า แม้แต่งบประมาณประจำปีเพื่อดำเนินการสนามเขียวยังไม่สามารถตั้งได้ครับเพราะไม่ได้อยู่ในขอบเขตุงานของการท่าฯครับ

เรื่องร้านค้าขายด้านใน ผมไม่มองว่าเป็นส่วยหรือเอาเปรียบฉวยโอกาส แต่ค่อนข้างไม่เห็นด้วยที่จะทำให้จุดนั้นเป็นจุดออกันอยู๋ครับ อันตรายจริงๆอย่างที่คุยกันครับ พื้นที่แคบเกินกว่าที่คนจำนวนขนาดนั้นจะอยู่ได้ ยิ่งช่วงพีคเช้าๆสุดสัปดาห์ ยืนล้ำกันเข้ามา เหลือช่องทางแทบจะปั่นเรียงเดี่ยวผ่านไป แดดมันร้อนครับเข้าใจว่าไม่อยากตากแดด (ขอรับประทานอีกรอบว่า วันหลังกางร่มปั่นนะครับถ้ากลัวแดดกันขนาดนั้น)
การมีร้านค้าเป็น"ส่วนหนึ่ง"ของการแออัดของคนปั่นจุดนั้นครับ ถ้าทางสโมสรแม่บ้านการท่าอยากขาย กระจายขายด้านในเลยครับ มีหลายจุดที่หากท่านตั้งร้านขายต้องขายได้แน่นอนครับครับ
ดีกว่าใช้วิธีเคลียร์ร้านค้าด้านนอกแล้วสำรองของไว้ขายเองด้านในแน่นอนครับ :mrgreen:
อันนี้แบบกลางๆนะครับไม่ได้มองในมุมของร้านค้าด้านนอก

เพราะหากมองดูให้ดี พื้นที่ตรงนั้น จำนวนนักปั่น ท่านไม่มีทางรองรับได้หมดแน่นอนครับ ต้องออกันมากมายแน่ นี่คือเหตุผลที่ทำไมร้านค้าริมถนนด้านหน้าถึงเคยตอบสนองความต้องการของนักปั่นได้แม้ว่าจะไกลออกมา เพราะจำนวนนักปั่นเป็นพันนะครับ ร้านเดียวที่อาจจะมองเห็นเค้กก้อนโตอยากฮุบไว้หมดไปตั้งขายบล็อคร้านอื่น แต่ไม่ได้มองถึงความเป็นระเบียบและผลของมันทางอ้อมครับ
แต่อีกไม่นานก็คงจะดีขึ้นครับ คิดว่าคงกระจายตัวได้ในเร็วๆนี้เมื่อเปลี่ยนแปลงทางเข้าใหม่

ตอนนี้ก็ระวังตัวกันเอง และฝากเตือนนักปั่นให้หลบเข้าด้านในกันบ้างครับ อย่ามองว่าธุระไม่ใช่ จะเป็นคุณหรือเพื่อนคุณมาเกี่ยววันใดก็ไม่รู็ได้้ คนที่โดนเตือนก็อยากให้เข้าใจนิดว่าเตือนกันเพื่อความปลอดภัยของทุกท่านไม่ใช่เเพราะเหม็นหน้ากัน
เห็นด้วยมากๆครับ จุดขายของข้างในอันตรายมากก!! เป็นโค้งด้วย เป็นที่พักด้วย ถ้าร้านจะขยับออกมาให้ไม่ติดเลนจักรยานซัก 5 เมตรคงจะดีครับ
จักรยานอยู่ที่ใจ. .ใส่แรงลงไปไกลแค่ไหนก็ไร้เทียมทาน
withawin01
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย withawin01 »

Jarkkit เขียน:
giro เขียน:

เห็นด้วยมากๆครับ จุดขายของข้างในอันตรายมากก!! เป็นโค้งด้วย เป็นที่พักด้วย ถ้าร้านจะขยับออกมาให้ไม่ติดเลนจักรยานซัก 5 เมตรคงจะดีครับ
มองกลับกัน ขาแรงบางคนนี่ไม่รู้จะรีบทำเวลาไปไหน รู้ว่าบริเวณตรงนี้จอดกันเยอะ บางคนยังเร่งปั่นต่อไปรอบต่อไป หมดรอบแล้วก็ชะลอกันบ้างก็ดีครับ
Junior BOYY
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Im105

โพสต์ โดย Junior BOYY »

เจอกระทู้บ่น ผมขอมาบ่นบ้าง
ไปปั่นมาเมื่อวันเสาร์เช้า 2 สิงหา
สิ่งแรกที่เจอ ร้านขายของหายไป รถวนหาที่จอดรถ ติดจนยาวล้นมาทางเข้าใต้สะพาน
ต่อมา ทางเข้า เจอจอดกีดขวางกันเต็มไปหมด ไม่ได้ว่านะครับ เข้าใจว่าเป็นจุดนัดพบ
จุดถ่ายรูป จุดรวมคน ต่างๆนาๆ แต่มัน กีดขวางครับ !!
ข้อสาม กลุ่มปั่นที่มากันเยอะๆ ขาแรง หรืออะไรก็แล้วแต่ เว้นให้คนอื่นปั่นมั่งครับ
ท่านเล่นตั้งแถวสอง แถวสามปั่นเรียงกัน ผมก็ไม่ใช่ขาแรงอะไร แต่ แซงยาก !!
แถมยังอันตรายอีก แบ่งๆกันใช้ครับ มือใหม่ มือเก๋า ขาแรง ขารวย ขาอวด
อยู่ด้วยกันได้ รักษามารยาทในสังคมไว้

น้ำใจ+ไม่เห็นแก่ตัว ช่วยๆกันครับ.
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

เค้ารอดูปัญหาให้ครบทุกๆอย่างจากความเห็นของผู้ใช้บริการ แล้วจัดระบบใหม่ทีเดียว :D
Taweesak007
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863541010
team: smile_club@novice_team
Bike: GT 200

โพสต์ โดย Taweesak007 »

โปรปลอม เขียน:ผมงงกับร้านขายของ 1 ร้านด้านในเช่นกันครับ
ไปขายน้ำในสนามผมว่าอันตรายสุดๆๆ เป็นการเพิ่มการสัญจรให้คนเดินข้ามถนนไปมา
no pain no gain.
ՏʍíӀҽ ϲӀմБ
YOYOz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 085553xxxx
Bike: fuji roubaix custom 2013 orange sunset

โพสต์ โดย YOYOz »

เดวนี้ร้านขายน้ำเข้าไปข้างในแล้วครับไม่มีข้างนอก แล้วก็ไม่เห็นร้านขายอุปกรณ์เลยไม่รู้ไปอยู่ไหนหรือผมหาไม่เจอไม่รู้ครับ
มือใหม่หัดโพส มือใหม่หัดปั่นคร้าบบบ
ifinxz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SCR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ifinxz »

YOYOz เขียน:เดวนี้ร้านขายน้ำเข้าไปข้างในแล้วครับไม่มีข้างนอก แล้วก็ไม่เห็นร้านขายอุปกรณ์เลยไม่รู้ไปอยู่ไหนหรือผมหาไม่เจอไม่รู้ครับ
เท่าที่ทราบคือเค้าห้ามตั้งแผงขายของแล้วครับ ร้านน้ำก็เลยแอบเอาของไว้ในรถแล้วใช้วิธีตะโกนเรียกลูกค้าแทน
ส่วนร้านอุปกรณ์รู้สึกจะย้ายไปอยู่ตรงโรงอาหารสำหรับพนักงานด้านในครับ
ผิดพลาดขออภัย มือใหม่หัดหมอบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”