วิธีกำจัดพวกหมกกลุ่มแต่ไม่ยอมขึ้นลาก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Coolmorning
สมาชิก
สมาชิก
Bike: SL2 Roubaix

Re: วิธีกำจัดพวกหมกกลุ่มแต่ไม่ยอมขึ้นลาก

โพสต์ โดย Coolmorning »

อ่านแล้ว ค่อยมองการปั่น จักรยานให้สนุกขึ้นได้อย่าง นี้นี่เอง ขอบคุณคร้าบบบบบ
"You can not change the world,
If you don't start by changing yourself first"
Man in the Mirror
รุ่ง ทางลัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862162622
team: PBC phitsanulok
Bike: mosso(เมาโซ) & Radac

Re: วิธีกำจัดพวกหมกกลุ่มแต่ไม่ยอมขึ้นลาก

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด »

ผมขอหมกไปด้วยคนครับ แช่ 30 พอ ถ้า 35-40 ไม่นานเดี๋ยวผมก็ไส้แตกตายไปเองครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับท่าน

ใครเล่าจะแลเห็น..............คุณค่า
วิถีชีวิตเรียบง่าย................ปานนี้
ณ.ที่นี้มีเพียงเพื่อน............ร่ำสุรา
ผ่านมา.........................เป็นครั้งคราว
รักษ์พงษ์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816455610
team: จักรยานเพื่อสุขภาพกองทัพอากาศ
Bike: trek

โพสต์ โดย รักษ์พงษ์ »

อ่านหัวข้อกระทู้แล้วกลัวครับ."วิธีกำจัดพวกหมกกลุ่มแต่ไม่ยอมขึ้นลาก" คนพวกนี้ต้องถูกกำจัดเลยหรือครับ มองดูดีๆนะครับ คนพวกนี้เป็นเพื่อน พี่ น้องเราทั้งนั้นนะครับ
ton_59
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866652400
team: แก๊ง ขวานซิ่ง
Bike: GT & RADAC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton_59 »

Cycling B®y เขียน:
giro เขียน:ต่อไปสถานการณ์การแข่ง ใครจำ TDF 2012 เสตจเท่าไหร่ไม่ทราบได้ Tinkoff SAXO ฉวยโอกาสหลังสปรินท์พอยท์ ลมข้างแรง ขึ้นทำเกมส์ลากหนี Team SKY จนคอนทาดอร์ได้เวลาหนีวิกโก้มาจากเสตจทางราบได้มั้ยครับ?
จำได้มั้ยครับว่าใครกระโดดเกาะท้ายขบวน SAXO ไปด้วย? คาเวนดิชครับ ถูกที่ถูกเวลา เกาะท้ายไปด้วยเลย ตลอดระยะหนีคาเวนดิชไม่ขึ้นหน้าไม่ลากไม่ทำอะไรเลยครับ แต่จบวันนั้นแกได้แชมป์เสตจครับ ดูก็รู็ครับในกลุ่มถ้าหึงหน้าเส้นถ้ายังสลัดแกไม่ได้เสร็จแน่ สปรินท์เตอร์อื่นๆที่ดอดมาด้วยก็หาทางหนี ยกก่อนจะถึงระยะหวังผลมิสไซล์ แต่ไม่รอด พอสุดท้ายก็เสร็จคาเวนดิชครับ
ผมว่ามัน มั่วๆ อยู่น่า... Tour De France 2012 คอนทาดอร์ ไม่ได้มาแข่งนะครับ ติดแบน..โดนตรวจจับโด๊ป.

และ ปี 2012 พี่มาก ชนะ 3 สเตจก็ไม่ได้ไปตามดูดใครเลย แกชนะสเตจ แบบว่าทีม SKY ลากมาปล่อยทุกสเตจ...

ผมว่าคุณสับสน แกรนด์ทัวร์แล้วละ....

ลิงค์ผลสรุปการแข่ง TDF 2012 ทุกสเตจ.
http://www.steephill.tv/2012/tour-de-france/
ขอบคุณข้อมูล ของทั้งสองท่าน อ่านเม้นของคุณ giro แล้วก็จะเห็นอีกมุม ที่น่าคิด
สำหรับผม ไม่ใช่ขาแรง ถ้าใครมาหมกผม ผมชอบนะ แต่ใครแซงผม ผมหงุดหงิดชอบกล :mrgreen:
จักรยานไม้ไผ่ ไทยประดิษฐ์ (ของน้องชายผม)

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=1129953&start=45
https://www.facebook.com/khing.bamboobicycle
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

ตูร์แนาครับพี่แดนแต่ผมมึนปีจริงๆครับระหว่างปีวิกโกเกับฟรูมว่าช็อต saxo ลากหนี sky เป็นปีไหน ถ้างั้นเป็น 2013 ครับ
แต่ผมคุ้นๆเหมือนเจ้ามาร์คใส่เสื้อ world champ นะครับ
เดี๋ยวขอรื้อดูอีกรอบครับ
แต่เหตุการณ์นี้อน่นอนครับ saxo ลากหนี sky แล้วมาร์คเกาะท้ายหมกกลุ่มมาด้วยครับ

สรุปว่าผิดปี :P แต่เป็นโมเมนต์โปรดของปมในปีนี้นครับ เพราะผมไม่ค่อยชอบ 2012/13 เท่าไหร่ครับจำได้ิป็นช็อตๆเท่านั้น
ถ้า 2007/09 ผมชอบกว่าเยอะ
ขอบคุณพี่แดนที่กรุณามาทักและท่านที่มาแก้ครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
13lackwin9
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3.1 & Missile TEAM custom

โพสต์ โดย 13lackwin9 »

giro เขียน:ตูร์แนาครับพี่แดนแต่ผมมึนปีจริงๆครับระหว่างปีวิกโกเกับฟรูมว่าช็อต saxo ลากหนี sky เป็นปีไหน ถ้างั้นเป็น 2013 ครับ
แต่ผมคุ้นๆเหมือนเจ้ามาร์คใส่เสื้อ world champ นะครับ
เดี๋ยวขอรื้อดูอีกรอบครับ
แต่เหตุการณ์นี้อน่นอนครับ saxo ลากหนี sky แล้วมาร์คเกาะท้ายหมกกลุ่มมาด้วยครับ

สรุปว่าผิดปี :P แต่เป็นโมเมนต์โปรดของปมในปีนี้นครับ เพราะผมไม่ค่อยชอบ 2012/13 เท่าไหร่ครับจำได้ิป็นช็อตๆเท่านั้น
ถ้า 2007/09 ผมชอบกว่าเยอะ
ขอบคุณพี่แดนที่กรุณามาทักและท่านที่มาแก้ครับ

2013 STAGE 13 ครับ

OPQS กับ SAXO จับมือกันชั่วคราวครับ เพราะ มีเป้าหมายร่วมกัน ควิกเสตป หวังส่งมาร์คเข้าเส้น SAXO หวังให้คอนทาดอร์หนีฟรูม ที่โดดออกมาเหาะจริงๆน่าจะซากัน ครับ แคนนอนเดล หลุดมาตัวเดียวโต้งๆเลยหวังไปฟัดกับมาร์ค คาเวนดิชหน้าเส้นแต่สุดท้ายพี่มากเอาไปกิน...
When I feel good.it's no problem. When I feel a little bad..... I have a big team with me.

Jens Voigt
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

อ้าฮะเจอที่มาของความงงละครับ หลังจบเสตจ itv4 สัมภาษณ์ทั้งคาเวนดิชและบรรดาทีมสกาย
ทั้งสองฝ่ายเห็นกันในวิยาทีที่ saxo หนีแต่ทีมสกายไม่ขยับหวังจะล็อคระยะห่างคุมแทน ส่วนคาเวนดิชใช้สัญชาตญาณตัดสินใจไปครับเป็นเสี้ยววินาทีที่มาร์คเลือกฝ่ายได้ถูก
ถึงจะคนละทีมแต่ทั้งสองก็เป็นกลุ่มนักปั่นอังกฤษ. คาเวนดิชยังพูดหลังท้ายสัมภาษณ์ว่าสกายน่าจะมากันจะไม่โดนห่าง. ส่วน QST มีมาสองคนจริงๆด้วยพี่มากเลยสบายๆไม่ต้องห่วง

ดูภาพช้าจะเห็นว่าคาเวนดิชเป็นคนท้ายที่กระโดดเข้ากลุ่มหนีลากยาวหลังสปรินท์พอยท์ ซากันประกบมาร์คแจตลอดทางเป็นจอมหมกตัวจริงครับ. ส่วนทีมสกายเชื่อว่าจะตามรวบได้ก่อนเข้าเส้นแต่สุดท้ายไม่สำเร็จครับเพราะ saxo ถวายชีวิต
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

เป็นปี 2013 สเตจ 13 ครับ..เอาวีดีโอมาให้ดู..
http://vimeo.com/70195002 <---- กดดูได้เลยครับ.
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ADR
Bike: S-WORKS Roubaix SL3
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเทพ, โพธิ์ตาก หนองคาย

โพสต์ โดย MonsterJr »

สำหรับขาอ่อนแบบผมคงไม่มีปัญญาคิดเรื่องแบบนี้ ผมคิดว่าปั่นไปด้วยกันหนุกกว่าเยอะ
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

มีอีกวิธีนึงครับ..เพื่อนผมเลิกปั่นหมอบเลยเพราะเรื่องนี้อ่ะ แล้วไปปั่นภูเขาแทนครับ ลงแทร็ค โดดเนิน แรงล้วนๆไม่ว่ากัน ตามได้ตามมา :lol: :lol: แล้วได้ผลดีครับ มันเอาจริงๆ เพราะภูเขามันดูดยาก ลงดิน โคลน กระจายแน่ๆ เอาดิ.... :twisted:
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Acyclist »

ถึงตรงนี้แล้ว ถ้าบางท่านอาจจะอ่านผ่านๆ ไม่ได้เข้าใจเจตนาจริงในการตั้งกระทู้นี้ของผม อ่านแล้วจะตำหนิผมก็ไม่โกรธนะ ผมตั้งใจจั่วหัวไว้ให้แรงหน่อยแนวดราม่า เพื่อให้คนสนใจเข้ามาอ่าน ;)

ขอเพิ่มเติมหน่อย สำหรับคนที่มีกลุ่มปั่นประจำอยู่แล้ว คงไม่ต้องวิตกกังวลอะไรมากถ้าเคยหมกประจำ ก็ทำต่อไปได้ไม่น่าจะมีปัญหา คุยกันในทีมให้ดีครับ ถ้าวันหนึ่งคุณคิดว่าน่าจะเริ่มพอลากได้กับเขาบ้าง และสมาชิกในทีมยินดีและเปิดโอกาสให้ ก็อาจจะเริ่มลากช่วงสั้นๆ เอาแค่ 20-30 วินาที ก่อน แล้วพอแรงดีขึ้นก็ค่อยๆ ลากนานขึ้น จะเป็นผลดีกับตัวคุณเอง

สำหรับกลุ่มที่เกิดขึ้นบางโอกาสซึ่งอาจจะเกิดจากคนหลากหลายทีมมารวมกันปั่นทริป หรือกลุ่มที่รวมกันเฉพาะกิจ ตามเส้นทางปั่นต่างๆ อาจจะเกิดแค่ช่วงสั้นๆ ความคาดหวังให้สมาชิกผลัดกันขึ้นไปลากย่อมมีได้ แรงน้อยลากสั้นหน่อย แรงมากลากยาวหน่อย ดังนั้นควรจะสื่อสารกันให้เป็นที่เข้าใจก่อนปั่น กลุ่มรวมกันเฉพาะกิจซึ่งอาจจะเกิดจากคนปั่นที่ไม่รู้จักกันมาก่อน ขอปั่นเกาะกันไปเรื่อยๆ หลายๆ คน ซึ่งปกติก็ไม่ค่อยมีใครบังคับกันอยู่แล้ว ถ้าสื่อสารกันให้ดี "ไปด้วยกันไหมครับ ผลัดกันลาก" หรือไม่ก็ ถ้าเห็นคนลากหมดแรง คนต่อมาก็ค่อยๆ ขึ้นไปแทน แรงน้อยก็ไม่ต้องลากยาว การแบ่งปันน้ำใจกันเล็กน้อยแบบนี้ ก็ทำให้การรวมกลุ่มเฉพาะกิจสนุกขึ้นได้ครับ และกลุ่มจะอยู่ได้นานกว่าเดิมด้วย ซึ่งปกติถ้าคนลากประจำหมดแรงแล้วกลุ่มก็จะแตกแยกย้ายกันไปทันที

ยังไงก็ถ้าคนอื่นมีน้ำใจให้คุณหมกกลุ่ม เมื่อคุณรับน้ำใจเขาไปหมกกลุ่มแล้ว ก็ควรทำตามมารยาทการปั่นกลุ่มที่ดีด้วย (เห็นมีหลายกระทู้ ลองค้นดู) เน้นความปลอดภัย อย่าทำอะไรที่เสี่ยงต่ออุบัติเหตุ หรือทำให้คนอื่นเขวหรือเสียจังหวะ เช่น ฟรีขาโชว์เสียงโม่ ถี่โดยไม่จำเป็น ปรับเกียร์ให้เหมาะสม, จี้หรือซ้อนล้อคันหน้า เสี่ยงต่อการเกี่ยวล้ม, จับแอโร่บาร์เวลาหมกเขา จะจับเบรคไม่ทันเวลาฉุกเฉิน ฯลฯ บางคนอาจจะรู้สึกหงุดหงิดเมื่อเห็นคนที่หมกตลอดขึ้นไปยิง เมื่อใกล้ถึงที่หมาย หรือในบางจุดเพื่อทำสถิติบน Strava หรือที่อื่นๆ ก็ตาม เสร็จแล้วก็กลับมาหมกต่อ ยังไงก็คนอื่นมีน้ำใจให้หมกให้เกาะแล้ว ก็ควรรักษามารยาทเป็นผู้ตามที่ดีด้วยนะครับ

สำหรับการแข่งขัน ผมยังเชื่อในเรื่องน้ำใจนักกีฬา ชัยชนะไม่ใช่เป้าหมายสำคัญที่สุดเสมอไปถึงขนาดต้องเหยียบหัวคนให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้โดยไม่สนใจอะไรทั้งนั้น การแบ่งบันน้ำใจกันเล็กๆ น้อยๆ อาจจะเป็นข้อดีมากกว่าข้อเสียก็ได้ แน่นอนแต่ละคนก็อยากหมกตลอด เก็บแรงไว้ให้ได้มากที่สุด เพื่อไปถึงเส้นชัยได้เร็วที่สุด สมมุติว่าในกลุ่มมีประมาณ 10 คน มาจากคนละทีม แต่มีลากกันอยู่ 3 คน โอกาสที่กลุ่มแตกก็สูงเมื่อคนลากเริ่มล้าหมดแรง ความเร็วตก คนที่เหลือก็อาจจะต้องหากลุ่มใหม่เกาะ เสียเวลาไปพอสมควร เทียบกับถ้าทั้ง 10 คน แบ่งปันน้ำใจกันละนิดผลัดกันขึ้นลากคนละ 2-3 นาที มีเวลาวนให้พักเหลือเฟือ เผลอๆ กลุ่มนี้อาจจะรักษาความเร็วได้ดี ไม่แตก ไปจนถึงเส้นชัยเลยก็ได้ วินวินกันทุกคน แถมเข้าเส้นกันแล้วอาจจะได้เพื่อนใหม่อีกเพียบ ไม่ต้องเข้าเส้นแล้วมามองตาขวางใส่กัน นึกในใจ ..เจ้านี่หมกมาตลอด มาตีหัวหน้าเส้นอีก ฮื่ม แค้น... คนโน้น ขอเกาะนิดหน่อย ก็ไม่ให้เลย แย่จัง .. ฯลฯ สุดท้ายยังไง คุณไปบังคับคนอื่นให้แบ่งปันน้ำใจกันไม่ได้ ก็ถือว่าได้เรียนรู้ tactic ในการจัดการตัวหมกให้หลุดในกระทู้นี้ จะได้ไม่ได้ต้องไปบ่นหลังเข้าเส้น ว่าโดนตัวหมกตีหัวหน้าเส้น คุณก็ควรต้องกำจัดเขาเสียแต่แรก และในอีกมุมมอง หากคุณหมกเขาตลอด คุณก็ต้องยอมรับคนอื่นที่พยายามทำให้คุณหลุดได้ด้วยเช่นกันนะครับ
กิตติ มัสเกตเทีย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 069090691
team: ตลิ่งชันชวน ปั่นลานคนเมือง
Bike: alpha 1

โพสต์ โดย กิตติ มัสเกตเทีย »

เคยหมกครับหมกจนโดนขเหม่นแต่ผมไม่เคยตีหัวหน้าเส้นเพราะรู้มารยาท เวลาไปปั่นกลับคนอื่น ส่วนตัวคิดว่าท่านมีแรงก็สลับกันยิงกลุ่มท่านน่าจะมีหลายคน สลับกันยิงหนีเป็นทีม ไม่ไหวเขาก็หลุดเอง แต่ท่าท่านไม่สามารถสลัดให้หลุดท่านต้องซ้อมให้หนักขึ้นจะได้ไม่มีใครตามท่านได้ เขาอาจมิได้ไปป้่นกลุ่มท่านเขาบ่อยๆคิดว่า่ให้อภัยเขาเถอะครับมันไม่ใช่การแข่งขันเราต่างหากที่แข่งกับตัวเราจะให้ได้อย่างใจเรามันเลยทำให้หมดสนุก :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย กิตติ มัสเกตเทีย เมื่อ 29 มิ.ย. 2014, 23:11, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
แรงเหลือช่วยกันลาก พัฒนาทั้งร่างกายและจิตใจ :D :D
กิตติ มัสเกตเทีย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 069090691
team: ตลิ่งชันชวน ปั่นลานคนเมือง
Bike: alpha 1

โพสต์ โดย กิตติ มัสเกตเทีย »

giro เขียน:ปั่นแข่งผมยังไม่พูดนะครับ ปล่อยไว้ก่อน
แต่ปั่นซ้อม ออกทริป ..... มันหนักมากเลยหรือครับ? มีคนมาเกาะกลุ่มท่านฟรีๆลากไป แล้วอย่างไรครับบ? ไปถึงที่หมาย ถึงเส้นชัย แล้วเค้ายกตีหัวไป ไอ้เส้นชัยออกทริปหรือแข่งใจเกินร้อยมันสำคัญมากเลยหรือเปล่าครับถึงได้เป็นเดือดเป็นร้อนมากขนาดนั้น ผมว่าละลดเลิกบ้างก็ดีนะครับเรื่องแบบนี้
1. จะมีหรือไม่มีเค้า คุณก็เหนือ่ยเท่าเดมิครับ
อย่าเข้าใจผิดว่าการที่มีคนมาเกาะกลุ่มท่านลากกันไปท่านจะเหนื่อยกว่าเดิมนะครับ *ท่านออกแรงเท่าเดิม* และในทางทฤษฏี การมีคนมาต่อท้ายท่านประหยัดพลังงานกว่าเดิมด้วยซ้ำครับ
2. ท่านต้องพิจารณาเป้าหมายการปั่นจักรยานว่าท่านทำเพื่ออะไร แม้จะไม่ใช่การแข่ง เป็นการซ้อม ท่านซ้อมเรือ่งอะไร ท่านต้องการพัฒนาอะไร
หากท่านตอบโจทย์ได้ว่าท่านปั่นเพื่อพัฒนาเป้าหมายสู่การแข่งขันเพื่อต้องการอะไร แก้ไขเรือ่งอะไร ท่านก็จะไม่สนใจว่าใครจะมาเกาะมาให้ท่านลากกลุ่มไป ทีมท่านก็ยังคงซ้อมเวียนได้ปกติ ท่านก็ยังซ้อมลากยาวยืนพื้นได้ปกติ แล้วคนที่มาเกาะท้ายหากเค้ารู้มารยาทสิ่งที่เค้าควรทำในกรณีไม่ต้องการไปลาก รบกวนท่าน เค้าก็จะเปิดช่องให้ท่านเข้ามาเวียนเรื่อยๆตลอดครับ นั่นไม่ใช่มือใหม่กระจอกครับแต่เป็นมารยาทของการปั่นร่วมกลุ่มที่ไม่ได้รู็จักมักจี่อะไร
3. ท่านต่อว่าด้วยวาจาต้องการให้เค้ามาลาก เพื่ออะไร?
หากไม่ใช่การแข่งท่านจะไปบังคับให้มาลากทำไมครับ? มันเป็นเรื่องของเค้า เค้าะมาหมกแล้วไปตีหัวหน้าเส้นจบทริป หรือเส้นใชัยใจเกินร้อย ก็ปล่อย แ..่ง ไปเถอะครับ ท่านไม่ได้เสียอะไรไปเลย ท่านคาดหวังแรงของเค้าให้มาร่วมกันลากเร็วขึ้นอีก 8 วินาทีเพื่อจบทริปนั้นได้อย่างสง่าผ่าเผย เป็นศรีวงศ์ตระกูลหรือเปล่าครับ? และถ้ามันเป็นการแข่ง ถือว่าท่านไม่มีปัญญาจะเอาเค้าออกไปเองครับ

ด้วยประการทั้ง 3 นี้ ในกรณี*ไม่ใช่การแข่งขัน* ผมไม่เห็นพบปัจจัยใดที่ต้องมาหาวิธีแซะชาวเกาะ ชาวหมกออกไปเลยครับ
กลับกันเสียด้วยซ้ำ ในทริป ในการซ้อมผมว่าน่าจะมาคุยกันสรรเสริญนักปั่นผ้าป่ากฐินใจดี กลุ่มใจดีลากกันสนุกสนานไม่ได้ต้องมาคอยจ้องว่า "เฮ้ยใครมาดูดตูดกูวะ เอามันออกไป" ถ้าขืนใจดำกันแบบนี้หมดทั้งถนน จะปั่นจักรยานกันสนุกหรือครับ??
โดนสุดๆ1000 likeเลยครับ
แรงเหลือช่วยกันลาก พัฒนาทั้งร่างกายและจิตใจ :D :D
Keang5444
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-9178549
Bike: Trek

โพสต์ โดย Keang5444 »

giro เขียน:ปั่นแข่งผมยังไม่พูดนะครับ ปล่อยไว้ก่อน
แต่ปั่นซ้อม ออกทริป ..... มันหนักมากเลยหรือครับ? มีคนมาเกาะกลุ่มท่านฟรีๆลากไป แล้วอย่างไรครับบ? ไปถึงที่หมาย ถึงเส้นชัย แล้วเค้ายกตีหัวไป ไอ้เส้นชัยออกทริปหรือแข่งใจเกินร้อยมันสำคัญมากเลยหรือเปล่าครับถึงได้เป็นเดือดเป็นร้อนมากขนาดนั้น ผมว่าละลดเลิกบ้างก็ดีนะครับเรื่องแบบนี้
1. จะมีหรือไม่มีเค้า คุณก็เหนือ่ยเท่าเดมิครับ
อย่าเข้าใจผิดว่าการที่มีคนมาเกาะกลุ่มท่านลากกันไปท่านจะเหนื่อยกว่าเดิมนะครับ *ท่านออกแรงเท่าเดิม* และในทางทฤษฏี การมีคนมาต่อท้ายท่านประหยัดพลังงานกว่าเดิมด้วยซ้ำครับ
2. ท่านต้องพิจารณาเป้าหมายการปั่นจักรยานว่าท่านทำเพื่ออะไร แม้จะไม่ใช่การแข่ง เป็นการซ้อม ท่านซ้อมเรือ่งอะไร ท่านต้องการพัฒนาอะไร
หากท่านตอบโจทย์ได้ว่าท่านปั่นเพื่อพัฒนาเป้าหมายสู่การแข่งขันเพื่อต้องการอะไร แก้ไขเรือ่งอะไร ท่านก็จะไม่สนใจว่าใครจะมาเกาะมาให้ท่านลากกลุ่มไป ทีมท่านก็ยังคงซ้อมเวียนได้ปกติ ท่านก็ยังซ้อมลากยาวยืนพื้นได้ปกติ แล้วคนที่มาเกาะท้ายหากเค้ารู้มารยาทสิ่งที่เค้าควรทำในกรณีไม่ต้องการไปลาก รบกวนท่าน เค้าก็จะเปิดช่องให้ท่านเข้ามาเวียนเรื่อยๆตลอดครับ นั่นไม่ใช่มือใหม่กระจอกครับแต่เป็นมารยาทของการปั่นร่วมกลุ่มที่ไม่ได้รู็จักมักจี่อะไร
3. ท่านต่อว่าด้วยวาจาต้องการให้เค้ามาลาก เพื่ออะไร?
หากไม่ใช่การแข่งท่านจะไปบังคับให้มาลากทำไมครับ? มันเป็นเรื่องของเค้า เค้าะมาหมกแล้วไปตีหัวหน้าเส้นจบทริป หรือเส้นใชัยใจเกินร้อย ก็ปล่อย แ..่ง ไปเถอะครับ ท่านไม่ได้เสียอะไรไปเลย ท่านคาดหวังแรงของเค้าให้มาร่วมกันลากเร็วขึ้นอีก 8 วินาทีเพื่อจบทริปนั้นได้อย่างสง่าผ่าเผย เป็นศรีวงศ์ตระกูลหรือเปล่าครับ? และถ้ามันเป็นการแข่ง ถือว่าท่านไม่มีปัญญาจะเอาเค้าออกไปเองครับ

ด้วยประการทั้ง 3 นี้ ในกรณี*ไม่ใช่การแข่งขัน* ผมไม่เห็นพบปัจจัยใดที่ต้องมาหาวิธีแซะชาวเกาะ ชาวหมกออกไปเลยครับ
กลับกันเสียด้วยซ้ำ ในทริป ในการซ้อมผมว่าน่าจะมาคุยกันสรรเสริญนักปั่นผ้าป่ากฐินใจดี กลุ่มใจดีลากกันสนุกสนานไม่ได้ต้องมาคอยจ้องว่า "เฮ้ยใครมาดูดตูดกูวะ เอามันออกไป" ถ้าขืนใจดำกันแบบนี้หมดทั้งถนน จะปั่นจักรยานกันสนุกหรือครับ??
ถูกใจสุดๆครับ นับถือความคิดแบบที่ผู้เจริญแล้วแท้จริง
mR.GuzZⓞ™
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mR.GuzZⓞ™ »

สำหรับการขี่ซ้อมผมลากได้ผมก็ลาก จะตามมาแล้วช่วยกันลากก็จะได้ขี่กันเป็นทีม จะหมกอย่างเดียวไม่ลากเลยก็ไม่เป็นไร ถือว่าเราได้ซ้อม tempo
หรือกะจะมาตีหัวตอนจบทริปหรือเข้าเส้น ถ้ามีแรงเหลือก็ทำไป ผมไม่ได้ซีเรียสเลย 8-)

แต่ถ้าตอนแข่งขัน อันนี้ผมถือว่าขึ้นอยู่กับการวางเกมส์ของแต่ละคนหรือแต่ละทีม สุดท้ายผลออกมาเป็นอย่างไรก็ว่าไปตามนั้น งานหน้าว่ากันใหม่ครับ
อย่าไปซีเรียสมาก เราไม่ได้แข่งกันเอาเป็นเอาตาย พวกเราส่วนมากขี่เพื่อความสนุก ก็ขอให้สนุกกับการปั่น อย่ามาซีเรียสเรื่องว่าใครจะหมกใครจะลากครับ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”