วิธีกำจัดพวกหมกกลุ่มแต่ไม่ยอมขึ้นลาก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ryuxpro
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Road Bike

Re: วิธีกำจัดพวกหมกกลุ่มแต่ไม่ยอมขึ้นลาก

โพสต์ โดย ryuxpro »

กด Like ให้ท่าน giro เลยครับ
เกมจักรยานมันก็แฟร์และสนุกแบบนี้ ^^
กลุ่ม 1 Sby ชวนปั่นเส้นราชพฤกษ์-345-พระราม4 เช้าเสาร์-อาทิตย์
มีผลิตภัณฑ์ดูแลรักษาเคลือบสีของ Auto Finesse จาก UK เคลือบเงาและเคลือบด้าน
รถ มอเตอร์ไซค์ จักรยาน สนใจติดต่อได้ครับ ^^
JDPN
สมาชิก
สมาชิก

Re: วิธีกำจัดพวกหมกกลุ่มแต่ไม่ยอมขึ้นลาก

โพสต์ โดย JDPN »

ผมเคยปั่นๆอยู่แล้วมีหัวลากนำกลุ่มขึ้นมาแซงผม แล้วหัวลากตะโกนถามผมว่า"ไปด้วยกันมั้ยครับ"ตอนนั้นผมเพิ่งเริ่มปั่นเสือหมอบใหม่ๆ บอกได้คำเดียวว่า รู้สึกดีมากๆกับสังคมจักรยาน
ifinxz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SCR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ifinxz »

JDPN เขียน:ผมเคยปั่นๆอยู่แล้วมีหัวลากนำกลุ่มขึ้นมาแซงผม แล้วหัวลากตะโกนถามผมว่า"ไปด้วยกันมั้ยครับ"ตอนนั้นผมเพิ่งเริ่มปั่นเสือหมอบใหม่ๆ บอกได้คำเดียวว่า รู้สึกดีมากๆกับสังคมจักรยาน
ซักวันจะเป็นอย่างหัวลากคนนี้ให้ได้ เท่เลย 8-)
ผิดพลาดขออภัย มือใหม่หัดหมอบ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

ส่วนตัว ถ้าปั่นเล่นแถวๆบ้าน
ใครหมก ใครไม่ขึ้น ผมไม่สนใจ
ผมก็ปั่นนำต่อไป
รูปภาพ
จริงๆ ทุกคนมีแผนการปั่นของ ตัวเอง อยู่ในหัวแล้ว
จะทำอะไรก็ทำเถิดครับ มันเป็นความสุข ใจกว้างกันนิดนึง
จะหมก จะตีหัว ก็ไม่เห็นเป็นเรื่องสำคัญอะไร สนุกสนานกันดีกว่า
ไปถึงที่หมาย ถ้าไม่ใช่เป็นคนแรกที่ถึง นี้มัน สำคัญมากเลยหรือไงครับ

ส่วนตัว ไม่สนใจครับ ว่าใครจะหมก จะตีหัว
แค่ได้ไปปั่นเล่นด้วยกัน มันก็ดีมากๆแล้วครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

เวปนี้ต้องดูใครคอมเมนต์ ถ้ากูรูมีชื่อเสียงก็คล้อยตาม ถ้าไก่กาอาราเล่ก็โดนมิใช่น้อย

ถ้าเป็นเจ๊ลากมาเดี่ยวสองคนบอกให้ขึ้นไม่ขึ้น มีครากถุยเก่อนเข้าเส้นสักร้อยเมตร

จบปะ
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Acyclist »

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ได้สาระเต็มเปี่ยมตามคาด แม้จะมีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยก็ตาม

ตด นี่ เป็นไปไอเดียเยี่ยมเลย อีกหน่อยแต่ล่ะทีมมีหัวลาก ต้องหาหัวตดด้วยแล้ว พอมีกลุ่มยิงฉีกขึ้นไป ส่งหัวตดตามไปด้วยเลย เพื่อไปทำลายกลุ่มนำนั้นทีหลัง ฮ่าฮ่า :lol:

เรื่องปั่นกลุ่มออกทริป โดยส่วนตัวไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร บางกลุ่มก็ไม่อยากให้กลุ่มอื่นขึ้นมาลากให้เสียขบวน แต่ก็เห็นมีบางกลุ่มเขาคาดหวังให้ช่วยกันลากเหมือนกันหมด แรงน้อยก็ลากสั้น แรงมากก็ยาวหน่อย ผลัดกันคนละนิดละหน่อยก็ยังดี ยังไงผมว่าสื่อสารกันให้ดีก่อน จะได้เข้าใจตรงกันก่อนไปหมกเขา "ขอเกาะไปด้วยนะครับ" "ตามมาเลยน้อง" "ให้พวกผมสลับขึ้นไปลากบ้างไหมครับ" "ไม่เป็นไรน้อง" บางคนอาจจะขอเข้าไปดูดเงียบๆ ไม่ให้ซุ่มเสียง ยังไงก็ควรให้คนข้างหน้ารู้นิดนึง เขาจะได้รู้ตัวว่ามีคนตาม เพราะปั่นกลุ่มอุบัติเหตุเกิดง่ายกว่าปั่นเดี่ยวเยอะ หรือบางคนไปหมกเขา แบบว่าฟรีขาทุก 10 วิ แถมโม่ดังสนั่นอีก ทำให้คนรอบข้างเขวหรือเสียจังหวะได้ หรือปั่นจี้คันหน้า ไปซ้อนล้อเขา หมกหลังแต่จับแอโร่บาร์ หรือทำอะไรไม่เหมาะไม่ควร เสี่ยงต่ออุบัติเหตุ ก็ย่อมทำให้กลุ่มไม่อยากให้หมกต่อได้ สุดท้ายไม่ไหวอาจจะต้องเชิญให้ออกจากกลุ่ม

ในการแข่งขัน บางคนอาจจะถือคติทำทุกอย่างเพื่อชัยชนะ โดยไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น แม้แต่น้ำใจนักกีฬาเล็กน้อยก็ไม่มีให้ ซึ่งผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ ผมเชื่อว่ามีน้ำใจนักกีฬากันบ้างดีกว่าจะทำให้วงการจักรยานดีขึ้น
MarioSeed
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0987467965
team: 605 Friend Cycling
Bike: LA.URBANO, Coyote Beyond , Trek1.1,Specialize E5 SW
ตำแหน่ง: Chiang Mai: Tapae Road,Chang Khlan,Hang Dong
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MarioSeed »

เป็นผมนะ ถ้ามีคนตามนี้ดีใจมาก เหมือนมีเพื่อนปั่นไปตลอดทาง
MarioSEED™`1step-[CloseR]-
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

giro เขียน:ต่อไปสถานการณ์การแข่ง ใครจำ TDF 2012 เสตจเท่าไหร่ไม่ทราบได้ Tinkoff SAXO ฉวยโอกาสหลังสปรินท์พอยท์ ลมข้างแรง ขึ้นทำเกมส์ลากหนี Team SKY จนคอนทาดอร์ได้เวลาหนีวิกโก้มาจากเสตจทางราบได้มั้ยครับ?
จำได้มั้ยครับว่าใครกระโดดเกาะท้ายขบวน SAXO ไปด้วย? คาเวนดิชครับ ถูกที่ถูกเวลา เกาะท้ายไปด้วยเลย ตลอดระยะหนีคาเวนดิชไม่ขึ้นหน้าไม่ลากไม่ทำอะไรเลยครับ แต่จบวันนั้นแกได้แชมป์เสตจครับ ดูก็รู็ครับในกลุ่มถ้าหึงหน้าเส้นถ้ายังสลัดแกไม่ได้เสร็จแน่ สปรินท์เตอร์อื่นๆที่ดอดมาด้วยก็หาทางหนี ยกก่อนจะถึงระยะหวังผลมิสไซล์ แต่ไม่รอด พอสุดท้ายก็เสร็จคาเวนดิชครับ
ผมว่ามัน มั่วๆ อยู่น่า... Tour De France 2012 คอนทาดอร์ ไม่ได้มาแข่งนะครับ ติดแบน..โดนตรวจจับโด๊ป.

และ ปี 2012 พี่มาก ชนะ 3 สเตจก็ไม่ได้ไปตามดูดใครเลย แกชนะสเตจ แบบว่าทีม SKY ลากมาปล่อยทุกสเตจ...

ผมว่าคุณสับสน แกรนด์ทัวร์แล้วละ....

ลิงค์ผลสรุปการแข่ง TDF 2012 ทุกสเตจ.
http://www.steephill.tv/2012/tour-de-france/
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
KanTH
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย KanTH »

------------------------------------------------------------------------------------------
Tour de France 2013 - Stage: 13 (Official Highlights)
------------------------------------------------------------------------------------------
Tour de France 2013 http://www.steephill.tv/2013/tour-de-france/

KanTH ;)
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

ผมอยากลากครับ แต่ลากไม่ไหว :lol: พอถึงเวลาลาก ลากได้ความเร็วไม่เท่าเขา ตายๆๆๆๆ :lol:
นาย สัญญา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867005259

โพสต์ โดย นาย สัญญา »

Acyclist เขียน:อยากทราบเทคนิคในการแข่งหรือปั่นกลุ่มทั่วไป ถ้าเจอคนอื่นนอกกลุ่มมาขอหมกอย่างเดียวแต่ไม่ยอมขึ้นไปลากบ้างเลย โดยบอกเป็นนัยๆ โดยท่าทางก็แล้ว หรือร้องขอโดยวาจาแรงๆ ก็แล้วไม่เป็นผล สุดท้ายคนในกลุ่มไม่ยินดีที่จะให้หมกต่อไปแล้ว ยิ่งในการแข่งขัน ถ้าเลี้ยงพวกนี้ไว้ก็ต้องทำใจไว้เลยว่าจะโดนพวกนี้ตีหัวหน้าเส้นในภายหลัง ที่ไม่ยอมขึ้นไปลากเพราะต้องการออมแรงไว้เท่านั้นแต่อาจจะแกล้งทำเป็นหมดแรงหรือไม่ไหวให้ดูน่าสงสาร ซึ่งดูแล้วไม่ค่อยแฟร์ หรือดูไม่ค่อยมีน้ำใจนักกีฬาเท่าไร อาจจะยกเว้นดาราบางทีมที่เขามีตัวลากมาให้โดยเฉพาะ อันนี้ผมถือว่าแฟร์

ค้น google ด้วย wheelsucker มีเจอบ้าง เท่าที่อ่าน เขาก็บอกจำเป็นต้องกำจัด หากคุณยอมปล่อยเขาไว้แล้วโดนพวกนี้ตีหัวหน้าเส้น ก็ถือว่าเป็นความผิดคุณเองที่ไม่กำจัดแต่แรก
http://velonews.competitor.com/2014/05/ ... ker_325903
http://www.bikeforums.net/33-road-bike- ... ucker.html

อ่านดูจะมี 2 วิธีเด่นๆ คือ
1. gap him off คือเมื่อตัวหมกอยู่ท้ายสุด คุณอยู่หน้าเขาแล้วค่อยๆ ชะลอจากกลุ่มพอสมควร ให้เกิดช่องใหญ่จากกลุ่ม แล้วถ้าตัวหมกแซงคุณขึ้นไปเพื่อไปเกาะกลุ่มคุณก็ค่อยตามเขาขึ้นไปด้วย คนอื่นๆในกลุ่มก็ต้องทำแบบนี้กับตัวหมกทุกครั้งเวลาตัวหมกอยู่หลังสุด ถ้าคนอื่นไม่รู้สึกอะไรกับตัวหมก มีแค่คุณรู้สึกคนเดียวก็ไม่ควรทำ

รูปภาพ

2. shake him off กระชากหนีเพื่อสะบัดให้หลุด แต่ะอาจจะต้องทำหลายครั้ง ต้องระวังหมดแรงหมดเอง

อยากรู้ว่าแต่ละคนมีเทคนิคกำจัดพวกหมกไม่ลากนี้อย่างไรบ้าง หรือปล่อยไว้ไม่ทำอะไรครับ
ลองท่บทวนดูใหม่ครับ บางช่วงเวลาเราอาจจะคิดมากไปหรือเหนื่อยเกินไป จักรยานเป็นสิ่งวิเศษ และน่าจะมีอะไรให้ค้นหามากกว่านั้นครับ
สายหมอบ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: CINELLI EXPERIENCE 2013

โพสต์ โดย สายหมอบ »

ไม่รู้จะพูดหรือออกความคิดเห็นยังไงครับ แค่อยากจะบอกว่าวันไหนได้แค่ได้จูง เสือหมอบผมก็มีความสุขแล้วอะครับ (วันนั้นยางแตกจูงกลับบ้าน ปั่นเทียนทะเลครับ บ้านอยู่วัดหัวกระบือ :D :D :D )
-----------------------------------------
Max Heart Rate :184
Zone 1 = 92-110 (Recovery Rides)
Zone 2 = 110-128 (Endurance Events)
Zone 3 = 128-147 (High Level Aerobic Activity)
Zone 4 = 147-165 (Lactate Threshold (LT,AT) / Time Trial)
Zone 5 = 165-184 (Sprint / Anaerobic Training)
OPTIMUT PRIME
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย OPTIMUT PRIME »

Cycling B®y เขียน:
giro เขียน:ต่อไปสถานการณ์การแข่ง ใครจำ TDF 2012 เสตจเท่าไหร่ไม่ทราบได้ Tinkoff SAXO ฉวยโอกาสหลังสปรินท์พอยท์ ลมข้างแรง ขึ้นทำเกมส์ลากหนี Team SKY จนคอนทาดอร์ได้เวลาหนีวิกโก้มาจากเสตจทางราบได้มั้ยครับ?
จำได้มั้ยครับว่าใครกระโดดเกาะท้ายขบวน SAXO ไปด้วย? คาเวนดิชครับ ถูกที่ถูกเวลา เกาะท้ายไปด้วยเลย ตลอดระยะหนีคาเวนดิชไม่ขึ้นหน้าไม่ลากไม่ทำอะไรเลยครับ แต่จบวันนั้นแกได้แชมป์เสตจครับ ดูก็รู็ครับในกลุ่มถ้าหึงหน้าเส้นถ้ายังสลัดแกไม่ได้เสร็จแน่ สปรินท์เตอร์อื่นๆที่ดอดมาด้วยก็หาทางหนี ยกก่อนจะถึงระยะหวังผลมิสไซล์ แต่ไม่รอด พอสุดท้ายก็เสร็จคาเวนดิชครับ
ผมว่ามัน มั่วๆ อยู่น่า... Tour De France 2012 คอนทาดอร์ ไม่ได้มาแข่งนะครับ ติดแบน..โดนตรวจจับโด๊ป.

และ ปี 2012 พี่มาก ชนะ 3 สเตจก็ไม่ได้ไปตามดูดใครเลย แกชนะสเตจ แบบว่าทีม SKY ลากมาปล่อยทุกสเตจ...

ผมว่าคุณสับสน แกรนด์ทัวร์แล้วละ....

ลิงค์ผลสรุปการแข่ง TDF 2012 ทุกสเตจ.
http://www.steephill.tv/2012/tour-de-france/

เป็น Tour De France 2013 สเตท 13 ครับ ผมยังหาคลิปดูเต็มๆ ไม่ได้เลย :mrgreen:
gio_joey
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gio_joey »

วาสนา จั่นเจา เขียน:เวปนี้ต้องดูใครคอมเมนต์ ถ้ากูรูมีชื่อเสียงก็คล้อยตาม ถ้าไก่กาอาราเล่ก็โดนมิใช่น้อย

ถ้าเป็นเจ๊ลากมาเดี่ยวสองคนบอกให้ขึ้นไม่ขึ้น มีครากถุยเก่อนเข้าเส้นสักร้อยเมตร

จบปะ
:lol: :lol: :lol:
artkid99
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865644847
team: FBC, TCCT
Bike: Swift attack,Nirone7,Oltre xr2,Supersix Evo,TCR ADV.ISP

โพสต์ โดย artkid99 »

gio_joey เขียน:
วาสนา จั่นเจา เขียน:เวปนี้ต้องดูใครคอมเมนต์ ถ้ากูรูมีชื่อเสียงก็คล้อยตาม ถ้าไก่กาอาราเล่ก็โดนมิใช่น้อย

จบปะ
:lol: :lol: :lol:
ทำไมผมอ่านเม้นนี้แล้วคิดไปไกลเลยอะ :lol:
coaches will tell you that race is not alway won by the athlete who has trained the hardest...
but usually by the athlete who has trained the smartest.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”