Giant propel disc 2018 มีท่านใดเคยลองบ้างครับ ขอรีวิวหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, velocity, spinbike

Re: Giant propel disc 2018 มีท่านใดเคยลองบ้างครับ ขอรีวิวหน่อยครับ

โพสต์ โดย Tiny Hut » 17 พ.ค. 2018, 00:51

เล่าสู่กันฟังเรื่องตัวรถคงประมาณนี้. รายละเอียดอื่นๆ เห็นคุณ Ducking Tiger อธิบายได้อย่างละเอียดมากๆแล้ว สามารถติดตามอ่านได้ที่ link นี้นะครับ

https://www.duckingtiger.com/giant-propel-disc-2018/

เนื่องจากยังไม่ได้ลองปั่นเลยคงยังเล่าอะไรให้ฟังไม่ได้. ไว้มีเวลาลองแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

Re: Giant propel disc 2018 มีท่านใดเคยลองบ้างครับ ขอรีวิวหน่อยครับ

โพสต์ โดย Tiny Hut » 17 พ.ค. 2018, 09:28

แจ้งข่าวเพิ่มเติม. ตอนนี้เปลี่ยนเฟืองหลังกลับมาเป็น 11/28 ตามเดิมก่อนครับ. เพื่อความชัวร์. :lol:

โพสต์ โดย zeiyar » 17 พ.ค. 2018, 10:38

สวยมากครับ อยากทราบ feeling ของรถครับ ปั่นแล้วเป็นไงมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

โพสต์ โดย Tiny Hut » 29 พ.ค. 2018, 19:19

พึ่งจะมีเวลาพามาลงสนามวันแรกครับ

โพสต์ โดย Tiny Hut » 29 พ.ค. 2018, 19:52

เนื่องจากเป็นรถ aero คันแรก Feeling ของรถขอเปรียบเทียบกับคันที่ใช้ประจำ 2 คันตามนี้ครับ
1. Giant TCR Advanced SL/RED22/ENVE3.4/Gater skin
2. Chromoly /Dura ace 9000/Zipp 303/conti 4000s II

ถ้ามาที่ สนามเจริญสุขฯ ผมชอบใช้คัน Chromoly ล้อ Zipp303 เพราะว่าคงความเร็วได้ดี ลื่นไหลปั่นเองสบายหมกกลุ่มก็ไม่เหนื่อยถึงแม้รถจะมีน้ำหนักประมาณ 7.x กก. วันไหนใช้ TCR ถึงรถจะ stiff มากแต่ก็รู้สึกว่าเบาเกินไป (6.7 กก) หมกกลุ่มสบายแต่ ปั่นเองเวลาโดนลมด้านข้างแรงๆแล้วรถตัดลมยังทรงตัวไม่ค่อยดี

เช้านี้สัมผัสแรกเมื่อปั่น Propel disc รู้สึกว่า stiff กว่า TCR และเฟรมให้ความรู้สึกหนักๆ (น้ำหนักรวมทุกอย่างแล้ว 7.8 กก)แต่เมื่อเริ่มปั่นแล้ว. พบว่าการทรงตัวดีมาก ไม่ต้องเติมเยอะเมื่อความเร็วขึ้นเกิน 30+. ยาง Tubeless ให้ความรู้สึกค่อนข้างนุ่มนวลกว่า Conti (สูบลม 120) ช่วงมีลมขวางทางด้านข้างพบว่ายังทรงตัวได้ค่อนข้างดี. ล้อติดรถของ Giant เองพบว่าเหวี่ยงดีใช้ได้เลยครับ ตอนฟรีขาก็เงียบและลื่นใช้ได้เลย ตอนแรกว่าจะเปลี่ยน ตอนนี้เลยเปลี่ยนใจใช้ไปก่อนสักพัก ที่สำคัญคือเบรคดีมากมายเพราะเบรคได้ลึกก่อนถึงโค้งและหน่วงความเร็วดี

ปั่นไปเรื่อยๆสามรอบวันนี้ก็ชอบนะครับ แต่ถ้าให้ไปออกทริปมีขึ้นเนินลงเนินเยอะๆ ผมยังชอบ TCR มากกว่า.

คงเล่าให้เพื่อนฟังได้ประมาณนี้นะครับ

โพสต์ โดย Tiny Hut » 05 มิ.ย. 2018, 15:08

ได้ adaptor Through axle 12 mm มาละครับ. จะพาไปไหนด้วยก็สะดวกแล้ว

โพสต์ โดย Meow-Meow » 05 มิ.ย. 2018, 16:04

Tiny Hut เขียน:THULE Adaptor

อย่าลืมใส่ Spacer ของ Diskbrake ตอนถอดล้อนะครับ เดี๋ยวจะงานเข้า

โพสต์ โดย Tiny Hut » 05 มิ.ย. 2018, 16:37

Meow-Meow เขียน:
Tiny Hut เขียน:THULE Adaptor

อย่าลืมใส่ Spacer ของ Diskbrake ตอนถอดล้อนะครับ เดี๋ยวจะงานเข้า

ขอบคุณมากครับ

โพสต์ โดย Tiny Hut » 05 มิ.ย. 2018, 16:40

จัดไปคับ. ใส่ลง lock แล้วแต่ก็รู้สึกเหมือนหลุดง่ายอยู่เลย
แนบไฟล์

โพสต์ โดย koper » 17 มิ.ย. 2018, 01:18

Tiny Hut เขียน:ได้ adaptor Through axle 12 mm มาละครับ. จะพาไปไหนด้วยก็สะดวกแล้ว

รบกวนถามนืดนึงครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
เพราะแสวงหา.......มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ.....มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ.......มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะ....ตน"

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

โพสต์ โดย Tiny Hut » 17 มิ.ย. 2018, 12:52

THULE ราคา 4,100฿ และมีของ YAKIMA ด้วยครับ ราคา 3,000฿

อาจจะหาได้ถูกกว่านี้นะครับ

ผมหาหลายร้านเลยครับ. ต้องให้ตัวแทนจำหน่ายสั่งเข้ามา. ผมว่าถ้าร้านไหนขายจยย ที่มีแกนปลดแบบนี้ควรสั่งเตรียมไว้ขายลูกค้าด้วยจะดีมาก

โพสต์ โดย koper » 17 มิ.ย. 2018, 22:04

Tiny Hut เขียน:THULE ราคา 4,100฿ และมีของ YAKIMA ด้วยครับ ราคา 3,000฿

อาจจะหาได้ถูกกว่านี้นะครับ

ผมหาหลายร้านเลยครับ. ต้องให้ตัวแทนจำหน่ายสั่งเข้ามา. ผมว่าถ้าร้านไหนขายจยย ที่มีแกนปลดแบบนี้ควรสั่งเตรียมไว้ขายลูกค้าด้วยจะดีมาก

ขอบคุณข้อมูลเป็นอย่างมากครับ
เพราะแสวงหา.......มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ.....มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ.......มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะ....ตน"

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

โพสต์ โดย k.ao » 27 มิ.ย. 2018, 01:35

Tiny Hut เขียน:จัดไปคับ. ใส่ลง lock แล้วแต่ก็รู้สึกเหมือนหลุดง่ายอยู่เลย

ผมเอาสแตนเลส เชื่อมเองเลยครับ แบบนี้กลัวมันหลุด เวลารถลงหลุม
"คนมีน้อย" ไม่ใช่คนยากจนเสมอไป
คนไม่รู้จักพอต่างหาก "ที่ยากจน"